Corolla altis 2012: Bật xi nhan, quay vô lăng phát ra tiếng kêu tạch tạch

RedLight

Xe đạp
Em đi xe Corolla altis 1.8AT 2012, khi bật xi nhan trái, quay vô lăng sang trái thì phát ra tiếng kêu tạch tạch(không phải tiếng kêu của xi nhan nhé), tương tự khi bật xi nhan phải, quay vô lăng sang phải cũng phát ra tiếng kêu như vậy.(Khi quay vô lăng trái/phải mà không bật xi nhan thì không sao).

Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em xem đó có phải là lỗi không?

Em xin cám ơn!

acc_75

Xe điện
Đấy là tiếng bật của cái lẫy để khi trả tay lái xi nhan của cụ tự nảy về.

xe.tang

Xe buýt
Xem ra xe Bác có thể bị giống như khi bật xi nhan phải và giữa tay cố định và quay tay lái sang trái ....có khi nào xe Bác bị lắp ngược....:D:D:D:D:D

beamnhi

Xe buýt
Em đi xe Corolla altis 1.8AT 2012, khi bật xi nhan trái, quay vô lăng sang trái thì phát ra tiếng kêu tạch tạch(không phải tiếng kêu của xi nhan nhé), tương tự khi bật xi nhan phải, quay vô lăng sang phải cũng phát ra tiếng kêu như vậy.(Khi quay vô lăng trái/phải mà không bật xi nhan thì không sao).

Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em xem đó có phải là lỗi không?

Em xin cám ơn!
Cụ yên tâm. Xe nào cũng thế :D Chắc cụ lần đầu mua xe :D

thanhgamo

Xe container
Cụ yên tâm. Xe nào cũng thế :D Chắc cụ lần đầu mua xe :D
Theo em không phải, bật xi nhan trái quay về trái đâu có lẫy để trả xi nhan, chỉ bật xi nhan rồi vô lăng quay ngược lại thì vô lăng mới tự động gạt trả lại cần gạt xi nhan
Với lại đây là tiếng kêu tạch tạch chứ không phải là "tách" một cái

RedLight

Xe đạp
Đấy là tiếng bật của cái lẫy để khi trả tay lái xi nhan của cụ tự nảy về.
Không phải là tiếng bật (tạch 1 cái) của cái lẫy khi trả tay lái cụ ạ. Trong khi quay tay lái thì phát ra tiếng kêu "tạch tạch" cụ nhé.

RedLight

Xe đạp
Theo em không phải, bật xi nhan trái quay về trái đâu có lẫy để trả xi nhan, chỉ bật xi nhan rồi vô lăng quay ngược lại thì vô lăng mới tự động gạt trả lại cần gạt xi nhan
Đúng như cụ mô tả ạ.

RedLight

Xe đạp
Mà tiếng "tạch" chỉ phát ra khi quay vô lăng thôi, khi giữ nguyên thì không thấy tiếng kêu cụ ạ.

beamnhi

Xe buýt
Thì em có nói quay ngược kêu tạch đâu :D NẾu thế thì là tiếng lẫy trả xi-nhan. Đánh tay lái cùng chiều xe nào cũng kêu tach - tạch cả. Các cụ cứ thử đi. Bình thường mà!

chacone

Xe buýt
Thì nó kêu thế để nhắc cụ luôn nhớ tới anh Tạch người đã gắn tên tuổi với hình ảnh Toy từ lâu

erakenz

Xe tải
Lạ nhỉ, tiếng Tạch chỉ phát ra khi trả lái thôi phải ko ạ ? (xin-nhan trái và trả lái phải/ hoặc xin-nhan phải và trả lái trái)

ca_voi

Xe lăn
Cháu nghĩ là lỗi thước lái,
Cụ thử search trong diễn đàn xem, có nhiều cụ nói về v/đề này rồi, cụ thử hỏi cụ Bóng Chày xem

beamnhi

Xe buýt
Cháu nghĩ là lỗi thước lái,
Cụ thử search trong diễn đàn xem, có nhiều cụ nói về v/đề này rồi, cụ thử hỏi cụ Bóng Chày xem
Cụ thử xi-nhan trái, rẻ trái gần hết lái, giữ thế 1 lúc để ý xem có tiếng kêu nhẹ tách tách không nhé! :D Em thấy xe nào cũng kêu thế.

hieubui

Xe tải
bình thường bác à. Xe nào cũng thế thôi. Cái cơ cấu của nó như nào thỉ em không rõ, nhưng em để ý như sau:
Bật xi nhan, đánh lái về hướng đang xi nhan. Nếu đánh hết lái sẽ nghe 2 lần tiếng như mô tả. Khi đó trả lái về thẳng xi nhan mới tắt. Nhưng nếu đánh lái chỉ đủ nghe 1 tiếng tách thì chỉ cần buông cái là xi nhanh tắt ngay.
Đó là tiếng hệ thống tự tắt xi nhan hoạt động thôi, to hay nhỏ tùy loại xe

Lucky

Xe tăng
Ra hãng bảo hành thay thước lái cụ nhé, Altis 100 xe thì chắc 99 xe mắc lỗi này.

Gia_Khanh

Xe điện
Lạ nhỉ, tiếng Tạch chỉ phát ra khi trả lái thôi phải ko ạ ? (xin-nhan trái và trả lái phải/ hoặc xin-nhan phải và trả lái trái)
Cụ nói đúng, thường khi bật xinhan mà vặn lái về bên ngc lại thì nó sẽ kêu tạch tạch vài tiếng cho đến khi xinhan tự tắt

bitit

Xe hơi
Chết cười với bác. Xe em yarissedan, tắt hay bật xi nhan thì khi quay vô lăng nó phát âm thanh tạch tạch 2 tiếng nhé!1 vòng vô lăng hết lái sẽ có 2 lần kêu. Bên nào cũng vậy.
Chắc bình thường bác bật nhạc to nên không để ý đó thôi

trinhleminh

Xe tăng
cái này thì cụ đem vô hãng nói thợ tháo ra tra dầu mỡ cẩn thận là hết tiếng đó.

bitit

Xe hơi
cái này thì cụ đem vô hãng nói thợ tháo ra tra dầu mỡ cẩn thận là hết tiếng đó.
bác cứ phán linh tinh. Nó là thương hiệu tạch tạch của Toy rồi. Xe e chạy 3 năm rồi, nghe tiếng tạch tạch 3 phát khi hết lái quẹo lúc xi nhan là nó có tiếng đó. Nó là nãy tắt xi nhan theo chiều ngược trả vo lăng mà. K tin, bác cứ qua đoạn tạch 1 tý, thử trả lại là tắt xi nhan ngay

trinhleminh

Xe tăng
bác cứ phán linh tinh. Nó là thương hiệu tạch tạch của Toy rồi. Xe e chạy 3 năm rồi, nghe tiếng tạch tạch 3 phát khi hết lái quẹo lúc xi nhan là nó có tiếng đó. Nó là nãy tắt xi nhan theo chiều ngược trả vo lăng mà. K tin, bác cứ qua đoạn tạch 1 tý, thử trả lại là tắt xi nhan ngay
Xin lỗi cụ, em đi cả Toy lẫn Lexus rất nhiều, kể cả yaris của cụ, ko có cái gì gọi là thương hiệu tạch tạch cả. Cái bệnh cụ chủ nói em cũng từng gặp rồi và đã sửa được, lúc đầu em phát hiện có tiếng rất nhỏ rồi đem vào hãng lần đầu, các chú thợ thấy ko có bệnh gì chỉ có cái tiếng nhỏ nhỏ khi bật xi nhan rồi đánh lái sang phía cùng chiều xi nhan thì bị, kêu ko sao đâu. Lần 2 em vẫn đem vào hãng yêu cầu đích danh là tháo ra kiểm tra kỹ tra dầu mỡ cho cẩn thận chừng nào hết tiếng đó mới thôi thì quả nhiên lần này hết.