[Funland] Cơ quan nhà nước nào có trách nhiệm xử lý ô nhiễm tiếng ồn trong khu đô thị (dự án)

pakitox

Xe tải
CCCM cho em hỏi, nhà em là nhà phân lô trong KĐT mới, nhà bên cạnh nhà em họ có cho thuê làm spa ô tô nên tiếng máy bơm nước, tiếng máy nén khí kêu è è cả ngày rất khó chiịu (ko dám mở cửa sổ vì tiếng vọng vào còn to nữa), ngoài ra họ còn sơn xe nữa nên mùi sơn sộc vào nhà. Em có kiện lên BQL dự án nhưng họ nói họ không có quyền cấm, hay xử lý việc các hộ làm gì miễn là được pháp luật cho phép. Vậy bây giờ em muốn hỏi là việc như này em có thể báo CA sở tại hay UBND sở tại thì đúng nhỉ? Xin cảm ơn tư vấn của mọi người!

Cụ trình báo UBND Phường thì đúng thẩm quyền hơn CA Phường

Bán nhà đi nơi khác thôi, kiện chả ăn thua.

langtoilangtoi

Xe điện
Cái này có quy định và chế tài xử phạt khá lâu rồi, nhưng triển khai bảo vướng. E nhớ có chất vấn ở cơ sở nào đó bảo là ko có thiết bị đo đạc nên có căn cứ xử phạt các cái.
Đợt trước em sang Trung Quốc thi thoảng nhìn thấy cái đo tiếng ồn ngoài trời, ko hiểu để làm gì.

Hieumos

Xe container
Trước tiên thì nói chuyện ngọt nhạt với chủ nhà hàng xóm đã.

Còn không thì làm đơn ra phường, nhưng chẳng hiệu quả đâu.

agrimeco

Xe lăn
Người nhà gd em vừa mới phải bồi thường phí phạt hđ cho hx để đuổi khách thuê nhà do lo ngại ảnh hưởng tới nhà mình đây cụ 🙁

danleduc

Xì hơi lốp
CCCM cho em hỏi, nhà em là nhà phân lô trong KĐT mới, nhà bên cạnh nhà em họ có cho thuê làm spa ô tô nên tiếng máy bơm nước, tiếng máy nén khí kêu è è cả ngày rất khó chiịu (ko dám mở cửa sổ vì tiếng vọng vào còn to nữa), ngoài ra họ còn sơn xe nữa nên mùi sơn sộc vào nhà. Em có kiện lên BQL dự án nhưng họ nói họ không có quyền cấm, hay xử lý việc các hộ làm gì miễn là được pháp luật cho phép. Vậy bây giờ em muốn hỏi là việc như này em có thể báo CA sở tại hay UBND sở tại thì đúng nhỉ? Xin cảm ơn tư vấn của mọi người!
Cụ nên âm thầm điều tra xem quán Spa Auto đó có đủ điều kiện PCCC không ? Em dự là 99% không đạt yc PCCC.
Cụ chụp được ảnh chứng minh thì tốt, sau đó cụ trình báo ra CA Phường, miếng mồi béo thế các anh CA phường sẽ không bỏ qua cho quán Spa Auto đó đâu.
À....trừ phi quán Spa Auto đó đã trả tiền bảo kê thì...coi như cụ XUI. :))

Hoang.Berty

Xe buýt
làm đơn lên UBND phường cụ nhé

Thành Thị 1

Xe điện
Thứ nhất là PCCC, thứ 2 là giấy phép kinh doanh, thứ 3 là hd xử lý rác thải. Có đủ 3 cái đấy mới dc làm. Cụ cứ làm đơn lên phường kêu thiếu 3 cái đó.

hd-vt

Xe container
Chẳng làm quái gì được họ, tệ nạn này khắp nơi. Đa phần từ nhà cho thuê, họ bất chấp.
Tại mình không có tiền vào nơi cao cấp hiccc.

BMW_X7

Xe điện
Thứ nhất là PCCC, thứ 2 là giấy phép kinh doanh, thứ 3 là hd xử lý rác thải. Có đủ 3 cái đấy mới dc làm. Cụ cứ làm đơn lên phường kêu thiếu 3 cái đó.
không ăn thua đâu cụ ạ, xong nó biết mình đâm nó nó cũng chơi đểu lại, cứ sơn thừa nó để máy xịt về hướng nhà mình chứ ko thèm đổ đi, ko mấy mà cả nhà toi vì ngộ độc.
nhục nhất cạnh nhà sơn thì xe mình sẽ bị lấm chấm các loại sơn.
em quên để xe cách chỗ họ hơn đến 50m mà còn lấm tấm hết sơn trên kính, hạt sơn bay xa lắm

Thành Thị 1

Xe điện
không ăn thua đâu cụ ạ, xong nó biết mình đâm nó nó cũng chơi đểu lại, cứ sơn thừa nó để máy xịt về hướng nhà mình chứ ko thèm đổ đi, ko mấy mà cả nhà toi vì ngộ độc.
nhục nhất cạnh nhà sơn thì xe mình sẽ bị lấm chấm các loại sơn.
em quên để xe cách chỗ họ hơn đến 50m mà còn lấm tấm hết sơn trên kính, hạt sơn bay xa lắm
Thế ko ăn thì cụ nằm im ạ???

BMW_X7

Xe điện
cơ bản tính bán nhà thôi, chứ xưởng nó làm ăn tốt thì nhà cụ toi sớm, mùi sơn đó độc lắm. mà bán thì bị ép giá
trước cách nhà em 100m có 1 xưởng sơn mà em còn ngửi thấy mùi, cạnh nhà thì khó chịu lắm.
nó làm ăn nên có bảo kê với Phường, nên kiện kiểu tự do kinh doanh là khó.
giờ chỉ thấy khách đến bảo khách đây làm kém lắm, chặt chém ác, thế là ít khách, thế là nó chuyển đi.

stone_lamp

Xe điện
Cái này có quy định và chế tài xử phạt khá lâu rồi, nhưng triển khai bảo vướng. E nhớ có chất vấn ở cơ sở nào đó bảo là ko có thiết bị đo đạc nên có căn cứ xử phạt các cái.
Đợt trước em sang Trung Quốc thi thoảng nhìn thấy cái đo tiếng ồn ngoài trời, ko hiểu để làm gì.
Bên đài TNVN có 1 trung tâm chuyên đo mức độ âm thanh, để làm kết quả gửi cơ quan hữu trách. Không phải chưa từng có đâu, ở Sun Thụy Khuê đã có vụ kiện ntn liên quan đến kết cấu công trình và CĐT phải thay đổi do dân kiện đấy

BMW_X7

Xe điện
đơn thì cứ đâm, còn ko ăn thua thì phải tính cụ ạ, ở lại lâu dài thì tổn thọ, cố cầu kéo rồi bán nhà, mua chỗ khác, chứ nó làm ăn được, mở rộng thêm, thuế má nó nộp đủ, tiền bảo kê nộp đủ, cụ nghĩ làm được gì nó.

Thành Thị 1

Xe điện
cơ bản tính bán nhà thôi, chứ xưởng nó làm ăn tốt thì nhà cụ toi sớm, mùi sơn đó độc lắm. mà bán thì bị ép giá
trước cách nhà em 100m có 1 xưởng sơn mà em còn ngửi thấy mùi, cạnh nhà thì khó chịu lắm.
nó làm ăn nên có bảo kê với Phường, nên kiện kiểu tự do kinh doanh là khó.
giờ chỉ thấy khách đến bảo khách đây làm kém lắm, chặt chém ác, thế là ít khách, thế là nó chuyển đi.
Bán nhà thì cụ bán dc giá với tình hình này ko? Giả sử cụ vớ dc khách ngu ngơ bán dc giá thì cụ vui ko? Phàm cái j mình ko muốn thì đừng đưa cho ng khác!!!

BMW_X7

Xe điện
Bên đài TNVN có 1 trung tâm chuyên đo mức độ âm thanh, để làm kết quả gửi cơ quan hữu trách. Không phải chưa từng có đâu, ở Sun Thụy Khuê đã có vụ kiện ntn liên quan đến kết cấu công trình và CĐT phải thay đổi do dân kiện đấy
các thiết bị đo lường mình đủ hết, chỉ là chế tài xử lý và xử phạt đến đâu thôi, nó nộp đủ tiền thuế má, tiền bảo kê thì trước khi đến đo nó dừng làm việc, cụ đo vào mắt

Thành Thị 1

Xe điện
đơn thì cứ đâm, còn ko ăn thua thì phải tính cụ ạ, ở lại lâu dài thì tổn thọ, cố cầu kéo rồi bán nhà, mua chỗ khác, chứ nó làm ăn được, mở rộng thêm, thuế má nó nộp đủ, tiền bảo kê nộp đủ, cụ nghĩ làm được gì nó.
Thế thì tốt nhất sang bảo nó, mày thuê luôn chỗ a mà làm, để a thuê chõi khác ở chứ thế này ko sống nổi. Mà ép ng khác tới đường cùng thì hậu quả thường ko tốt!!!

BMW_X7

Xe điện
năm 211 em ở cạnh xưởng may, nó có 11 cái quạt công nghiệp thổi thẳng bụi từ xưởng ra khu nhà em, nhà em kín mít mà cứ 3 hôm là ti vi bám đầy bụi vải, mà bụi vải thì ko nhìn bằng mắt thường được.
xóm cũng kiện cáo các kiểu, tổ dân phố đâm đơn các kiểu, các đoàn cũng đến đo kiểm nhưng mọi thông số đều ổn, vì hôm đến đo thì xưởng nó tắt gần hết quạt và bật lọc bụi (nó đã được báo trước)
sau nó cho 2 đứa con ông tổ trưởng vào làm trong cty nó, thằng con trai làm bảo vệ kho, đứa con gái vào xưởng may, thế là ko thấy kiện cáo gì nữa.
em ở ko nổi, đến năm 2016 em chuyển chỗ ở khác

duongctt

Xe tăng
Cụ thu thập thật nhiều bằng chứng: âm thanh, hình ảnh, thiết bị đo... rồi mở app Vneid ra tố cáo trên đó. Mà đã lên trên đó thì 100% cán bộ phải có mặt để giải quyết trong vòng x ngày, nếu cụ vẫn chưa ưng với cách giải quyết của cán bộ cơ sở thì lại mở app ra tố cáo lên cấp cao hơn kèm ghi chú: đã báo cán bộ cơ sở nhưng không đc giải quyết, đảm bảo có vài ông tốn khá xăng (hoặc điện) đi giải trình.

Chỉnh sửa cuối: