Cuộc đua Toyota Grand Prix of Long Beach

kevle09

Xe máy
Toyota Grand Prix at Long Beach là chặng thứ 3 của giải đua Izod Indycar cụ Thomas ơi. Formula One chỉ đua ở US 1 chặng duy nhất tại Austin, Tx vào cuối tháng 11. Xe để đua cho 2 loại nhìn gần gần giống nhau nhưng có sự khác biệt về kỹ thuật, luật chơi...
- IndyCar chỉ chơi ở Mỹ và Canada. F1 thì chơi khắp nơi trên thế giới trừ châu Phi
- IndyCar có thể đua trên đường phố, đường thiết kế riêng hoặc chơi luôn đường đua cùa NASCAR. F1 thì chỉ đua trên đường đua dành riêng cho nó hoặc là đường phố.
- IndyCar xài nhiên liệu ethanol còn F1 xài xăng.
- Trọng lượng xe F1 nhẹ hơn xe IndyCar.
- F1 bắt đầu khi tất cả xe đều dừng còn IndyCar thì bắt đầu sau xe an toàn.
Còn có nhiều thứ linh tinh khác nữa nhưng nói hết thì nhiều quá.

ThomasThang

Xe điện
Toyota Grand Prix at Long Beach là chặng thứ 3 của giải đua Izod Indycar cụ Thomas ơi. Formula One chỉ đua ở US 1 chặng duy nhất tại Austin, Tx vào cuối tháng 11. Xe để đua cho 2 loại nhìn gần gần giống nhau nhưng có sự khác biệt về kỹ thuật, luật chơi...
- IndyCar chỉ chơi ở Mỹ và Canada. F1 thì chơi khắp nơi trên thế giới trừ châu Phi
- IndyCar có thể đua trên đường phố, đường thiết kế riêng hoặc chơi luôn đường đua cùa NASCAR. F1 thì chỉ đua trên đường đua dành riêng cho nó hoặc là đường phố.
- IndyCar xài nhiên liệu ethanol còn F1 xài xăng.
- Trọng lượng xe F1 nhẹ hơn xe IndyCar.
- F1 bắt đầu khi tất cả xe đều dừng còn IndyCar thì bắt đầu sau xe an toàn.
Còn có nhiều thứ linh tinh khác nữa nhưng nói hết thì nhiều quá.
Bái phục cụ kevin, cụ đúng là dân chơi xe đua. Những điều cụ kevin nói là chính xác đấy các bác. Indycar là 1 thương hiệu Mỹ, là 1 biến dạng của Formula 1 cũng như Nascar cho stock car hay Le mans, thằng Mỹ cái gì nó cũng muốn làm theo ý nó bất kể thế giới. Iem chỉ muốn đơn giản hóa trò chơi phức tạp này trong khuôn khổ bài này cho các cụ dễ nhớ khi hình dung 2 loại xe (cuộc đua loại xe sau sẽ bắt đầu)

Sau đây mình xem nốt kết cuộc cuôc đua lớn nhất trong Grand Prix, là Izod Indycar xem trên.

ThomasThang

Xe điện
Sau khi tai nạn trên vòng đua đc dọn dẹp thì xe pace car sẽ lái ra ngoài và cuộc đua tiếp tục. Khi theo sau xe pace car các đối thủ "ai ở đâu ở đó" luc đó không đc lợi dụng tranh dành vị trí sau lưng xe dẫn đầu.

ThomasThang

Xe điện
Trên các màn ảnh khán giả có thể xem trực tiếp camera tren các xe và cac hình tivi trực tuyến, nghe loa phóng thanh tường trình khi xe khuất bóng.

Hình này cắt lại và khoanh đỏ để các cụ thấy chòi báo hiệu trên mức đến. Khi đúng 1 giờ hay xe dẫn đầu đủ 75 vòng đua, việc nào tới trước là quyết định tỉ dụ chưa hết 1 giờ mà đã xe dẫnn đầu đi hết 75 vong và ngườc lại, thì là bắt đầu tính hơn thua, trọng tài phất cờ ca rô trắng đen là đến. Các trạm dọc đường cũng phất cờ này bào hiệu cuộc đua kết thúc.
Vòng giáp chót cũng phất cờ màu cho tài xế biết sẽ còn 1 vòng chót, đó là lúc mấy xe dẫn đầu bắt đầu nước rút rất hào hứng

ThomasThang

Xe điện
Xe về nhất do 1 tài xe Nhật lái, lễ trao giải quay trực tiếp lên màn hình

Sau đó vô địch đươc đưa đi 1 vong đường đua, khi đó vòng đua gọi là Victory Lane

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Xe phóng viên đi trước đoàn xe của đội vô địch, xe nhiều và um sum lắm

Theo sau là xe của các bộ phận hậu cần cho cuộc đua này cũng trong đoàn rước. Các xe đoàn ruóc hay làm bất cứ gì trong cuộc đua cũng đc các hãng cho vay và trang hoàn Để quản cáo xe đời mới 2014 (sẽ bắt đầu bán tháng 5 2013)

ThomasThang

Xe điện
Xe này cấp cứu các xe bị hư hỏng hay bị dụng, sau xe là chổi quét đường, có vòi máy thổi rác ruối nào ko lươm bằng tay đc, thổi đinh ốc có thể tổn hại xe đến sau.

Xe cẩu

ThomasThang

Xe điện

Xe cứu thương

ThomasThang

Xe điện
Xe cứu hỏa

ThomasThang

Xe điện
Sau cuộc đua chính của weekend là cuọc đua lớn thừ nhì gọi là Pirelli Chalenge. Toyoya Grand Prix of Long Beach ko phải là 1 cuộc đua (1 giải) mà là tên (có cầu chứng) của toàn bộ lễ hội đua xe mùa xuân này, gồm nhiều giải, mỗi giải có tên cầu chứng như Izod Indycar, Pirelli Chalenge v.v... Ngoài ra còn các giải nhỏ khác va biểu diễn như drifting (biểu diễn có thi đua xe trợt ngang, trợt đẹp va ko tai nạn thì ăn điểm), đua lấy tiền tử thiện trong đó ai dự cuộc đóng tiền cho quỹ từ thiện (tương là các vua chua đại gia hay siêu sao màn ảnh tivi v.v...). Liên tục chỉ cách nhau 45 phút trong 3 ngày.

Chen vào đólà các cuốc tập dợt tập thể (practice runs để tài xế làm quen với đường đua, chạy trắc nghiệm (test run) bánh, thắng v.v... và nhất là ngày thứ Sáu quan trọng hơn hết là các cuộc đua ngắn từng tốp nhõ để phân bố vị trí khởi hành (em sẻ nói sau)

ThomasThang

Xe điện
Xe quét đường và hút bụi giữa các cuộc đua.

ThomasThang

Xe điện
Phóng viên và nhiếp ảnh gia chuẩn bị đồ nghề cho cuộc đua tới

Mấy cụ này ko hẳn là nhà nghề tất cả, muốn đc đứng đó giửa rao ngaòi và trong, quanh đường đua, là chỉ cần mua cái vé đặc biệt gần 300 đô, nó phát cho cái áo đề Press/Photo đi vòng vòng đường đua kiếm chổ nào góc nhìn đẹp thì chụp, các nơi hạn chế cũng vào đc. Do đó các hình nhà nghề (khác của em :) ) là vì họ có chổ goc nhắm đặc biệt. Dân chơi nghiệp dư cũng mua, chỉ vì "yêu nghệ thuật" thôi. Có nhiều chổ lứi sắt cắt ra như thế để chụp thôi, ba cái lưới này tai hại như các cụ thấy hình em :) Mấy chổ đó có trên bản đồ trao cho họ gọi là photo spots.

ThomasThang

Xe điện
Như chổ này gần mức khởi hành thì các lổ cắt lưới nhiều hơn

Mình sắp xem đua loại này, quốc tế gọi stock cars hay 1 trong 2 loại đua Le mans, Mỹ gọi Nascar với tiêu chuân sửa đổi.

ThomasThang

Xe điện
Nói túm, trên thế giới đua xe có hai loại chính (mỹ thì nhiều hơn với đủ thứ khác vớ vĩnh như drag race, kart racing, off-road, rally v.v...), một là loại xe này quen thuộc là Formula One, Mỹ là Indycar

Các bộ phận em có tả truoc 1 ít. Trên cao là ống gió cho radiator bộ máy, nón của tài xế phải thấp hơn cái ông gió đó thì các cụ thấy họ ngồi thấp như thế nào. Dười lường xe là tấm sắt ấn định mức thấp nhất của chassis xe, có miếng gỗ để xem sau khi xe về đích có chạm đường nhiều ko.
Bánh xe trơn, đại phương hay bị mưa nhẹ thì dùng bánh co khía. Bánh xe bơm hơi nitrogen, ko bơm khí trời vì khí trời có hơi nước và giản nở ko đều. Mỗi trường đua trên khắp thế giới đều có 1 mẫu bánh mà đội đua nào cũng mua mẫu đó, nên bánh xe tất cả xe trong 1 cuộc đua là một, chỉ hơn thua ai biết chiến lược bơm sao cho hợp thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Len_duong_nao

Xe tải
Website
www.facebook.com
Hà giang thì năm nào em cũng đi, mỗi năm một lần, mùa nào cũng đẹp .. nhưng em toàn đi phượt = 2B thôi. Năm 2011 em cũng đi chợ tình Khâu Vai, nói chung là không được nhưng kì vọng, nói sợ bác mất hứng nên thôi, bác cứ đi một lần cho biết .. gì chứ Hà Giang thì trên cả tuyệt vời bác ạ. Tầm đấy đi đông lắm đấy bác đi thì phải book phòng trước cẩn thận, chơi đêm xong về còn có chỗ ngủ, ko là ngủ ngoài đường đấy.

ThomasThang

Xe điện
Loại xe đua thứ nhì phổ thông trong thế giới xe đua là xe này (hình trong khu triển lãm bên cạnh trường đua) gọi là stock cars, Mỹ có hạng là Nascar, cũng là 1 thương hiệu có cầu chứng, Mỹ nó chơi trội chơi dữ hơn thê giới thành đặt thêm standard vậy, đại loại cũng như thế giới

Em sẽ bàn thêm và mình sẽ chúng kiến 1 cuộc khởi hành đua xe loại này, khởi hành rắc rối lắm chứ ko phải sắp hành bắn cái đùng là chạy. Bây giờ phải vô giường thôi...

ThomasThang

Xe điện
Hà giang thì năm nào em cũng đi, mỗi năm một lần, mùa nào cũng đẹp .. nhưng em toàn đi phượt = 2B thôi. Năm 2011 em cũng đi chợ tình Khâu Vai, nói chung là không được nhưng kì vọng, nói sợ bác mất hứng nên thôi, bác cứ đi một lần cho biết .. gì chứ Hà Giang thì trên cả tuyệt vời bác ạ. Tầm đấy đi đông lắm đấy bác đi thì phải book phòng trước cẩn thận, chơi đêm xong về còn có chỗ ngủ, ko là ngủ ngoài đường đấy.
Trời! có trả lời của bác như buồn ngủ gặp chiếu manh! Hì. Cám ơn cụ đã đọc, thật mừng.
Em đi sau 30-4 và 1-5 thì vằng chứ cụ (?), em đã lên đến Đồng văn và lui rồi, nay cũng tính toán nhưng nhiều ần số quá nhờ các bác. Cảm ơn bac Len_duong_nao

Len_duong_nao

Xe tải
Website
www.facebook.com
Trời! có trả lời của bác như buồn ngủ gặp chiếu manh! Hì. Cám ơn cụ đã đọc, thật mừng.
Em đi sau 30-4 và 1-5 thì vằng chứ cụ (?), em đã lên đến Đồng văn và lui rồi, nay cũng tính toán nhưng nhiều ần số quá nhờ các bác. Cảm ơn bac Len_duong_nao
Đi chợ tình Khâu Vai thì thường ngủ ở Mèo Vạc, chứ trong Khâu vai ko có gì cả
Nó đông là vì người ta cũng đi chợ tình nhiều chứ ko phải dịp nghỉ lễ bác ạ. Toàn người Kinh với Tây balo lên chơi xem chợ tình rồi tối quay ra Mèo Vạc ngủ. Năm em đi vì không biết lên đêm hôm phải chạy ngược ra tận Quản Bạ mới có chỗ ngủ.
Tặng bác mấy cái xem trước . . .

Toàn cảnh chợ tình đây

Và ở dưới

không thể thiếu món này

Chưa say chưa về

kevle09

Xe máy
Con xe M&M dễ thương quá cụ ơi. Nascar thì em chịu, không thể nào xem được mà không ngủ gục. Không biết ở Cali như thế nào chứ mỗi lần đua ở ở gần nhà em thì hơn 100 ngàn người kéo đến xem. Kẹt cứng cả cái freeway.

ThomasThang

Xe điện
Con xe M&M dễ thương quá cụ ơi. Nascar thì em chịu, không thể nào xem được mà không ngủ gục. Không biết ở Cali như thế nào chứ mỗi lần đua ở ở gần nhà em thì hơn 100 ngàn người kéo đến xem. Kẹt cứng cả cái freeway.
kevin ở Austin hay Daytona? Là tay chơi cá độ đua xe hả. Tôi chưa bao giờ xem hết 1 cuốc đua xe tren tivi, chỉ thích xem nó đụng nhau thôi! lần xem nay là lần đầu mặc dù cỉcuit đua ngay tại sân nhà, mấy năm sống ở Long Beach mùa xuân về là phải chịu nghe nó rú ngoài cửa. Chúc kevin mạnh giỏi.

Thêm tặng Kụ thêm hình chiêc này

Cái cặp mông này báo hại ko cho em lấy hết hình xe, và trong khu này đông và chật chôi nữa

Cái vỏ là xe sản xuất nhưng phía trong là cái giàn hoàn toàn xe đua, đúng theo tiêu chuẩn chú ko tự ý làm gì thì làm

Chỉnh sửa cuối: