Thảo luận Cụ/Mợ mong muốn gì nhất cho bản Upgrade Firmware tiếp theo của xe ô tô điện Vinfast?

Em muốn kích hoạt tính năng hạn chế tốc độ (LIM) nhất, tiếp theo là khả năng "quét" biển báo tốc độ trên giá long môn. Còn cụ/mợ thì sao?

Chỉnh sửa cuối:
Cập nhật VietMap vào là xong ấy mà

Kamri

Xe buýt
Không có LIM thì cái nút kia làm cho nó máu ah, cái tính năng ấy có gì khó khăn đâu mà phải nợ nhỉ 😛

LIM của xe điện Vinfast khác với LIM của xe xăng/dầu mà cụ.
LIM VF chỉ là chức năng "kiểm soát hành trình". LIM đọc biển báo để tự động ga, dẫn xe đi theo tốc độ tối đa trên biển báo nó nhận dạng được.
Còn LIM xe xăng/dầu thì đơn giản là ga tự động để giữ cho xe chạy ở một tốc độ nào đó dù người lái có đạp ga bao nhiêu cũng ko làm xe vượt quá tốc độ đã đặt.
Với xe VF8, khi ở phần mềm 8.7.8 , mình có thử dùng LIM vài lần nhưng thấy không hiệu quả do:
- Xe không đọc được hết các loại biển báo ở VN. Biển báo của mấy anh GT làm ko đúng kích cỡ, cắm cái cao cái thấp làm cho xe ko nhận dạng ra được.
- Xe nhận ra biển quá trễ. Xe đã đi qua biển cả 50m thì LIM bắt đầu mới tác động (ví như đang chạy 90km/h mà gặp biển 60km/h thì khi qua biển đến 50m rồi xe vẫn chưa giảm tốc độ về đến 60km/h
Sau khi update lên các bản sau (8.7.9.1, ....) LIM hoạt động còn tệ hơn nên mình ko đụng đến nút LIM từ lúc đó. :))

Kamri

Xe buýt
Vậy cái chức năng tương tự như cái LIM của xe xăng/dầu thì hiện giờ xe cụ có để dùng không 😛
P/S : Chức năng nhận diện biển báo (theo chuẩn công ước Viên) nhìn chung em cho là các cụ có mà đợi đến mùa tôm. Bản thân hệ thống này là có sẵn trên nhiều mẫu xe cao cấp của Mercedes/RangeRover/Volvo… nhưng đều ko kích hoạt được hoặc hoạt động không ổn. Trên các mẫu xe mà em biết cái chức năng này họ không dùng cái nút LIM kia cho mục đích đó 😛

Vậy cái chức năng tương tự như cái LIM của xe xăng/dầu thì hiện giờ xe cụ có để dùng không 😛
P/S : Chức năng nhận diện biển báo (theo chuẩn công ước Viên) nhìn chung em cho là các cụ có mà đợi đến mùa tôm. Bản thân hệ thống này là có sẵn trên nhiều mẫu xe cao cấp của Mercedes/RangeRover/Volvo… nhưng đều ko kích hoạt được hoặc hoạt động không ổn. Trên các mẫu xe mà em biết cái chức năng này họ không dùng cái nút LIM kia cho mục đích đó 😛
Em đi Audi A6 2022 vẫn thường xuyên dùng LIM nên thấy quen và rất tiện, trên VF9 chưa kích hoạt được lần nào nên cũng chưa xác định đc nó hoạt động ra sao.

Chỉnh sửa cuối:
Trên xe VF không có nút LIM nào để ghìm tốc độ tối đa như xe xăng dầu.
Nút ACC trên VF rất chuẩn. Xe đang chạy bằng mà xuống dốc thì xe vẫn ghìm đúng tốc độ đã đặt (có thể tăng thêm 1km/h nhưng chỉ 50m là xe ghìm về lại tốc độ đã đặt.
Tất nhiên, khi đang dùng ACC mà đạp ga thì xe vọt lên liền nhưng khi thả chân ga thì tốc độ xe sẽ giảm về tốc độ cài đặt sau khoảng 50m bất kể là đang đi đường bằng hay lên, xuống dốc.

Huthasa

Xe container
Em muốn kích hoạt tính năng hạn chế tốc độ (LIM) nhất, tiếp theo là khả năng "quét" biển báo tốc độ trên giá long môn. Còn cụ/mợ thì sao?

LIM chạy khó chịu lắm. Lúc cần tăng ga để vượt không lên đc.

Kamri

Xe buýt
Trên xe VF không có nút LIM nào để ghìm tốc độ tối đa như xe xăng dầu.
Nút ACC trên VF rất chuẩn. Xe đang chạy bằng mà xuống dốc thì xe vẫn ghìm đúng tốc độ đã đặt (có thể tăng thêm 1km/h nhưng chỉ 50m là xe ghìm về lại tốc độ đã đặt.
Tất nhiên, khi đang dùng ACC mà đạp ga thì xe vọt lên liền nhưng khi thả chân ga thì tốc độ xe sẽ giảm về tốc độ cài đặt sau khoảng 50m bất kể là đang đi đường bằng hay lên, xuống dốc.
Chạy trong khu đông dân cư hoặc các vùng hạn chế tốc độ dùng LIM chuẩn hơn chứ, mình đi chậm cũng được mà không sợ lơ đễnh bị quá tốc độ. Hai chức năng ACC và LIM hơi ngược nhau và đều hữu ích cả.

LIM chạy khó chịu lắm. Lúc cần tăng ga để vượt không lên đc.
LIM chỉ dùng chủ yếu ở chỗ hạn chế tốc độ là chính nên không mấy khi phải xử lý như cụ nói tuy nhiên đối với xe nào em ko biết chứ đối với BMW và Mercedes thì trong trường hợp đang sử dụng LIM cụ mà đè mạnh hẳn chân ga xuống thì xe vẫn vọt lên qua mức LIM để xử lý các tình huống cấp bách như bình thường; không lo bị khoá cứng trong mức giới hạn đâu.

P/S: Quan điểm của em là những thứ kiểu như LIM/ACC này, nhiều hãng đã làm rất tốt và đồng nhất thì chúng ta không cần phát minh thêm những thứ khác biệt, cứ làm tốt như họ đã là ổn lắm rồi :P

Chạy trong khu đông dân cư hoặc các vùng hạn chế tốc độ dùng LIM chuẩn hơn chứ, mình đi chậm cũng được mà không sợ lơ đễnh bị quá tốc độ. Hai chức năng ACC và LIM hơi ngược nhau và đều hữu ích cả.
Xe VF ko có LIM kiểu giữ ga tự động đi theo một tốc độ đặt trước như LIM xe xăng cụ ơi.
Hiện tại, muốn giữ cho xe đi theo một tốc độ nhất định chỉ có cách cài ACC và đừng đạp ga để tốc độ xe ko vọt lên. Còn đang chạy ACC mà phải phanh (thoát ACC) thì sau đó phải ấn nút RESET để kích hoạt ACC lại theo tốc độ đã đặt trước đó.

Xe VF ko có LIM kiểu giữ ga tự động đi theo một tốc độ đặt trước như LIM xe xăng cụ ơi.
Hiện tại, muốn giữ cho xe đi theo một tốc độ nhất định chỉ có cách cài ACC và đừng đạp ga để tốc độ xe ko vọt lên. Còn đang chạy ACC mà phải phanh (thoát ACC) thì sau đó phải ấn nút RESET để kích hoạt ACC lại theo tốc độ đã đặt trước đó.
Cụ đang hiểu sai chức năng LIM trên xe xăng, nó là giới hạn tốc độ (LIMIT), để tránh lái xe đạp ga vượt quá tốc độ cho phép của đoạn đường có biển hạn chế tốc độ (lái xe nhả ga thì tốc độ cũng giảm theo chứ ko duy trì tốc độ như Cruise Control)

Chỉnh sửa cuối:
Cụ đang hiểu sai chức năng LIM trên xe xăng, nó là giới hạn tốc độ (LIMIT), để tránh lái xe đạp ga vượt quá tốc độ cho phép của đoạn đường có biển hạn chế tốc độ (lái xe nhả ga thì tốc độ cũng giảm theo chứ ko duy trì tốc độ như Cruise Control)
LIM xe xăng chặn tốc độ cận trên
ACC chặn tốc độ cận dưới.
Ở đây em chỉ muốn bàn là LIM xe điện không như LIM xe xăng. (có lẽ do ký tự viết tắt giống nhau). Còn thực tế, LIM xe điện và LIM xe xăng có 2 công dụng khác nhau hoàn toàn.

Kamri

Xe buýt
LIM xe xăng chặn tốc độ cận trên
ACC chặn tốc độ cận dưới.
Ở đây em chỉ muốn bàn là LIM xe điện không như LIM xe xăng. (có lẽ do ký tự viết tắt giống nhau). Còn thực tế, LIM xe điện và LIM xe xăng có 2 công dụng khác nhau hoàn toàn.
Lạ nhỉ, em lại thấy EQS y hệt xe xăng của Mercedes ở cái nút này ! Cụ đã thử tìm hiểu các xe thuần điện khác chưa ?