Cuộc đua Toyota Grand Prix of Long Beach

ThomasThang

Xe điện
Các tay đua lắng nghe 1 lần chót trọng tài căn dặn luật chơi, đại khái là lái an toàn, không chơi xâu nhéo nhau phun nước bọt, thua thì không đc khóc v.v...

ThomasThang

Xe điện
Khi đèn xanh đc bật và cờ xuất phát đc khua (không phất 1 lần mà khua) thì xe pace car đứng trước hàng xe bắt đầu chạy (cac cụ đoán xe pace car là xe gì, hãng Toyota)

ThomasThang

Xe điện

Đến khi nào xe chót rời vị trí khởi hành thì xe pace car sẽ rút ra ngoài và các tài xế bắt đầu vọt lên dành vị trí cho cuộcc hành trinh dài 80 vòng (trên 1 giờ). Như cụ kevinle có nhắc, F-1 có khi xuất phát từ điểm đứng, nhưng sắp xếp cũng phải trước sau, theo cách đậu xéo 1 bên lề đướng, mũi xe xéo ra phía trươc.

Xưa có 1 lối nữa là đậu xéo, tắt máy, tài xế đứng bên kia đường, khi bắn súng kệnh thì chya5 qua, leo vò xe và nổ máy. Loại này hình như hết rồi cụ kevin xác nhận dùm iem.
Đằng nào thì cũng có nhưng cuộc đua pole position giành vị trí trước đó. Lý do dễ hiểu là ko có con đướng nào kể cả speedway rộng để cho xe xếp hàng ngang.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Đến đây em phải tạm ngưng phóng sự này (tới đây chưa hết 1/2, con đua,xem xe,xem lễ hội,du lịch vòng quanh bến Long Beach v.v...) và phải đi ngủ. Chúc các cụ 1 tuần lễ an toàn. Em lên đường đi xa ngày mai nên sẽ vắng mặt 1 thời gian, dù sao lúc nào có thì giờ em cũng sẽ ráng post thêm. Hẹn gặp.

Civic TN

Xe lăn
Đến đây em phải tạm ngưng phóng sự này (tới đây chưa hết 1/2, con đua,xem xe,xem lễ hội,du lịch vòng quanh bến Long Beach v.v...) và phải đi ngủ. Chúc các cụ 1 tuần lễ an toàn. Em lên đường đi xa ngày mai nên sẽ vắng mặt 1 thời gian, dù sao lúc nào có thì giờ em cũng sẽ ráng post thêm. Hẹn gặp.
Chúc cụ ngủ ngon và có chuyến đi vui vẻ, e lại chờ xem sau vậy

vuanhanghi

Xe điện
Khi đèn xanh đc bật và cờ xuất phát đc khua (không phất 1 lần mà khua) thì xe pace car đứng trước hàng xe bắt đầu chạy (cac cụ đoán xe pace car là xe gì, hãng Toyota)

Con hybrid này là Toy Prius mà cụ, ở VN cũng lác đác có vài con chạy trên đường
Đã xem vài thớt của cụ, e rất thích cách giải thích tỷ mỷ, dễ hiểu của cụ, mời cụ 1 ly:)

Các bài của cụ Thomas đều diễn giải đơn giản, không rườm rà nhưng hay quá. Kính cụ một ly :-bd

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Các tay đua lắng nghe 1 lần chót trọng tài căn dặn luật chơi, đại khái là lái an toàn, không chơi xâu nhéo nhau phun nước bọt, thua thì không đc khóc v.v...

Có cả vụ đua xe cho F1 hả kụ, hehe

ThomasThang

Xe điện
Có cả vụ đua xe cho F1 hả kụ, hehe
:)

Mấy đứa con nít chơi trong khu giải trí trong khuôn viên vòng đua trong nhà vòm trong khi đua và đến tối sau các cuộc đua. Trả vé vào xem đua thì có nhiều tiết mục vui chơi trong đó luôn.

ThomasThang

Xe điện
Hôm nay em đào lên đc cái thớt này em làm cuối tháng Tư mà vì sau đó vài ngày lên đường đi VN nên ko xong mà khi về lại thì lại đèo bồng thêm thớt về các chuyến ở VN, nên bây giờ mới xin tiếp với các cụ. Thớt Mùa hoa phượng con tiếp chút thôi.

Nôi tiếp xem cuộc đua thì mình đang xem đua 1 loại xe thứ hai trong mùa đua xe này. Trong 3 ngày đua thì có nhiều giải lớn nhỏ, cuộc đua này gọi là giải Pirelli, Pirelli như các cụ biết là thương hiệu bánh xe. Cuộc đua bắt đầu theo thề thức em đã tả ở trang trước. Đại khái là sắp hàng 2, đi 1 vòng nháp và khi xe pace car nhã ra cho đua thì bắt đầu đua. Đua 1 giờ.

Đua xe loại này Mỹ gọi là Nascar, thế giới nói chung thì gọi là stock cars. Nascar là 1 thương hiệu. Xe là xe sản xuất bán nhưng độ lại để đua, khác Formula 1 hay Indycar là loại xe làm để đua.

Đây là 1 chiếc Chevrolet Camaro như phiên bản bán chạy ngoài đường. Đua Nascar it ồn ào bằng đua xe F-1 hay thứ khác vì xe sản xuất có ống hãm thanh như xe thường nhưng tiếng gầm nhiều xe đạp ga tối đa cũng khá hào hứng

1 chiếc Camaro khác. Lúc này trời nắng gắt nên hình đc sắc hơn chứ sự thật nó đi qua rất nhanh thường là từ 200 đến 300 đặm/giờ

ThomasThang

Xe điện
Nguyên tắc chụp căn bản là quơ máy ảnh theo chiều xe chạy (xe chạy nhanh!) và bấm chế độ liên tục tự động, máy mắc tiền có chế độ nhiều hình 1 giây thì khả năng "bắt" trúng 1 hình cao.

1 chiếc Audi. Có nhiều mẫu xe không bán tại thị trường Mỹ. Các xe này độ lại ngoài và trong kể cả máy để đua thôi.

ThomasThang

Xe điện
Các mục còn lại trong thớt này, sau khi hết hình cuộc đua ngoài trời em sẽ đưa các cụ vào xem auto show với vài chục loại xe phía trong nhà hội nghị Long Beach. Trong đó có khu vực trưng chính các chiếc xe đang đua này, trước và sau khi đua. Em nhảy cóc cho cac cụ xem chiếc này cận cảnh.

Họ đang bảo dưỡng xe thật đấy chứ không phải đóng tuồng cho coi chơi đâu. Đến lúc ra sân thì họ đẩy xe ra ngõ sau, trọng tài cân đo khám khiêc xong ra đường đua. Đua xong mang về triển lãm tiếp. Ai có câu hỏi gì cứ xáp vào là họ uyên thuyên cho đã lỗ tai, xin đi cũng ko đc :)

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Ông này mà tước hết đồ chơi tắm rửa lại thì ra tương tự dư lày, quản cáo bán

Xem cận cảnh như đồ trưng bày tủ kính cho đã mắt. Trong sãnh nhà hội nghị Long Beach chen chúc, kiếm chổ đứng rồi còn ôm máy chờ có khi vài phút mới chụp đc, không mau

ThomasThang

Xe điện
1 chiêc Mercedes GT3, chiêc gọi là cửa "hải âu" (gullwing doors)

Chiêc này trong khi triễn lãm trong sảnh nhà hội nghị

Cửa xe cánh hải âu là cái này. Nhắc lại là xe do đội đua xe chuyên nghiệp lựa chọn dùng cho đội của mình, không nhất thiết là của hãng xe mang hiệu đó mang ra đua cho hãng mình. Các thương hiuệ thấy tên logos trên xe là nhà bảo trợ (mua quảng cáo)

ThomasThang

Xe điện
Acura ILX

Trong khu triển lãm kiêm trạm bảo trì/soạn đua

Là Acura ILX nhưng miếng nhựa che gió phía dưới gọi là ground-effect trim, người tiêu thụ cũng có thể mua đc từ hãng tư ko quan hệ với Acura/Honda

Máy xe đua chủ yếu cũng là máy xe bán ở ngoài thị trường

ThomasThang

Xe điện
Nissan Z

Chiêc này khi đc cân đo và khám xét trươc khi ra đường đua.

ThomasThang

Xe điện
Một chiếc Corvette của hãng Chevrolet, chiếc xe thể thao GT đầu tiên và hiếm hoi của công nghiệp xe hơi Mỹ

Trước mặt là 1 chiêc Lotus, mình sẽ xem hình 2 xe nay sau khi mình vào xem triển lãm xe đua và show xe thị trường mới đời 2014

ThomasThang

Xe điện
Chevrolet Camaro GT-S

Porsche 911 Carrera

Nissan GT-R