Công nghệ làm Flash game???

helshing

Xe đạp
Ngày xưa khi chơi 1 flash game đều rất hạn chế về công nghệ. Thường chỉ là những trò đơn giản như Tìm điểm giống nhau hay ô chữ. Nhưng gần đây, mình được xem qua những công nghệ tân tiến để làm flash game như silver light hay flex…
Mình chỉ là dân chập chững vào nghề và đang rất tò mò đâu là giới hạn của 1 flash game. Liệu có thể đưa những nội dung phức tạp vào flash như các game online khác hay giao diện đồ họa 3D lên flash game được hay không?
1 số ví dụ flash game đã làm mình bỡ ngỡ như habbo Hotel của Singapore hay những game VN đang nổi trên nền Flash của như Gunny, Vuaphapthuat…
1 game như vậy tại VN có ai có khả năng triển khai hay không?

Chỉnh sửa cuối:

hugo1

Xe đạp
1. Game trên nền flash bây giờ không còn như xưa đâu bạn. Các browser cũng hỗ trợ rất nhiều góp phần tạo nên các game nền flash không thua gì 1 game online xịn. Tuy nhiên nếu nói về kỹ thuật thực hiện thì hình như chưa 1 nhà phát hành VN nào làm được.

imaXeo

Xe tải
Cơ sở hạ tầng mạng của mình chưa đủ nhanh để đưa những công việc xử lí lớn vào trong Flash đâu bác ah. Còn bác định đưa cái j vào thì em nghĩ đều support cả.

helshing

Xe đạp
chưa hẵn đâu bác à. VN mình hiện giờ Flash game 3D đã đc ứng dụng khá nhiều điều này mình mới dc biết. đó
@ bác ima có là mình share cho bạn

ngodong

Xe máy
Flash ban đầu đươcợc thiết kế để tăng hiệu ứng ảnh động hiển thị trên trang web. Sau này trình duyệt (Browser) ngày càng phát triển, flash cũng nâng cấp dần và tính năng tương tác người dùng cũng được đưa vào - đây chính là các trò chơi đơn giản chạy phía client.
Do flash game chạy phía Client nên khả năng giao tiếp phần cứng đồ họa bị hạn chế rất nhiều, nhất là vấn đề bảo mật và an ninh đường truyền, ngoài ra, băng thông đường truyền cũng là rào cản, do đó, chỉ có các game đơn giản và dung lượng nhỏ được phát triển.
Một số trò nom thì 3D nhưng chỉ là giả lập thôi ợ, games 3D sử dụng công nghệ đòi hỏi tài nguyên, phần cứng mạnh nên không phù hợp chạy trên trình duyệt.