[Funland] Công bố độ che phủ rừng sau chất vấn của ĐB H’Bơ Khắp

cobra77

Xe buýt
Khả năng là gần đúng về lượng, nhưng chất thì gọi Lào = cụ tổ.

vjtcon

Xe điện
Các cụ k tin Bộ trưởng trloi ah, dù hơi loanh quanh :))

Matizcoi

Xe cút kít
Em nài định làm sâu bít hở các cụ :D

baongan2511

Xe buýt
Về cơ bản là chặt hết các cây 10 và trồng lại các cây dưới 1 m. Vậy là cũng tính là rừng rồi cụ. Cứ báo cáo vậy chứ ai mà đo đc

Mũi tên bạc

Xe container
Em vừa đọc dc bài viết công bố rừng VN đạt độ che phủ đến 42%. E thực sự ko dám tin vào cái số liệu này khi thấy tình trạng tàn phá khủng khiếp qua báo, đài, tivi... của 1 số thành phần mà ai cũng biết là ai rồi. Các cụ các mợ đi nhiều đánh giá khách quan cái số liệu này có đáng tin ko ạ?
Số liệu thì khả năng đáng tin cậy nhưng mà phá rừng chủ yếu bây giờ là họ lấy cây gỗ quý, có nghĩa là chất lượng độ che phủ giảm chứ tỉ lệ thì có thể đúng. Rừng chủ yếu còn gỗ tạp, cây thấp và cây bụi chứ phá hoàn toàn rừng thì ít. Kể cả Lào cũng vậy, độ che phủ của họ tốt và em đã từng đi 10km vào rừng của họ mà không gặp cây gỗ to đường kính 1m nào. Chính ra anh Yên Bái thì em vào rừng rồi và em nghĩ năm 2008 thì còn nhiều gỗ to lắm!

Havo

Xe Cứu Trợ
E lại nhớ quốc ca:
...
Nói thì hết xẩy - làm chẳng ra gì
Cầu bé tí tí - gọi là cầu Bố
Vài cây lố nhố cũng gọi rừng thông...

:D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
100 triệu dân, từng ấy diện tích, mật độ dân số cao.
Có cái thớt tắc đường, các cụ đòi đuổi dân tứ xứ về quê còn gì.
Về quê là về ở đâu? vào rừng xây nhà chứ làm gì nữa :))
Dân miền núi giờ chủ yếu là miền xuôi di dân, tản cư, giãn dân .. chứ dân gốc có mấy đâu.
Giờ phải hô hào đồng bào xuất khẩu người, trở thành Việt Kiều, sang các nước như Nga lập làng Việt Kiều, thì may ra bảo tồn được rừng.

nh0301tn

Xe hơi
Đây có lẽ là hậu qủa của việc tuyên truyền về Rừng (có) VÀNG nên toàn dân đua nhau phá rừng để tìm Vàng... Rừng còn lại và rừng thay thế (cây công nghiệp) giờ chỉ là vàng thau thôi chăng??? #-o

View attachment 5652816
cái này có vẻ chuẩn, nếu tác giả so sánh đc từng nhiệm kỳ bộ trưởng nữa thì càng tiện đánh giá 🤩

Dangminhquan

Xe điện
Em vừa đọc dc bài viết công bố rừng VN đạt độ che phủ đến 42%. E thực sự ko dám tin vào cái số liệu này khi thấy tình trạng tàn phá khủng khiếp qua báo, đài, tivi... của 1 số thành phần mà ai cũng biết là ai rồi. Các cụ các mợ đi nhiều đánh giá khách quan cái số liệu này có đáng tin ko ạ?
Tái trồng đó cụ,em tin tái trồng là ra 42,cứ đừng để đồi trọc là được.

jazzzzz

Xe lăn
Tỉnh nọ gửi báo cáo lên TW báo trong vòng 5 năm qua trên địa vàn tinht không còn tình trạng phá rừng.
Người dân trước đây sống bằng chặt phá rừng giờ đã chuyển sang nghề khác.
TW rất ấn tượng nên cử đoàn công tác xuống địa phương học tập để nhân rộng mô hình.
Đoàn công tác đến bản nổi tiếng nhất về phá rừng trước đây, gặp một cự phá rừng cự phách nhất. Đại diện đoàn hỏi:
Thưa già, bí quyết nào giúp cho dân bản ta không còn phá rừng nữa.
Già làng thủng thăng rít hơi thuốc lào rồi giả nhời: dân đói lắm, mấy năm nay chả còn cái cây nào để chặt, chỉ còn cỏ tranh thôi.

manhanoi

Xe tăng
Đây có lẽ là hậu qủa của việc tuyên truyền về Rừng (có) VÀNG nên toàn dân đua nhau phá rừng để tìm Vàng... Rừng còn lại và rừng thay thế (cây công nghiệp) giờ chỉ là vàng thau thôi chăng??? #-o

View attachment 5652816
Thái Lan giữ rừng tốt nhỉ, thi thoảng Băng Cốc lại lụt như thường :P

quanggialai

Xe tăng
Số liệu thì khả năng đáng tin cậy nhưng mà phá rừng chủ yếu bây giờ là họ lấy cây gỗ quý, có nghĩa là chất lượng độ che phủ giảm chứ tỉ lệ thì có thể đúng. Rừng chủ yếu còn gỗ tạp, cây thấp và cây bụi chứ phá hoàn toàn rừng thì ít. Kể cả Lào cũng vậy, độ che phủ của họ tốt và em đã từng đi 10km vào rừng của họ mà không gặp cây gỗ to đường kính 1m nào. Chính ra anh Yên Bái thì em vào rừng rồi và em nghĩ năm 2008 thì còn nhiều gỗ to lắm!
quy trình thì như thế này ạ.
ở các post trước em thấy có cụ từng tham gia "tỉa thưa" rừng ở gần nhà em.
bây giờ thì em kể thêm về các khu rừng quanh nhà em.
Nhà em ở Huyện Mang Yang, tỉnh Gia Lai
thời năm 19xx ấy thì xung quanh huyện em toàn bộ là rừng nguyên sinh, rừng già . Rừng trồng có nhưng ít ( toàn thông thôi)
gỗ thì đủ thể loại nhưng quý nhất vẫn là hương, trắc.
thế là các vị mới sinh ra chuyện khai thác.
Tầm năm 1990 thì cơ bản là đã khai thác hết tất tần tật những cây gỗ quý thuộc nhóm IA.
đến năm 1995 thì bắt đầu nảy sinh ra tỉa thưa rừng, gọi là tỉa thưa chứ các loại cây gỗ lớn cứ gọi là cắt tất tần tật
đến năm 2000 thì cơ bản là tỉa sạch sẽ rồi.
đến năm 2006 thì bắt đầu đến tỉa thưa cả rừng trồng ( gỗ thông )

đến năm 2010 thì các khu vực mà ngày xưa các vị đi tỉa thưa đó chỉ còn là cây gỗ nhỡ, cây bụi, lau sậy, le, tre,... . Thời điểm này bắt đầu đến phong trào đào tận gốc, trốc tận rễ. Các gốc gỗ hương gỗ trắc ngày xưa các vị khai thác còn nằm sâu dưới lòng đất, dân bắt đầu đào lên để cân ký bán. Các cây gỗ nhỡ thì được khai thác triệt để. các khu vực lau sậy, cỏ tranh.... thì được phát hoang để trồng trọt. cơ bản đến 2014 thì hầu như không còn đất lau sậy, cỏ tranh,... nữa mà nó đã được chuyển hết thành đất canh tác hoa màu, cây công nghiệp.

Con đường 19B từ huyện nhà em đi Kontum dài hơn 60km. năm 2006 em đi thì 2 bên vẫn là rừng. Tỉ lệ che phủ lên đến 80 90%. Đến năm 2016 em trở lại cũng con đường đó 2 bên bạt ngàn cà phê, bạt ngàn hồ tiêu. tỉ lệ rừng hiệt tại đạt 0%. Hai bên thoáng hẳn ra, tầm nhìn một bên là cả chục km trở lên vẫn chưa thấy cây rừng, bên còn lại thì đạt khoảng 1km là thấy núi đá với những cục đá to tướng nặng hàng chục tấn. Mai này thì những cục đá đó cũng sẽ được khai thác triệt để thôi.

Ô tô điên

Xe tăng
Chắc chắn là người ta tính cả cây công nghiệp, nông nghiệp vào đấy rồi.

ADH

Xe tải
Em có cây bơ trồng trên nóc nhà chắc cũng được tính vào diện tích rừng.

Au79 Dragon

Xe điện
Rừng nguyên liệu, chặt cụ nó hết để xuất siêu gỗ xong vẫn được tính là rừng để báo cáo. Rừng mà đếch gọi là rừng nó mới éo le.

quanggialai

Xe tăng
Chắc chắn là người ta tính cả cây công nghiệp, nông nghiệp vào đấy rồi.
Sắp tới thì độ che phủ rừng sẽ giảm đấy cụ. trên em hầu như chả còn mấy ai thiết tha trồng nữa, giá tiêu từ 200,000 vnđ/Kg giảm còn 30 - 40,000 vnđ/kg. Dân sau khi hoàn thành điệp khúc trồng, chặt, trồng rồi chặt thì chuyển sang đi làm công nhân rồi. Đất ngày xưa là lau, sậy, cỏ tranh được chuyển hóa thành đất trồng cây công nghiệp thành công thì bây giờ lại quay trở lại thành đất trống đồi trọc thôi.

timdailydaunhot

Xe hơi
Đúng bác ạ, độ che phủ là tăng lên, chỗ của em ở gần vùng núi cũng vậy, nhưng mà không phải là rừng nguyên sinh, chủ yếu là rừng do con nguwofi trồng

Ô tô điên

Xe tăng
Sắp tới thì độ che phủ rừng sẽ giảm đấy cụ. trên em hầu như chả còn mấy ai thiết tha trồng nữa, giá tiêu từ 200,000 vnđ/Kg giảm còn 30 - 40,000 vnđ/kg. Dân sau khi hoàn thành điệp khúc trồng, chặt, trồng rồi chặt thì chuyển sang đi làm công nhân rồi. Đất ngày xưa là lau, sậy, cỏ tranh được chuyển hóa thành đất trồng cây công nghiệp thành công thì bây giờ lại quay trở lại thành đất trống đồi trọc thôi.
cách đây vài năm giá cao su giảm, hàng loạt hộ nông dân chặt cây cao su.
cao su phước hòa, đồng phú lợi nhuận toàn đến từ bán gỗ cao su.