[Funland] Cuộc sống thường ngày ở Laval, tỉnh Québec, Canada qua ảnh!

huedonganh

Xe điện
Chào các bác,

Em là thành viên cũ đã có một bài viết chia sẻ về chuyến đi thật xa của em sang tận xứ tuyết Canada:

Sau đó, do công việc bận rộn nên em cũng ít cập nhật và có vấn đề nên em không vào được nick cũ để tiếp tục câu chuyện. Vì vậy em dùng tạm nick mới để cập nhật tiếp câu chuyện của em về cuộc sống của người lao động bình thường ở xứ tuyết Canada, coi như hầu chuyện các bác theo kiểu biết gì kể nấy.

Tại sao em tạo bài mới ở đây? Bởi vì em hay vào quán này nhất để đọc giời ơi đất hỡi đủ chuyện cho đỡ lạc hậu với tình hình trong nước.

Hiện tại đang là mùa đông nên tặng các bác tấm hình chỉ có tuyết và băng!

huedonganh

Xe điện

Cả mảng tuyết khổng lồ trên mái nhà. Các bác nhìn kỹ sẽ thấy bên dưới là băng đó ạ. Tuyết thì rất nhẹ nhưng nếu đã thành băng hoặc gặp mưa thì nặng đáng kể!

Dan du an

Xe cút kít
Ở nhiều vùng tuyết được gọi là "vàng trắng" vì không có tuyết khách du lịch không đổ về

sthd

Xe lăn
đẹp quá. thật tuyệt vời

Pvsc

Xe ba gác
Lạnh đến mức cái nhíp cũng mất tác dụng

huedonganh

Xe điện
Em xin cập nhật lại chút tình hình: Sau khi lấy xong cái bằng thạc sĩ toán ứng dụng cuối năm 2019 thì em có nộp hồ sơ xin định cư tỉnh Québec. Họ làm khá nhanh nên đầu tháng 1.2020 là em đã có CSQ-nôm na là giấy chấp nhận định cư của tỉnh này. Có giấy này thì xin thường trú nhân mà bên Mỹ hay gọi là thẻ xanh, còn ở Canada gọi là PR khá dễ, khá chắc chắn, chỉ còn vấn đề thời gian thôi.

Nghĩa là mỗi tỉnh có một chính sách định cư của mình, phù hợp với nhu cầu của họ nên khi họ chấp nhận thì liên bang xét tư cách thường trú nhân chỉ là vấn đề hình thức, phải chờ đợi. Trừ khi có vấn đề về lý lịch tư pháp hoặc dính dáng gì đến tội phạm thì mới bị từ chối. Ví dụ như lái xe bên này mà vượt quá tốc độ, kiểu gấp đôi trở lên, là bị coi là tội hình sự rồi, hay uống rượu lái xe mà bị bắt cũng vậy.

Và nhà em cũng mất hơn 2 năm chờ đợi mới nhận được thẻ thường trú nhân, còn thiếu hai điểm so với tư cách quốc tịch: quyền bầu cử và hộ chiếu Canada, còn lại thì đầy đủ mọi quyền lợi như người dân ở đây.

Dần dần em sẽ bổ sung thêm quá trình học tập, làm việc và cuộc sống thường ngày ở thành phố nơi em đang ở Laval, cách đảo Montréal có một nhánh sông nhỏ xíu.

huedonganh

Xe điện
Ở nhiều vùng tuyết được gọi là "vàng trắng" vì không có tuyết khách du lịch không đổ về
Vâng bác, đúng là nếu không thấy những mặt tiêu cực của tuyết thì vẻ đẹp tuyết trắng là rất ổn, có nét tinh khiết, có sự thanh bình,...nhưng đúng là đời không như là mơ!

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E đặt dép hóng :">

Chào các bác,

Em là thành viên cũ đã có một bài viết chia sẻ về chuyến đi thật xa của em sang tận xứ tuyết Canada:

Sau đó, do công việc bận rộn nên em cũng ít cập nhật và có vấn đề nên em không vào được nick cũ để tiếp tục câu chuyện. Vì vậy em dùng tạm nick mới để cập nhật tiếp câu chuyện của em về cuộc sống của người lao động bình thường ở xứ tuyết Canada, coi như hầu chuyện các bác theo kiểu biết gì kể nấy.

Tại sao em tạo bài mới ở đây? Bởi vì em hay vào quán này nhất để đọc giời ơi đất hỡi đủ chuyện cho đỡ lạc hậu với tình hình trong nước.

Hiện tại đang là mùa đông nên tặng các bác tấm hình chỉ có tuyết và băng!

View attachment 7678977

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

huedonganh

Xe điện

Đây là hình ảnh xe dọn tuyết của thành phố. Mỗi khi có tuyết rơi thì hệ thống xe này hoạt động hết công suất. Nhưng có đợt nó rơi liên tục vài ngày nên dọn không xuể.

Hình này em ngồi trong phòng khách bắn ra ngoài khi mà tối đó Laval phải dọn nhanh vì sắp có đợt tuyết nữa!

butchikim

Xe ba gác
Cháu cũng thích những thớt dư này, xem cuộc sống xứ tuyết thế nào ;;)

huedonganh

Xe điện
Bàn về chuyện dọn tuyết thì cụ thể như thế này:

+ Thành phố sẽ có trách nhiệm dọn tuyết đường đi bộ, đường xe ô tô chạy, cao tốc nhưng trong phạm vi nhà mình thì mình phải dọn. Dọn bằng xẻng hay máy là tùy sức nhà mình. Nên tranh thủ dọn ngay khi tuyết vừa ngừng rơi, đừng giẫm chân vào chỗ chưa dọn vì sẽ bết tuyết xuống rất khó xúc, tuyết mới rơi xuống rất nhẹ, xốp nên xúc dễ. Chứ đi lại nhiều trên tuyết, sau đó mới xúc thì ốm đòn. Nhà nào không có sức người hoặc có tiền thì thuê công ty tư nhân họ sẽ đến dọn tuyết lối vào gara, hoặc driveway để mình có thể đưa ô tô ra đường để đi làm, hình như 300 đến 400$ một mùa thì phải. Nhà em chưa thuê bao giờ, vẫn tận dụng sức người được.

+ Ở các trung tâm thương mại thì sẽ có công ty phụ trách, chi phí có thể được bao trong phí thuê mặt bằng.

+ Khi tuyết mới rơi thì đầu tiên là những xe ủi nhỏ, chạy được trên lối đi bộ sẽ ủi tuyết sang hai bên để lấy lối đi cho người đi bộ.

+ Chính phủ cũng đi ủi tuyết trên các phố chính, có lượng xe lưu thông nhiều, ủi theo kiểu hất tuyết vào ven đường nên những xe đang đỗ ở ven đường thì như được lấp luôn ấy ạ. Vì vậy có nhiều người tan làm, ra nhìn xe là khóc luôn vì đã được đắp mộ cho xe bằng tuyết trắng, nếu không có sẵn xẻng trên xe thì cầm chắc là khóc, bỏ xe mà đi về, mai ra lấy và chắc chắn phải cầm theo xẻng mà đào tuyết cứu xe.

+ Nhưng ủi tuyết chỉ là biện pháp tạm thời, vì tuyết nó cứ rơi nữa thì ủi mãi lại đắp thành núi tuyết trên đường à? Vậy nên sau đó chính phủ sẽ phải đi xúc số tuyết ven đường đó và mang ra chỗ tập kết. Đôi khi họ cũng khá chậm chạp trong việc này, chỉ có điều nếu nghe dự báo thời tiết là sắp tới nhiệt độ xuống nữa, khoảng hơn cả âm mấy chục độ thì chính phủ phải huy động ngay và luôn, chứ để đến khi nhiệt độ thấp thì núi tuyết đô biến thành những núi băng trên đường thì cực kỳ nguy hiểm cho người dân.

+ Trên đường cao tốc là được ưu tiên đặc biệt vì chạy 100km/h mà đường chỉ cần có một lớp tuyết mỏng cũng dễ gây tai nạn. Mỗi lần đi dọn đường cao tốc là có khoảng 4-5 xe cùng chạy so le nhau để quẹt một phát là tất cả các làn đều sạch bong, trả lại đường cao tốc cho người dân lưu thông.

huedonganh

Xe điện
E hóng cuộc sống ở Canada. E rất thích đọc các thớt có chủ đề miêu tả cuộc sống ở nước ngoài để em được mở mang tầm mắt. Chúc chủ thớt mạnh khỏe và viết đều tay ạ.
Cảm ơn bác, em sẽ cố gắng tranh thủ ghi lại vài dòng chia sẻ cuộc sống nơi đây!