Cung Đường Ven Biển miền Tây Hoa Kỳ

Tu Do

Xe hơi
Chào cả nhà :-h. Giống như các bác, sở thích của em là đi đây đi đó. Rón rén lên mạng đọc chuyện phọt phượt quê nhà, em phát hiện diễn đàn này rất hay và bổ ích. Vì vậy em mạo muội góp ít sức mọn để cho con đường giang hồ chúng ta bước thêm thênh thang. Vì mới ra lò nên sẽ lắm quờ quạng, các bác bỏ quá cho em nhờ hen..1 chút về em... em hiện đang sống ở thành phố lắm mưa Portland, tiểu bang Oregon Hoa Kỳ.
Số là tháng 2 vừa rồi, chổ em ở bão tuyết hoành hành. 3 ngày liền ngồi nhà xơi mì gói luyện chưởng, chán, em quyết định nam tiến. Cali nắng ấm tình nồng, hãy đợi đấy!

Không biết ở Vn như thế nào nhưng ở Mỹ đi máy bay với em bé không cực như mình tưởng. Chỉ cần đẩy stroller(xe đẩy em bé )thẳng tới ngay cổng, lấy vé, để đó cho nhân viên hãng hàng không đem theo lên máy bay. Em bé và người nhà được ưu tiên lên máy bay trước. Tới nơi xuống máy bay là stroller đã có sẵn. Em bé dưới 2 tuổi bay không tốn 1 xu.

Khác với không khí ủ dột của miền Tây Bắc Hoa Kỳ, chuyến Boeing của hãng United đưa tụi em ghé thăm bình minh vùng bắc Cali. những đụn mây trắng xóa trên bầu trời xanh thẵm làm con người ta phấn chấn hẵn lên cho 1 ngày mới.

Qua cửa sổ máy bay là vịnh San Francisco

Và cầu Bay Bridge bắt ngang vịnh San Francisco

Sau gần 2 giờ bay, phi trường SFO đón chúng em

Theo như kế hoạch lấy hành lý xong xuôi, em ra thẳng Budget ngay tại sân bay để mướn xe, bắt đầu 1 chuyến đi(roadtrip)

Em thầu được con Ford Taurus 2013 mới toanh này, tốn khoảng 350 obama cho 10 ngày. Thường thì lấy xe ở 1 tiểu bang và trả xe ở 1 thành phố khác cùng tiểu bang thì không mắc, nhưng trả xe ở 1 tiểu bang khác thì rất mắt vì mình phải trả tiền cho người ta lấy xe về chổ cũ. mới đầu search mấy ẻm chặt đẹp toàn 700+. hên sao cuối cùng vớ được em này vừa rẻ vừa đẹp đúng như tiêu chí đi chơi của em: bổ rẽ ngon và chơi hết mình...

Chỉnh sửa cuối:

nongdanit

Xe buýt
Chúc mừng cụ tham gia diễn đàn. Em đặt gạch hóng cụ kể chuyện xứ tây. Cụ kể và ảnh chi tiết tí cho em bõ công thèm nhé :P

Chaukga

Xe container
Em vào hóng cụ kể chuyện đi trốn rét ở Mỹ 8->

Tu Do

Xe hơi
Chúc mừng cụ tham gia diễn đàn. Em đặt gạch hóng cụ kể chuyện xứ tây. Cụ kể và ảnh chi tiết tí cho em bõ công thèm nhé :P
Em lần đầu ra giang hồ nên mò tới mò lui hơi lâu nhưng sẽ cố gắng chi tiết 1 cho cụ và cả nhà. Cám ơn cụ nhiều...;)

HorsePower

Xe container
Hay quá. Trong thớt của em cũng nói đến con đường này. Hy vọng được tham quan qua bài của Cụ.
Cũng chưa biết cụ sẽ đi thế nào? Có đi lái xe đi không?
Chào mừng cụ đến với OF!

Tu Do

Xe hơi
Hay quá. Trong thớt của em cũng nói đến con đường này. Hy vọng được tham quan qua bài của Cụ.
Cũng chưa biết cụ sẽ đi thế nào? Có đi lái xe đi không?
Chào mừng cụ đến với OF!
Đó cũng là 1 trong những lí do em tạo thớt này. tính reply cụ nhưng chưa kịp thì cụ đã ghé thăm. Hân hạnh quá! Em lái xe đi roadtrip. ở Mỹ mà đi chơi ko roadtrip mất nửa cuộc vui cụ ạ. Roadtrip mới đúng tinh thần và văn hóa đi bụi Mỹ. Sẵn tiện nếu có thể cụ chỉ dùm em làm sao để bỏ gmap vô bài ạ. em mò mất thời giam mà làm ko được. Thanks.

buonnon

Xe buýt
Tiếp đi cụ_Mong là được thêm 1 cụ cao thủ như cụ thomas thang để e còn hóng hớt hoa kỳ (vụ dàn khoan của trung cẩu may là có a bạn này bênh VN ra phết đấy)

HorsePower

Xe container
Đó cũng là 1 trong những lí do em tạo thớt này. tính reply cụ nhưng chưa kịp thì cụ đã ghé thăm. Hân hạnh quá! Em lái xe đi roadtrip. ở Mỹ mà đi chơi ko roadtrip mất nửa cuộc vui cụ ạ. Roadtrip mới đúng tinh thần và văn hóa đi bụi Mỹ. Sẵn tiện nếu có thể cụ chỉ dùm em làm sao để bỏ gmap vô bài ạ. em mò mất thời giam mà làm ko được. Thanks.
Em sẽ theo dõi kỹ bài của Cụ. Con đường này em nghe nhiều nhưng chưa có dịp đi. Em thấy cụ bay từ Portland đến San Fran nên hỏi cụ xem cụ đi thế nào? Em là mơ đi từ San Diego lên phía Bắc, qua portland chỗ cụ.
Có phải cụ muốn nói về up cái map lộ trình vào bài phải không?
Nếu vậy thì em làm thủ công thế này:
Trên window:
1. Search google map. Đặt chế độ tìn đường từ điểm A đến B. Nó sẽ tạo ra cái đường xanh xanh.
2. Mở ứng dụng Paint trong window
3. Chụp màn hình cái map đó bằng 2 phím Alt và Prt
4. Sau đó cụ paste vào chuơng trình Paint rồi tha hồ crop chỉnh sửa, text...chú thích
5. Cụ save thành định dạng JPG rồi up lên bài như 1 cái ảnh bình thường.
Trên ipad hoặc iphone:
Sau khi search cái map cụ chụp màn hình bằng 2 phím Power và Home 1 lúc.
Cái hình sẽ trong Photo cho cụ up thẳng lên bài
Chúc cụ thành công và bài viết phong phú đa dạng để anh em còn du ngoạn cùng cụ.

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

Em thầu được con Ford Taurus 2013 mới toanh này, tốn khoảng 350 obama cho 10 ngày. Thường thì lấy xe ở 1 tiểu bang và trả xe ở 1 thành phố khác cùng tiểu bang thì không mắc, nhưng trả xe ở 1 tiểu bang khác thì rất mắt vì mình phải trả tiền cho người ta lấy xe về chổ cũ. mới đầu search mấy ẻm chặt đẹp toàn 700+. hên sao cuối cùng vớ được em này vừa rẻ vừa đẹp đúng như tiêu chí đi chơi của em: bổ rẽ ngon và chơi hết mình...
Iem Taurus ngon thế mà FORD k có kế hoạch đem về thay cho iem Mondeo già nua thất bại nhể,

no1liveforever

Xe buýt
Oánh dấu bài của cụ chủ , cứ bài về Mỹ là e cực thích , voka cụ lấy sức viết bài nhé

Tu Do

Xe hơi
San Francisco:
Lấy xe xong, việc đầu tiên em làm là đi nạp năng lượng cái đã. tính em đi chơi là phải no cái bụng, thưởng thức món ngon vật lạ, đặc biệt là hợp túi tiền.Điểm tâm nhẹ nhàng với dim sum Hồng Kông là thích hợp nhất. Nghe nói SF với china town lớn nhất thế giới nên bà xã em đòi vô cho bằng được mặc dù em không thích gì mấyX_X.

Một khu neighborhood yên ả và thanh bình với lối kiến trúc đặc trưng

Kiến trúc San Fran

Chinatown thẳng tiến

1 shop bán đồ lưu niệm

Ngay giữa lòng thành phố là 1 khu chồm hỗm mà các cụ ông cụ bà tụ họp hàn huyên, tập dưỡng sinh, các nam thanh nữ tú rổi rãnh sát phạt sì dách, kéo phé, tiến lên...làm huyen náo cả 1 góc phố.

Và cái gì đây??? tưởng tượng 1 cơn gió thoảng đưa 1 em tím em hồng gì đó vô mặt 1 em tây nhỉ. Đúng là "bản sắc"

Nhìn chung Chinatown là 1 phần văn hóa tô điểm cho vẻ đẹp văn hóa đa dạng của thành phố này nói riêng và nước mỹ nói chung. Nếu ai tò mò muốn biết cộng đồng người hoa làm ăn sinh hoạt như thế nào mà không muốn đến tq thì có thể đến đây 1 lần cho biết. Hoặc là đến đây để nạp nhiên liệu như em với đồ ăn nước uống ngon rẻ.

Bái bai chinatown no nê, tinh thần sảng khoái em lái xe ra phố chơi

1 shopping mall nho nhỏ nằm trên dãy phố san sát là những tòa nhà cơ sở thương mại. Đường sá sầm uất xe cộ, khách bộ hành...kẽ hối hả, người ung dung

Rảo bước qua 1 góc phố gần đó là city hall. Kiến trúc thật đẹp, bề thế và lộng lẫy. Thật ghen tỵ với những ai được làm ở đây. Và người mỹ thật lạ, những nơi này các cụ có thể vô tham quan thoải mái và miễn phí...ai làm mặc ai, ai tham quan thì cứ tự nhiên... vì họ quan niệm đây là của chung.

Chỉnh sửa cuối:

taylaihanoi

Xe tăng
Em lại hóng....khổ cái là cứ thấy đi là em hóng..Cụ chủ cứ đưa nhiều hình lên cho dân tình biết cái mặt....Mẽo nhá. Em vote cụ rồi đới..

buffalo

Xe tăng
Em cũng rón rén và mạo muội vào xem chuyến đi của bác :D (b)

Tu Do

Xe hơi
Cám ơn cụ Horsepower đã chỉ dẫn tận tình. Em đã đi nguyên đoạn đường từ Seattle xuống tới San Diego. năm ngoái em có lái đường ven biển từ nhà xuống San Fran. Nếu cụ có cơ hội nên làm 1 chuyến, bảo đảm cụ sẽ thích lắm. Em sẽ cố gắng chi tiết cung đường này hòng anh em ta có thể thưởng ngoạn 1 ngày nào đó. Có gì cụ cứ hỏi nếu em thiếu xót. Tặng cụ và ace trước vài tấm hình cung đường từ Po rtland xuống SF.

Chỉnh sửa cuối:

Tu Do

Xe hơi

Gần đó là thư viện thành phố. Ở Mỹ với nhu cầu mở mang kiến thức, hoc hành và nghiên cứu nên họ chuẩn bị cho mình những thư viện tốt nhất. Những vùng lân cận đều có thư viện riêng với đầy đủ trang thiết bị và sách các loại. ở mỗi thành phố lớn đều có các thư viện thật lớn, được xây dựng như những công trình đại diện thành phố, được thiết kế và bài trí 1 cách khoa học nhất thoải mái nhất cho người đọc. Và mọi thứ hoàn toàn miễn phí chỉ chờ bạn đăng kí sử dụng. Thư viện sách các loại, thư viện phim ảnh, thư viện điện tử...mượn về nhà hay đọc tại chỗ tùy ý. nhiều sách giáo khoa có trong thư viện em mượn về học, cuối mùa trã ,đỡ tốn tiền mua sách...:-bd

Chỉnh sửa cuối:

inovavgj

Xe container
nước Mỹ thật đẹp , thanks cụ

nguyenviquynh

Xe tải
sao bên Mẽo cho thuê xe rẻ thế nhỉ, ở VN mình giá đấy chắc thuê đc matiz hoặc hên lắm là morning =))