[Funland] Công chứng hợp đồng thuê nhà ở đâu?

h.gonc

Xe tải
Các cụ các mợ cho cháu hỏi. Nhà cháu có cái nhà cho thuê nhưng khách thuê gần 2 tháng rồi ko làm đăng ký tạm trú được. CA cứ hạch sách đòi đủ thứ giấy tờ đi đi về về mãi. Hôm nay cháu mới đi cùng thì thấy đồng chí ca nói cần có công chứng vì luật 2020 rồi chứ ko phải luật 2014 nữa.
- Cháu có ra mấy văn phòng công chứng tư. Cho thuê có 4t 1 tháng mà công chứng hợp đồng thuê có 6 tháng mà gần 3 triệu.
Mà cháu xem trên goggle check công chứng hợp đồng dưới 50 triệu có 50k
- Vậy các cụ các mợ cho cháu hỏi công chứng của nhà nước ở đâu. Kiểu sơ yếu lý lịch thì lên ủy ban phường còn hợp đồng thuê nhà thì lên đâu ạ?

khanhtb

Xe điện
năm 2021 e làm tạm trú Cầu giấy,hợp đồng thuê,ở nhờ cần công chứng đâu. Cụ ở đâu mà bị đòi Cc lạ nhỉ

sắt con

Xe điện
Ra văn phòng công chứng nguyễn dũng ở cửa Nam họ cũng làm đấy ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Lên online khai là xong

MuathuHN252

Xe cút kít
Ra văn phòng công chứng nguyễn dũng ở cửa Nam họ cũng làm đấy ạ
Phòng công chứng tư nào họ cũng làm cụ ah. Ý cụ chủ là chỗ nào giá hợp lý ấy. Nếu cụ nào hỏi chi tiết dc vụ này thì chia sẻ ạ

h.gonc

Xe tải
năm ngoái e làm tạm trú Cầu giấy,hợp đồng thuê,ở nhờ cần công chứng đâu. Cụ ở đâu mà bị đòi Cc lạ nhỉ
Tân Mai - Hoàng Mai cụ ạ. Người ta thuê nhà em gần 2 tháng rồi mà ko làm được. Hôm nay em mới đi cùng xem như nào. Thì bước đầu là kêu cần công chứng. Mà cskv muốn ăn tiền hay sao trong 2 tháng vừa qua ko chịu chỉ dẫn cho người thuê nhà đầy đủ thủ tục. Nay em nên phường gặp đồng chí khác thì đồng chí đó nói 1 loạt thứ mà người thuê nhà em còn ngơ ngác kêu mỗi lúc lại kêu thiếu 1 thứ. Mỗi lúc hành 1 kiểu.
Rõ khổ.

khanhtb

Xe điện
Lúc e làm chị CA phường đưa mẫu hợp đồng thuê nhà về chủ nhà ký , với kèm theo sổ hk giấy của bản thân là đc tạm trú, mất đâu có 15 hay 25 k gì đó

h.gonc

Xe tải
Phòng công chứng tư nào họ cũng làm cụ ah. Ý cụ chủ là chỗ nào giá hợp lý ấy. Nếu cụ nào hỏi chi tiết dc vụ này thì chia sẻ ạ
vâng cụ ơi. Cho thuê thì toàn lấy tiền nhà 1 tháng 1 lần. Công chứng 6 tháng là gần 3 triêu. Ví dụ 2 3 tháng khách bỏ đi ko thuê nữa. Khách mới đến lại bị đi công chứng thì tiền đâu ra. Mà chưa kể cháu thấy bên văn phòng công chứng tư họ nói ko cần công chứng vì nếu công chứng sau này khách thuê trọ bỏ đi thì hợp đồng thuê nhà vẫn treo trên hệ thống mà muốn bán - muốn cho người khác thuê sẽ ko được. Lại phải gọi người thuê cũ tới hủy hợp đồng. Rách việc thật sư.

bing-bing

Xe tăng
khổ thân cụ. vừa bị CA , vừa bị bọn công chứng nó quay. chắc mặt non quá. :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Tân Mai - Hoàng Mai cụ ạ. Người ta thuê nhà em gần 2 tháng rồi mà ko làm được. Hôm nay em mới đi cùng xem như nào. Thì bước đầu là kêu cần công chứng. Mà cskv muốn ăn tiền hay sao trong 2 tháng vừa qua ko chịu chỉ dẫn cho người thuê nhà đầy đủ thủ tục. Nay em nên phường gặp đồng chí khác thì đồng chí đó nói 1 loạt thứ mà người thuê nhà em còn ngơ ngác kêu mỗi lúc lại kêu thiếu 1 thứ. Mỗi lúc hành 1 kiểu.
Rõ khổ.
Em cũng ĐL đây ạ. Mà hđ e cũng ko cc đâu. Nhưng đang cái tạm trú từ xưa. H có fai làm gì ko nhỉ.

h.gonc

Xe tải
Lúc e làm chị CA phường đưa mẫu hợp đồng thuê nhà về chủ nhà ký , với kèm theo sổ hk giấy của bản thân là đc tạm trú, mất đâu có 15 hay 25 k gì đó
Người thuê nhà cháu gần 2 tháng đi đi lại lại rồi vẫn ko làm được. Hôm nay họ goi cháu bảo xin photo sổ đỏ để nộp - thì cháu mới đi cùng xem như nào. Thì thấy cậu ca trực ban giải thích cho 1 loạt. Và nhiều cái cskv còn ko nói cả người thuê trọ. Chắc chưa vòi được bánh mỳ của người thuê trọ nên cứ bôi ra mỗi lần kêu họ thiếu 1 thứ. Họ còn bảo ko làm nữa cứ thế ở nhưng cháu sợ bị phạt với rắc rối nên rủ người ta ra cùng thì nghe vậy

h.gonc

Xe tải
khổ thân cụ. vừa bị CA , vừa bị bọn công chứng nó quay. chắc mặt non quá. :))
ko phải cháu cụ ơi. khách thuê trọ già rồi 4x rồi ạ. cháu là chủ nhà cho thuê xong khách tự đi làm mà thi thoảng lại gọi xuống ký lại với xin giấy tờ này nọ

h.gonc

Xe tải
Em cũng ĐL đây ạ. Mà hđ e cũng ko cc đâu. Nhưng đang cái tạm trú từ xưa. H có fai làm gì ko nhỉ.
khách cũ nhà cháu từ xưa đâu cần gì đâu. Cứ thuê xong tự làm tạm trú. Tới lần này thì như này. Cháu cũng chưa hiểu lý do lắm. Có thể luật mới sửa có thể do bỏ hộ khẩu có thể do cskv mới muốn ăn.

MuathuHN252

Xe cút kít
khách cũ nhà cháu từ xưa đâu cần gì đâu. Cứ thuê xong tự làm tạm trú. Tới lần này thì như này. Cháu cũng chưa hiểu lý do lắm. Có thể luật mới sửa có thể do bỏ hộ khẩu có thể do cskv mới muốn ăn.
E ở HVT, 1 số lần xin giấy tờ đúng là bị hành tỏi thật ạ

HI_CLASS

Xe điện
Các cụ các mợ cho cháu hỏi. Nhà cháu có cái nhà cho thuê nhưng khách thuê gần 2 tháng rồi ko làm đăng ký tạm trú được. CA cứ hạch sách đòi đủ thứ giấy tờ đi đi về về mãi. Hôm nay cháu mới đi cùng thì thấy đồng chí ca nói cần có công chứng vì luật 2020 rồi chứ ko phải luật 2014 nữa.
- Cháu có ra mấy văn phòng công chứng tư. Cho thuê có 4t 1 tháng mà công chứng hợp đồng thuê có 6 tháng mà gần 3 triệu.
Mà cháu xem trên goggle check công chứng hợp đồng dưới 50 triệu có 50k
- Vậy các cụ các mợ cho cháu hỏi công chứng của nhà nước ở đâu. Kiểu sơ yếu lý lịch thì lên ủy ban phường còn hợp đồng thuê nhà thì lên đâu ạ?
Lên google để công chứng 50k thôi bác. Giờ muốn công chứng chỉ có vào các vphog công chứng thôi, dù vp tư hay nhà nước thì giá vẫn 2-3tr mới dc.

h.gonc

Xe tải
Lên google để công chứng 50k thôi bác. Giờ muốn công chứng chỉ có vào các vphog công chứng thôi, dù vp tư hay nhà nước thì giá vẫn 2-3tr mới dc.
vâng cụ. Tại cháu nghĩ nó đơn giản như sơ yếu lí lịch. Lên phường làm mấy chục. Ra công chứng tư thì vài trăm. Rắc rối thât sự. Mà công chứng xong khách bỏ ko thuê nữa thì hợp đồng vẫn treo trên hệ thống. Khách mà ko đi hủy cùng thì hết hơi. Giờ dăng ký tạm trú khó thật.

HI_CLASS

Xe điện
vâng cụ. Tại cháu nghĩ nó đơn giản như sơ yếu lí lịch. Lên phường làm mấy chục. Ra công chứng tư thì vài trăm. Rắc rối thât sự. Mà công chứng xong khách bỏ ko thuê nữa thì hợp đồng vẫn treo trên hệ thống. Khách mà ko đi hủy cùng thì hết hơi. Giờ dăng ký tạm trú khó thật.
Bảo họ làm hủy dc thì tốt k thì làm biên bản thah lý hợp đồng thôi. Tóm lại công an khu vực họ muốn ng làm tạm trú có côg chứng thuê nhà thì ng thuê bỏ tiền ra mà làm cho dc vc thôi. Còn giá côg chứng giờ k hề rẻ. K phải 50 60k như trên mạng nói, giá đắt do bên công chứng họ làm hợp đồng, họ chịu trách nhiệm về pháp lý của hợp đồng...

VuNgoanMuc

Xe điện
Cụ thử tìm cái thông tư 55/2021/TT-BCA
Em nhớ không nhầm thì có hướng dẫn về việc, hoặc là nộp bản sao có chứng thực, hoặc là nộp bản chụp kèm bản chính rồi người tiếp nhận hồ sơ phải kiểm tra, xác thực và ký nhận gì đó.

h.gonc

Xe tải
Hình như CA họ làm khó thôi. Người thân nhà e cho thuê có thấy đòi hỏi gì đâu
vâng đúng rồi. Cháu cũng cảm thấy thế. Chứ cái tạm trú đơn giản mà mãi ko xong. Có phải thường trú đâu mà khó. Ngày xưa nhà cháu cho thuê khách toàn tự đi làm chả thấy ai í éo hay gì gì cả. Mỗi lần này là gần 2 tháng rồi chưa xong. Mà nhà cháu ký lại giấy tờ cho khách mấy lần rồi.
Giờ thì ca họ nói cần công chứng hợp đồng thuê nhà - đem sổ đỏ xuống họ kiểm tra - rồi cái gì mà sim chính chủ để họ up lên dịch vụ công gì ấy - chả biết nếu đầy đủ thì có xong ko. Khách thuê nhà nhất quyết đi đi lại lại ko bôi trơn cho cskv thì phải. Mà h nhà cháu là chủ xuống khéo cskv họ cũng ghét ko biết chừng. Rõ Mệt.