[Funland] Công ty xây dựng tư cách chủ đầu tư, cần nộp vốn điều lệ để có lợi cho hồ sơ thầu

Mai1291

Đi bộ
Chào các bác, các bác tư vấn giúp e vụ này với ạ, e mới vào nghề kế toán, lại làm cho công ty mới thành lập, công ty e là công ty với tư cách là chủ đầu tư, sếp đang chỉ đạo e nghiên cứu quy trình nộp vốn điều lệ của các cổ đông vào tài khoản ngân hàng, vừa hợp pháp được việc nộp vốn điều lệ theo quy định của pháp luật, lại vừa có lợi để sau này làm hồ sơ thầu, thực ra hiện tại là vốn ảo, sếp nói 1 là nộp tiền vào rút ra, lại nộp vào đến khi đủ vốn điều lệ ( 35 tỉ), 2 là các sếp nộp đủ hết vào cùng lúc rồi rút ra sau, bác nào biết quy trình cụ thể ra sao tư vấn giúp e với, cái quan trọng nhất là để có lợi cho hồ sơ mời thầu sau này ạ.

phihanhgia

Xe container
Chào các bác, các bác tư vấn giúp e vụ này với ạ, e mới vào nghề kế toán, lại làm cho công ty mới thành lập, công ty e là công ty với tư cách là chủ đầu tư, sếp đang chỉ đạo e nghiên cứu quy trình nộp vốn điều lệ của các cổ đông vào tài khoản ngân hàng, vừa hợp pháp được việc nộp vốn điều lệ theo quy định của pháp luật, lại vừa có lợi để sau này làm hồ sơ thầu, thực ra hiện tại là vốn ảo, sếp nói 1 là nộp tiền vào rút ra, lại nộp vào đến khi đủ vốn điều lệ ( 35 tỉ), 2 là các sếp nộp đủ hết vào cùng lúc rồi rút ra sau, bác nào biết quy trình cụ thể ra sao tư vấn giúp e với, cái quan trọng nhất là để có lợi cho hồ sơ mời thầu sau này ạ.
Luật quy định với cá nhân góp vốn thì có thể dùng chuyển khoản, tiền mặt, hoặc dùng các tài sản khác.
Nên các cổ đông có thể nộp vốn qua chuyển khoản rồi rút ra, hoặc nộp tiền mặt hoặc đưa các tài sản khác thay thế cho góp vốn. Công ty cổ phần vốn điều lệ 50, 100 tỷ bây giờ cũng là bình thường, dù các cổ đông chỉ góp thực một phần nhỏ vốn điều lệ; tiền còn lại họ dùng cho các việc đầu tư dự án, công ty khác.

quannguyen2805

Xe đạp
Thầu tư nhân thì được chứ thầu công trình có vốn nhà nước thì cẩn thận cụ nhé. Hiện kiểm toán nhà nước, thanh tra làm rất gắt vụ vốn điều lệ của nhà thầu này. Ko đủ năng lực mà góp vốn ảo thì cẩn thận gia nhập Juve nhé cụ.