Cuộc đua Toyota Grand Prix of Long Beach

ThomasThang

Xe điện
Em post cho hết các hình trong khu đó chụp ngày thứ Tư tuần rồi, để chậm rãi em sắp xếp biên tập và chọn hình sẽ nói về ngày xem đua xe, vì lung tung lắm và quá nhiều hình, thớt này chắc chừng 400 đến 500 hình, còn chú giải hầu các cụ nữa.

1 xe khác trưng bày ngoài đường nhân dịp lễ hội weekend Grand Prix of Long Beach. Long Beach người Hoa dịch là Trường Đê, tên thấy trên 1 cổng chùa ờ đây.

Mẩu xe này là điển hình (typical) 1 xe Formula One. Bánh ngoài than (open wheels) 1 chổ ngồi, máy giũa than sau người lái, Bánh thấy trơn vậy ko phải là mòn nghe các cụ, mới là vậy, một cuốc đua có thể thay 1 đến nhiều lần đấy.

kentdju

Xe điện
Nhìn xe và các em mẫu phê quá cụ ah.

ThomasThang

Xe điện

Các cụ chú ý về hình gái quá. Chú ý thong tin kỹ thuật này. Cánh đuôi, chiêc này có những 2 cánh, gọi là spoilers. To spoil là phá hư, số là khi xe di chuyển nhanh có gió xoáy sau xe, gió này áp xuất âm và hút xe lại, trì xe lại. Spoilers dùng để làm cho gió "vuốt chiếc xe và xe lướt giữa không khi như lưỡi đao mà ko bì trì lại.
Cánh trước xe gọi là ground effect, là tắt chữ gì dài hơn nhưng ko mấy dùng chỉ nói là ground effect, dịch ra thì ý là bộ phận làm cho mũi xe ôm sát mặt đường, vì đi đến 1 tốc độ nào thi mũi sẽ bốc cao và bánh hỏng hay đè nhẹ xuống đường quá, làm mất tay lái.
Trên xe đua 2 thứ này điều chỉnh đc, nhưng chỉ khi ngừng, cơ khi viên làm bằng ốc vặn theo yếu cầu của tài xế,

ThomasThang

Xe điện
Em quên nói là spoilers nó phá hõng, phá vỡ gió xoáy sau xe (xe nào cũng bị ko cứ là xe đua)

Phòng lái (gọi là cockpit) rất, rất nhỏ mình người Việt nhỏ con chui vô còn khá khó, đến đổi số lớn xe F1 phải gỡ tay lái ra để cho tài xế vào và gắn lại sau. À **** là con gà trống, Pit là cái hố, xưa đá gà họ đào 1 cái hố nhỏ bỏ 2 chú gà trong đó cho nó đá, ko có đường chạy cho đá tới chết, chổ ngồi máy bay và xe đua gọi là cockpit vì vậy, vì nó nhỏ, tròn, và vào là phải chơi tới cùng :)

(mới post thì kéo xuống sửa. Chữ e viết forum software nó xóa ra **** là c o c k trong từ cockpit, vì board software Mỹ nó cho là tục, vì tiên lóng từ đó co nghĩa là con ku) nên nó cài trước để xóa.

ThomasThang

Xe điện
Một chiếc F1 khác. Chiếc này ground effect trướn nó ăn liền với ve bánh, bánh vẫn ngoài than xe, cho nên thấ vậy nhưng đúng tiêu chuẩn F1. Lập lại, ground effect để đè bánh trước xuống khi xe đi mau khỏi cất cánh.

Nguyen vỏ xe làm bằng fiberglass, Mỹ gọi là composite, tức hợp chat, hợp chất là vải thủy tinh pha với nhưa (resin) nhiều lớp thành vỏ cứng rất nhẹ (nhưng dễ vỡ)

ThomasThang

Xe điện
Dụng cụ lái rất đơn sơ (mà ko đơn giản :) ). Em nói F1 là 1 chổ ngồi, xe này thây1 có 2, chổ nhỏ xíu kế bên để cơ khi viên đi theo lúc trắc nghiệm để điều chình xe, đua thì chỉ có 1 người

Người lái F1 gần như duỗi chân (tiết diện mặt của xe phải thật thấp để giàm sức cản của gió). Thấy đc bình chửa lữa của tài xế; cháy là ác mộng của tài xế đua xe, phải mặc áo và bịt mặt bằng vải chống cháy.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Họ cũng trưng chiêc xe cứu cấp dùng trong ngày đua, cho nó xôm làm tăng không khí đua xe, quản cáo xe đời mới luôn.

ThomasThang

Xe điện
Con thừa giấy vẻ voi em post them ít hình vặt, hẹn lần tới nhập đề ngày đua xe (là hôm nay em mới về mệt quá ngủ 1 giấc) Các cụ cac bác cac mợ có thích vào bình luận chơi cho vui, vote thì e khong biết đc vì hình như thớt của e hết vote đc rồi, cả tháng nay ko thấy báo mặc dù có nhiều cụ có nói vote. Dù sao e cũng cám ơn cac cụ các bác. Tuần này e lu bu vì đi làm mà còn phải sửa soan đi VN, nên post có thề rời rạc 1 tí.

Trưng xe đời mới. Xe này ko thấy ống khói vì là xe điện. Hãng Tesla, Mỹ.

Hình cận cảnh cho vui vì thấy đc không gian thành phố trong ánh gương miến chrome. Đọc thấy chữ Tesla

Cận cảnh đứng gần sát, vì anh này (trong các hình trước), chụp lấy ấn tường màu và đường cong

Chuc cac cụ cac mợ cac bac 1 tuần mới An toàn và đầy Thành công.

danang194

Xe tăng
Cụ giải thích chu đáo quá làm nhà cháu cũng được mở mang thêm.Cảm ơn cụ.

tuanzs

Xe container
Cụ giải thích hay quá. Em ngồi hóng xem đua xe ở US nó khác với phần còn lại của TG ra sao nhé. :D

HorsePower

Xe container
Bài Cụ luôn đặc biệt.
Em chờ bài Hà nội tới của Cụ

CỬU VĂN LONG

Xe container
Nhìn con này làm em liên tưởng đến chú batmobile của Batman

Họ cũng trưng chiêc xe cứu cấp dùng trong ngày đua, cho nó xôm làm tăng không khí đua xe, quản cáo xe đời mới luôn.

Xe cứu thương chất quá cụ Thắng ạ, giá như có còi ủ thì chuẩn nữa mà em ko hiểu cốp sau nó để cái cáng dài bao nhiêu, rồi các linh phụ kiện y tế đi kèm ở bên trong dư lào nhể ?

Truongsonnam_37

Xe tăng
Nhà cháu hóng với cụ!

KennyBaoNam

[Tịch thu bằng lái]
anh thô mát ở mẽo thích thế :D

Kenket

Xe điện
Hay quá, giờ e mới biết có thớt này. Thêm ảnh đi cụ...

ThomasThang

Xe điện
Nhìn con này làm em liên tưởng đến chú batmobile của Batman

Xe cứu thương chất quá cụ Thắng ạ, giá như có còi ủ thì chuẩn nữa mà em ko hiểu cốp sau nó để cái cáng dài bao nhiêu, rồi các linh phụ kiện y tế đi kèm ở bên trong dư lào nhể ?
Cụ Cửu tài quá, no sơn cho giống Batmobile đó cụ, cho người ta chú ý, và để quản cáo 1 phim sắp ra lò ngày 5-24-2013.

Xe cấp cứu đó là để phóng cho nhanh tới nơi có sự cố, với nhân viên và dụng cụ thôi cụ a, tản thương thì có xe này và xe lớn hơn nữa theo sau.

Dùng xe đời mới để quản cáo (Porsche Cayenne và Honda Pilot 2014)

ThomasThang

Xe điện
Hay quá, giờ e mới biết có thớt này. Thêm ảnh đi cụ...
Em soạn hình biên tập ra các mục sau:

- Cảnh quan khu vực đua xe và 1 cuộc đua xe Formula 1 (50 hình)
- 1 cuộc đua xe stock car (xe thể thao có phiên bản bán ngoài) 40 hình
- Lễ hội chung quanh khu vực đua xe chừng 50 hình
- Car show có trên 75 mẫu xe đua và xe đời mới 2014 để bán, xe gì cũng có từ Ferrari đến xe con cóc (mỗi xe 3 hình thì cũng bộn đấy)
- Du lịch loanh quanh bến Long Beach chừng 100 hình

Chắc sẽ lai rai thôi vì 3 ngày nữa e lên đường đi Ha Nội. Trên đường dừng chân e cũng sẽ soạn thêm hình và post nếu có giờ.

Bây giờ mình xem khung cảnh diễn ra cuộc đua 3 ngày (lễ hội)

Cung đường đua xe đc chọn trong khu phố Long Beach sát biển như Grand Prix Monaco, cô lập bằng blocks bê tông, dài 3.1 km (1.9 dặm)

ThomasThang

Xe điện
Tecate là 1 hiệu bia Mexico. Lễ hội bán bia uống ngoài công cọng đc (bình thường tại các thành phố Mỹ ko cầm lon bai chai bia uốn ngaoi2 đường đc) nên bán chạy lắm, độc quyền vì hãng dành quản cáo

Từ phía biển nhìn vào trong (đường đua)

Chỉnh sửa cuối: