[Luật] Công an mặc thường phục, theo ép xe máy vi phạm không mũ bảo hiểm, rút thẻ trong túi quần bắt giữ xe

chauria

Xe buýt
Kính thưa các bác,
Cho em hỏi tình huống này thì phải xử lý như thế nào?
Hôm nay em về chơi ở thị xã Phú Thọ em gặp tình huống hai bố con đi xe máy mua bim bim về "vì em thấy trên xe trở khá nhiều bim bim" tuy nhiên cả hai bố con đều không đội mũ bảo hiểm.
Ngay khi hai bố con đang trên xe em thấy có hai chú thanh niên ăn mặc Tương đối model, một chú mặc sơ mi còn chú kia áo phông đỏ quần jean. Hai thanh niên này ép xe của hai bố con không mũ bảo hiểm (theo em quan sát thấy khá nguy hiểm) chưa hiểu có vấn đề gì em thấy chú áo phông đỏ rút một thứ gì đó từ túi quần phía sau (túi mông mà anh em vẫn hay đút ví ạ) giơ vào mặt ông bố trẻ. Em không nhìn chính xác là gì nhưng em nghĩ là thẻ ngành công an. Sau đó chú áo sơ mi đi xe chở cháu bé và chú áo phông đỏ chở ông bố trẻ bằng xe của hai bố con đi đâu đó (em nghĩ là chở về đồn công an để xử lý)
Các bác cho em hỏi tình huống này nếu là công an thật thì có được phép dừng xe vi phạm và xử lý như hai chú thường phục này không ạ? Nếu trong tình huống tương tự chúng ta phải xử sự như thế nào để không bị thiệt thòi?
Thêm chi tiết nữa: hôm nay là ngày chủ nhật không phải ngày làm việc thông thường ạ. Và rất tiếc em không có thiết bị ghi hình để chụp lại tấm ảnh cho các bác dễ hình dung sự việc.

Nam Tào

Xe điện
Chả biết đúng sai nhưng mà khi bị ép thế thì lập tức la to ngay .....cướp ...cướp .... :D

meloto44

Xe hơi
Ngoài luật còn có văn bản dưới luật; họ không làm sai đâu, đã vi phạm thì nên chấp hành cụ ak

Walls

Xe hơi
hình sự hoặc 141 đóng giả thì ok. chứ chỉ là công an phường mà làm thế này thì ... cụ đúng là lần sau nên quay fim chụp ảnh lại. kể cả thẻ ngành các đồng chí đó xòe ra nữa.

chauria

Xe buýt
Ngoài luật còn có văn bản dưới luật; họ không làm sai đâu, đã vi phạm thì nên chấp hành cụ ak
Em chỉ là khách qua đường em nhìn cách làm việc không được giống bình thường lắm thì em hỏi để các cụ hiểu biết chỉ giúp thôi cụ ạ. Cụ cho em hỏi văn bản dưới luật cho trường hợp này như thế nào ạ?

meloto44

Xe hơi
Ngoài luật ra; còn có các kế hoạch riêng của Công an các tỉnh thành trong đó có đề xuất rõ nội dung mặc thường phục cụ ak

Muon_biet

Xe cút kít
Cũng có thể là biện pháp nghiệp vụ trong đánh án? (khả năng ông bố dính líu đến hoạt động VPPL mà cụ chủ không biết)

ngungo thien ly

Xe container
Sự hay thanh tra không ép xe người rân vi phạm còi còi thế đâu cụ, chỉ mấy chú thông hết ca và mấy chú trật tự thôi, còn trường hợp nữa là fake ạ

HAYLANDUNG

Xe tải
Nghe cụ kể em thấy giống như là bắt đối tượng bị truy nã vậy

chauria

Xe buýt
Sự hay thanh tra không ép xe người rân vi phạm còi còi thế đâu cụ, chỉ mấy chú thông hết ca và mấy chú trật tự thôi, còn trường hợp nữa là fake ạ
Cái này em đang nghĩ đến cụ ạ. Công an các loại tại thị xã Phú Thọ, tỉnh Phú Thọ chuyên núp, dình thì đã nổi tiếng rồi (nếu các cụ đã từng đi qua chắc đã có cơ hội diện kiến, các cụ chưa từng qua nếu có việc qua đó nhớ chú ý đi đúng luật!)

NDG1010

Xe máy
Đùa chứ kiểu này du côn nhiều hơn là cảnh, mình thân cô nên chả dám làm căng vì sợ nó cướp thật, chứ cảnh mặc thường phục mà ăn sương thế này thì khá bựa...

vangiang76

Xe buýt
bựa thật,e nghĩ kh lên ép xe như thế,e nghe đâu đó có vụ xx đuổi người vi phạm dẫn đến chết người lên đã cấm rồi mà,cái này khác gì truy đuổi