[CCCĐ] Cù Lao Xanh Biển Nhớ

khanhphv

Xe đạp
Tình hình, mới đi nghỉ mát cùng công ty ở Qui Nhơn, vợ chồng em có tách đoàn đi Cù Lao Xanh trong 1 ngày, cũng muốn chia sẻ cho các bạn cách đi và thuê xe, ăn uống....

- Cách ra Cù Lao Xanh:
+ Chuẩn bị:
* Mang theo giấy tờ CMND, Thẻ căn cước...
* Nước uống, đồ ăn, hoa quả...
* Tiền
+ Đi lại: Tàu đi từ bến Hàm Tử - Nhơn Châu: 8h sáng bắt đầu đi rồi, chiều là 14h bắt đầu từ Nhơn Châu - Hàm Tử.
2 VC mình đi Taxi ra bến Hàm Tử và lên tàu đi "Quy Nhơn - Nhơn Châu" để ra cù lao xanh, cho vợ nằm trong khoang tàu, nên không sợ say sóng, mình thì lên boang tầu ngồi hóng gió lắc lư theo tàu :D. Vé tàu rẻ lắm: 25K/người, ra tới đảo phải nhảy từ tàu xuống thuyền nhỏ đưa vào bờ mất 3K/người (giai đoạn này em tí say, người lao đao vì sóng to nó lắc vcđ ạ). Thời gian di chuyển từ bến Hàm tử ra tới đảo là 1h45-2h đồng hồ ạ.
+ Lên đảo có chú Biên Phòng ra kiểm tra giấy tờ tùy thân, vui vẻ cho xem thôi ko có gì phải lo sợ đâu các bạn :D.

+ Ăn Uống
Sau khi lên đảo, mình tới nhà cô chú Mạnh (có bảng Viettel) ngay thẳng bến tàu thôi, vợ say sóng cô tốt bụng rót cho ít mật ong uống 5 phút sau là đi lại và hớn ha hớn hở luôn được ạ.
Tại nhà cô chú Mạnh này em thuê cái xe máy 70K/ngày, kêu cô làm cơm ăn Một bát canh chua 2 khúc cá, 1 đĩa tôm rang, 1 con cá rán và 2 con mực luộc, rau luộc nữa (tại có 2 vợ chồng) nên em ăn chỉ có thế thôi, tính tiền: 150K bữa ăn trưa ạ.
Mình thuê áo phao và kính nặn để ngắm san hô (15K) ở nhà cô chú luôn, sau đó hỏi bãi và chạy xe máy tới bãi tắm và nặn ngắm san hô, bãi này mình tới thì nó là khu du lịch sinh thái, có 2 ông đăng nằm võng, thì cũng ra nhảy xuống tắm rồi lên tắm nước ngọt thì các ông ấy thu 20K thôi.
Kể ra đi được 2 ngày 1 đêm thì vui, nhưng chỉ đi để khám phá và biết, lần sau đi lại chắc chắn vui hơn nhiều.
Dưới là 1 số ảnh về đảo (nên đi khoảng tháng 6-7 là đẹp ạ).

depzaidatai

Xe đạp
Ngay khi đặt chân lên hòn đảo, bạn sẽ được chìm đắm trong một không gian rộng lớn xanh bát ngát. Xanh của biển cả, xanh của trời và xanh của cây cối um tùm… Bạn như lạc vào một không gian ngập tràn sức sống, đến nỗi chỉ hít thở thôi cũng đủ “khỏe re” rồi!

Vangbongmotthoi12

Xe đạp
Không biết từ bao giờ Cù Lao Xanh đã trở thành một nơi không thể bỏ qua đối với những du khách yêu thích khám phá thiên nhiên hoang dã. Họ đến để được hòa mình vào trời xanh, biển xanh và một cù lao xanh.

Bundaumantom

Xe đạp
Đứng từ trên đỉnh núi dưới chân ngọn hải đăng nhìn xuống, Cù Lao Xanh đẹp như một bức tranh với màu xanh chủ đạo trải dài từ những ngọn dừa đong đưa trong gió, lan tỏa trên những cây bàng non chạy dọc bờ biển và ngút ngát trên mặt biển mênh mang bất tận.