[Funland] Công nghệ thay đổi thói quen cuộc sống cccm nhỉ?

mylam86

Xe tải
Sau ăn trưa,làm cốc trà đá lúc đứng lên trả tiền như 1 thói quen, tay cầm điện thoại quẹt QR code mới sực nhớ ra là cũng đã lâu lắm rồi không dùng đến tiền mặt
Phải công nhận là sau kì covid, các ứng dụng công nghệ, nền tảng quản trị trở lên thân quen, tiện dụng hơn hẳn.
Nên bây giờ nhà cháu không còn thói quen đi đâu cũng phải cầm giấy tờ,rút tiền mặt để trong ví nữa.
Giờ đi đâu, chỉ cần chú ý là điện thoại còn pin là được :D. CCCD, Bằng lái, đăng ký xe... có đủ cả trên VNID, mua bán gì thì từ chén nước trà đến cốc cafe, mớ rau đều có thể quẹt QR trên App MB, VCB rồi.
Phải nói là công nghệ làm thay đổi nhiều thói quen, làm cho cs của chúng ta cũng trở lên đơn giản hơn và thời buổi này, giờ ông nào nắm, làm chủ được công nghệ là ông ý có điểm + rồi các bác nhỉ?

Bahn

Xe tải
Mình thấy công nghệ đang đày đoạ chúng ta.
Ngày xưa các cụ đi làm hết 8 tiếng là về nhà, sếp có muốn giao thêm việc cũng chịu.

Giờ mang tiếng là công ty sắm cho laptop với smartphone, công nghệ thì live streaming với tốc độ thời gian thực (real time) nên đang đi du lịch, đi ngủ, đi xem với bồ cũng bị sếp gọi dựng dậy làm việc :(

Hoàng Trang

Xe ngựa
Sau ăn trưa,làm cốc trà đá lúc đứng lên trả tiền như 1 thói quen, tay cầm điện thoại quẹt QR code mới sực nhớ ra là cũng đã lâu lắm rồi không dùng đến tiền mặt
Phải công nhận là sau kì covid, các ứng dụng công nghệ, nền tảng quản trị trở lên thân quen, tiện dụng hơn hẳn.
Nên bây giờ nhà cháu không còn thói quen đi đâu cũng phải cầm giấy tờ,rút tiền mặt để trong ví nữa.
Giờ đi đâu, chỉ cần chú ý là điện thoại còn pin là được :D. CCCD, Bằng lái, đăng ký xe... có đủ cả trên VNID, mua bán gì thì từ chén nước trà đến cốc cafe, mớ rau đều có thể quẹt QR trên App MB, VCB rồi.
Phải nói là công nghệ làm thay đổi nhiều thói quen, làm cho cs của chúng ta cũng trở lên đơn giản hơn và thời buổi này, giờ ông nào nắm, làm chủ được công nghệ là ông ý có điểm + rồi các bác nhỉ?
Qua em đi chợ gặp1 thanh niên đang loay hoay vì chỉ QR code như cụ nên không thể mua được mớ trứng gà ngon của 1 cô mang từ quê ra bán.

Rosinante

Xe hơi
Ngày xưa các cụ đi làm hết 8 tiếng là về nhà, sếp có muốn giao thêm việc cũng chịu.

Giờ mang tiếng là công ty sắm cho laptop với smartphone, công nghệ thì live streaming với tốc độ thời gian thực (real time) nên đang đi du lịch, đi ngủ, đi xem với bồ cũng bị sếp gọi dựng dậy làm việc :(
Thế thì mình đuổi việc sếp thôi cụ

phuongmit

Xe cút kít
Nhiều quả dở khóc dở cười phết cụ ạ. Gửi xe tại hầm, lúc ra k có tiền mặt đứng quét qr, sóng nó kém mãi k nhận dc thằng sau nó chửi cho điếc tai. Ngoài ra mua đồ ăn chuyển đi/đến tầm Agribank hay MB ngày nghỉ thì ốm đòn, nó k nổi ngay và luôn. Bên bán k nhận dc nó ứ cho đi, đứng đợi. Nên e vẫn phải có tiền mặt trong người chứ k thể qr hoàn toàn dc

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhiều quả dở khóc dở cười phết cụ ạ. Gửi xe tại hầm, lúc ra k có tiền mặt đứng quét qr, sóng nó kém mãi k nhận dc thằng sau nó chửi cho điếc tai. Ngoài ra mua đồ ăn chuyển đi/đến tầm Agribank hay MB ngày nghỉ thì ốm đòn, nó k nổi ngay và luôn. Bên bán k nhận dc nó ứ cho đi, đứng đợi. Nên e vẫn phải có tiền mặt trong người chứ k thể qr hoàn toàn dc
Tình cảnh này em gặp hàng ngày ở mấy hàng rau nhận thanh toán QR tại chợ truyền thống hàng ngày: nguyên 1 hàng dài khách tắc nghẽn vì mấy cháu mua quả cà chua hoặc 2000đ hành lá nhưng đứng quẹt quẹt mãi không xong.

mylam86

Xe tải

Cái này do mình thôi bác ạ, nhà cháu ở nhà mặc định F1 chỉ được xem Tivi theo giờ, sau khi làm xong bài, Laptop thì dc dùng làm bài tập, thi thoảng chơi mấy trò chơi học thôi...

phuongmit

Xe cút kít
Tình cảnh này em gặp hàng ngày ở mấy hàng rau nhận thanh toán QR tại chợ truyền thống hàng ngày: nguyên 1 hàng dài khách tắc nghẽn vì mấy cháu mua quả cà chua hoặc 2000đ hành lá nhưng đứng quẹt quẹt mãi không xong.
Vâng nhiều pha k bỏ tiền mặt ngay dc đâu ạ. Em luôn để tiền đủ mệnh giá để tiêu dùng cho tiện bên cạnh qr. Bọn bạn e cứ đi đám ma đám cưới mà có e là chúng nó yên tâm vì e găm đủ tiền các mệnh giá đến bút, phong bì nên chúng nó chỉ banking cho e và mò đến thôi :))

Thay đổi rất rất nhiều cụ ạ
Tụ tập cafe, trà đá để rồi mỗi ông .. riêng 1 điện thoại
Cơm nước xong, mỗi người cũng ... 1 điện thoại
Ra đường chờ xe một chút cũng... điện thoại

mylam86

Xe tải
Thay đổi rất rất nhiều cụ ạ
Tụ tập cafe, trà đá để rồi mỗi ông .. riêng 1 điện thoại
Cơm nước xong, mỗi người cũng ... 1 điện thoại
Ra đường chờ xe một chút cũng... điện thoại
Vâng cụ, cái gì nó cũng có 2 mặt (tích cực - chưa tích cực), việc ứng xử với 2 mặt của 1 vấn đề đó thì do từng người trong chúng ta quyết định thôi, nhưng thực tế hơi khó :D

hitle888

Xe điện
Tiện thì có tiện, nhưng nhiều khi cũng vỡ mồm, cơ quan em cuối tuần trước có đám hiếu. Đoàn công tác lọ mọ vào huyện miền núi của Na và tá hoả khi tài khoản tinh tinh liên tục nhờ gửi

hưvô

Xe lăn
Cũng có lá mặt lá trái thôi ạ. Hôm nọ em xem trên tv thấy có thông tin app Momo cũng chơi được cờ bạc :-o:-??

Tiện thì có tiện, nhưng nhiều khi cũng vỡ mồm, cơ quan em cuối tuần trước có đám hiếu. Đoàn công tác lọ mọ vào huyện miền núi của Na và tá hoả khi tài khoản tinh tinh liên tục nhờ gửi
Em cũng gặp tình huống ấy đôi lần, vấn đề là trong ví không đủ tiền mặt, ATM thì mãi ngoài phố huyện

milevsko

Xe tăng
Em mắt kém cũng vì suốt ngày ngồi PC với điện thoại, toàn công việc phải làm nên không thể rời bỏ nó. Giờ ra đường như bị quáng gà, không dám phóng nhanh vượt ẩu như trước. Còn ngủ thì toàn sau 12 h đêm. Chả bù cho ông anh năm nay gần 80 vẫn xem zalo, fb không cần kính.

phuongmit

Xe cút kít
Đám cưới, tân gia, khao gì vui vui thì banking cho chủ nhà dc chứ đám ma thì tuyệt đại đa số vẫn phải tiền mặt. K chuẩn bị chu đáo là rất mệt :D

mylam86

Xe tải
Đám cưới, tân gia, khao gì vui vui thì banking cho chủ nhà dc chứ đám ma thì tuyệt đại đa số vẫn phải tiền mặt. K chuẩn bị chu đáo là rất mệt :D
Vnaag, vụ này lại mang ý nghĩa khác rồi, phải chuẩn bị trước thôi cụ a

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Qua em đi chợ gặp1 thanh niên đang loay hoay vì chỉ QR code như cụ nên không thể mua được mớ trứng gà ngon của 1 cô mang từ quê ra bán.
Mấy năm trước em đi bảo tàng Nam Việt Vương bên Quảng Châu. Một dãy thanh niên đứng chờ bên cạnh quầy vé xin quét QR Code để lấy tiền mặt. :))

Dungha

Xe điện
Em thì đi mua vịt ck xong cô bán hàng bảo chưa nhận được. Bà bên cạnh phải chỉ cho xem tiền đến ở đâu. Nói chung em vẫn dùng tiền mặt nhiều.