[Thảo luận] CSGT tư vấn rẽ phải ở ngã tư Hàng Bài-Tràng Tiền

hattrickforyou

Xe đạp
Em nhặt được bài này trên Tinmoi.vn không bít có cụ nào post chưa:
TVGT: CSGT tư vấn rẽ phải ở ngã tư Hàng Bài - Tràng Tiền

Nhiều lái xe ô tô rất khó xử khi muốn rẽ phải ở đoạn ngã tư Hàng Bài - Tràng Tiền này sao cho đúng luật giao thông.

Khi di chuyển trên đoạn đường Hàng Bài, nhiều người điều khiển ô tô loay hoay tìm phương án đúng luật giao thông để rẽ phải sang Tràng Tiền. Do lưu lượng giao thông đông và nhiều xe máy, nên việc di chuyển từ làn ô tô để rẽ sang bên phải thường khó khăn.
Đoạn đường Hàng Bài gần Tràng Tiền được chia làm 3 làn.
Đoạn đường Hàng Bài ở khu Tràng Tiền cũ được phân làn theo 2 cách ở 2 đầu đường. Đoạn đường giáp với Hai Bà Trưng được chia 2 làn ô tô, xe máy riêng biệt bằng dải phân cách cứng. Còn đoạn đầu đường giáp với Đinh Tiên Hoàng thì được phân thành 3 làn: 2 làn ô tô bao gồm làn giữa và ngoài cùng bên trái, làn xe máy ở ngoài cùng bên phải.​
Đoạn đường Hàng Bài gần Hai Ba Trưng được phân 2 làn bằng dải phân cách.
Theo như đó, ô tô dù đi từ hướng nào của đường Hai Bà Trưng về Hàng Bài đều phải đi vào đúng làn ô tô mới đúng luật. Còn vấn đề làm sao rẽ phải từ Hàng Bài sang Tràng Tiền có hai cách được các lực lượng công an giao thông khu vực công nhận:​
- Cách 1: Người điều khiển đi đúng làn ô tô từ đầu Hàng Bài giáp Hai Bà Trưng và rẽ vào làn giữa ở đầu Đinh Tiên Hoàng, bật xi nhan và đi qua khu vực đèn giao thông rồi rẽ phải.
- Cách 2: Người điều khiển vẫn đi đúng làn ô tô từ đầu giáp Hai Bà Trưng và rẽ từ từ ở khu vực vạch đứt để vào làn xe máy phía bên phải ngoài cùng, bật xi nhan và đi qua khu vực đèn giao thông rồi rẽ phải. Nghiêm cấm việc chèn vạch liền và không bật xi nhan khi chuyển hướng.
(Cách 2 được gọi là phương pháp trộn làn theo hướng rẽ tại các điểm giao cắt đã được ngành Giao thông công chính cho phép. Vạch phân làn bao gồm vạch đứt để giúp các phương tiện được phép chuyển làn tạm thời trong một số tình huống nhất định như chuyển hướng rẽ, vượt xe, đi vào lề đường dừng / đỗ xe... )
Ví dụ một ô tô rẽ phải tại làn xe máy.
Ví dụ ô tô đứng chờ đèn đỏ chờ rẽ phải tại làn xe máy.
Điểm cần chú ý ở đây chính là:​
- Đoạn đường phân 2 làn riêng biệt giáp Hai Bà trưng, mọi phương tiện cần chú ý đi đúng làn quy định.​
- Khi đổi hướng cần có xi nhan.​
- Chuyển làn trước vạch liền và tránh lỗi chèn vạch.​
Ghi âm phỏng vấn công an Hàng Bài.
Vị trí ngã tư Hàng Bài - Tràng Tiền trên bản đồ.

Do đó, người điều khiển phương tiện cần hiểu và lắm rõ luật an toàn giao thông để có thể xử lý các tình huống khi lái xe trên đường.​
Chúc các bạn lái xe an toàn!​

ha.buzz

Đi bộ
Mối quan tâm của nhiều bác đây...Vodka

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Cách rẽ đoạn đường này rất nhiều anh em quan tâm. Cảm ơn bác chủ thớt (b)

duhd

Xe máy
Cám ơn cụ chủ

cwise

Xe container
Cách này thì có gì là mới đâu: cách 1 thì đã quá rõ như ban ngày, cực kỳ đơn giản. Vấn đề là cách 2 kìa kìa, có ai xác thực được việc tư vấn nói trên không? hay là hú họa, đa phần chỗ này bị tóm bởi đi vào làn xe máy (trước con lươn) khi đi qua ngã 4 HBT, còn chuyện rẽ phải vào Tràng Tiền mà đi theo cách 2 thì khả năng cao cũng bị găm vào đi sai làn (làn dành cho 2b), mặc dù vừa hết con lươn, đè vạch đứt và có xi nhan. Tốt nhất là đi theo cách 1 an toàn nhất.

Boing767

Xe điện
Chỗ này nhiều cụ bị dính và cũng khó đi phết , theo cách 1 thì khi làn xe máy đông rất khó rẽ

buonvn

Xe tải
Em thêm 1 tí, trước em đã post bài ở đọan hàng bài này rồi, các cụ nhìn ảnh thứ 4 có cái mũi tên đi thẳng ở sát lề phải ko ! trước em bị vịn vì cái mũi tên này đấy em cãi được và đi, thỉnh thoảng các chú ở đây bắt cái lỗi đấy đấy, ko muốn mất thời gian và lằng nhằng, các cụ đi theo cách 1

cwise

Xe container
Chỗ này nhiều cụ bị dính và cũng khó đi phết , theo cách 1 thì khi làn xe máy đông rất khó rẽ
Đâu có bác, đi theo cách 1 là chuẩn nhất đấy ạ, cách 2 thì chen với xe máy còn ác hơn nữa:)). Nhân dịp công việc em còn ra hẳn ngã 4 này thực địa tầm 15 phút. Từ đó chẳng có gì phải ngại nữa.

chinhld

Xe hơi
Cách 1 thì chuẩn rồi nhưng đi theo cách này gặp lúc đường đông hơi bị mệt

cuongdt86

Xe tăng
Thông tin của cụ chủ thớt bổ ích quá! Hy vọng là sẽ chẳng còn ai bị xxx tóm khi rẽ phải ra ăn kem ở đoạn này nữa :D

Matizcoi

Xe cút kít
Em thấy cách 1 lành nhất, hơi khoai tí nhưng đỡ lo ní nuận với xxx ...

Thichtat

Xe tăng
Cách 1 áp dụng trên toàn tuyến Phố Huế, Hàng Bài được không các cụ, hay các điểm rẽ phải khác vẫn phải nhập làn xe máy bên phải theo cách 2 ợ?

truongtientai

Xe hơi
Cách này thì có gì là mới đâu: cách 1 thì đã quá rõ như ban ngày, cực kỳ đơn giản. Vấn đề là cách 2 kìa kìa, có ai xác thực được việc tư vấn nói trên không? hay là hú họa, đa phần chỗ này bị tóm bởi đi vào làn xe máy (trước con lươn) khi đi qua ngã 4 HBT, còn chuyện rẽ phải vào Tràng Tiền mà đi theo cách 2 thì khả năng cao cũng bị găm vào đi sai làn (làn dành cho 2b), mặc dù vừa hết con lươn, đè vạch đứt và có xi nhan. Tốt nhất là đi theo cách 1 an toàn nhất.
Đúng đấy các cụ ạ mình cứ đi đúng luật thì còn chiến được với xxxx chứ mình đi như cách 2 là sai rồi.Gặp phải xxx nào có tâm huyết với nghề thì còn được, chứ còn gặp chú nào đang đói thì cứ đúng luật mà làm thôi. em nghi ngờ cái tin nhặt của cụ chủ lắm. hay là dạo này không tóm được bác nào ở chỗ ấy lên giăng bấy, để cho đủ chi tiêu. 500 tỷ một năm cơ mà.

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Em thì khuyến cáo các cụ cứ đi theo cách 1 vì chỗ đó có phải xxx nào cũng biết cái khái niệm "trộn làn theo hướng di chuyển" đâu. Em thề!

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Cách 1 áp dụng trên toàn tuyến Phố Huế, Hàng Bài được không các cụ, hay các điểm rẽ phải khác vẫn phải nhập làn xe máy bên phải theo cách 2 ợ?
Không được cụ ạ, có 1 chỗ rẽ có phân làn theo hướng di chuyển cụ ạ. Chỗ nào thì để tối em check lại, em quên rồi

Tribute

Xe container
Ảnh chụp không rõ vạch kẻ đường và biển báo nên chưa biết thế nào là đúng.
Nếu trước ngã tư Tràng Tiền không có biển báo (411) và/hoặc mũi tên phân lại làn đường theo hướng đi thì phải đi theo cách 1. Nếu đã có biển báo (411) và/hoặc mũi tên dẫn hướng phân lại làn đường theo hướng đi thì tùy theo mũi tên dẫn hướng mà đi cho đúng. Người tham gia giao thông đi theo biển báo và vạch kẻ đường tại thời điểm tham gia giao thông chứ không đi theo kiểu thuộc bài (vì bài giao thông củ chuối lắm, nó thay đổi xoành xoạch).

cwise

Xe container
Không được cụ ạ, có 1 chỗ rẽ có phân làn theo hướng di chuyển cụ ạ. Chỗ nào thì để tối em check lại, em quên rồi
Theo như quan sát của em, tính từ phố Huế đến hết Hàng Bài thì biển 411 chỉ đến ngã tư Hàm Long thôi ạ, tiến đến ngã 4 Trần Hưng Đạo thì hết. Do vậy, chuẩn nhất là cách 1.

Chỉnh sửa cuối:

Ếch

Xe tăng
Em thấy các cụ sợ xxx thật đấy. Cụ nào phân tích hộ em xem cách 2 nó sai ở chỗ nào? Không có cẩm nang này thì em vẫn đi theo cách 2, GT đi theo luật chứ không đi theo cẩm nang hay không phải hiểu luật theo cách của xxx.