[Thảo luận] Có phải cháu gà ko? Được 1 phen thót Tim và 1 rổ kinh nghiệm

Jaispierre

Xe buýt
Tình hình Là sáng nay sau khi đưa F1 đi học xong lúc về cháu liền áp dụng phương pháp tối qua vừa đọc đc trên mạng về cách sử dụng điều hòa tốt và tiết kiệm xăng là tắt phéng điều hòa trc 5p về đến nhà. Lúc mới tắt thì thấy mọi thứ vẫn ổn, thậm chí chỗ tay lái còn có luồng khí ấm thổi ra( ấm hơn cả lúc bật điều hòa ạ). Mình tự nhủ" Ô thế hóa ra ko bật điều hòa xe còn nhanh ấm hơn ý chứ, biết thế này mình chả thèm bật điều hòa làm gì...." nhưng... Chỉ một phút sung sướng rùi vụt tắt. Cháu bắt đầu nhận ra rằng kính bên lái của cháu đang mờ dần đi, bắt đầu ko nhìn thấy gương chiếu hậu. Và kính trước cũng vậy, đang mờ dần, mờ dần mặc dù cái cần gạt nước mưa vẫn cứ gạt đều đều. Cháu bắt đầu thấy sợ vì độ mờ càng lúc càng dày đặc mặc dù lúc đó đường rất đông. Hạ kính lái xuống vẫn thấy ko ăn thua. Tắt sấy gương đi vẫn ko thấy đỡ. Đường Đông ko thể táp vào lề để ngâm cứu xem nguyên nhân Là vì sao( cũng có lúc F1 nhà cháu nghịch tắt A/C nhưng ko bị thế này). Lúc này Tim đập thình thịch bảo quả này chắc xong rồi. Tự nhiên Cháu lấy tay quẹt vào kính thì trùi ủi toàn hơi nước Là hơi nước. Quẹt đến đâu sáng ra đến đó. Xong cháu bật lại điều Hòa cho hút hết hơi nước rùi tự nhủ" May quá, sống rùi"...

Từ sau cháu chả dám thử nghiệm cái gì nữa, đc một phen hú vía. Cháu biết nhiều cụ đọc xong thể nào cũng mắng cháu gà nhưng nói thật cháu lái mới nên đi đường tập Trung cao độ lắm, chả dám nghe đt nữa ý. Chứ các cụ lái siêu thì vừa lái vừa làm đc Khối việc chắc ko luống cuống như cháu.
Cháu xin hết ạ!

31-842-R6

Xe máy
Ơ, nghe cụ này kể như chuyện cổ tích ấy nhể, WE thấy vui ghê.

GarySpeed

Xe buýt
Có gì mà hoảng thế bác, gương mờ chủ yếu do hơi nước do nhiệt độ bên trong và bên ngoài kính có sự chênh lệch, cộng thêm trong xe có hơi thở người. Em đi trời mùa đông cũng ít bật ĐH, nhưng cảm thấy kính có dấu hiệu mờ là em bật ĐH lên thì chỉ khoảng 1p sau, kính lại trong vắt ngay. Em đang thắc mắc, bật tất ĐH liên tục thế có tốt không, hay cứ để ĐH

nguyenducduy

Xe điện
Chắc xe cụ để chế độ lấy gió ngoài rồi, độ ẩm lớn.
Em đi xe toàn để chế độ lấy gió trong, Mùa đông không bật điều hòa chỉ kéo 1 trong 4 kính xuống khoảng 1cm là OK chả thấy đọng nước bao giờ, có những lúc quên kéo kính xuống đi đến 10 phút kính vẫn trong veo.

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Mùa đông muốn ấm, chúng ta vẫn phải bật AC như bình thường, chỉ khác là điều chỉnh nhiệt độ cho ấm lên (gạt/ xoay công tắc điều chỉnh nhiệt sang phần đỏ đối với điều hòa cơ, chỉnh nhiệt độ trên bảng điều khiển với đ/h tự động).

Nếu chịu rét được và trời ko ẩm quá thì làm như cụ này cũng được:
Em đi xe toàn để chế độ lấy gió trong, Mùa đông không bật điều hòa chỉ kéo 1 trong 4 kính xuống khoảng 1cm là OK chả thấy đọng nước bao giờ, có những lúc quên kéo kính xuống đi đến 10 phút kính vẫn trong veo.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Bác này tiết kiệm không phải lối, trời này cứ bật Điều hòa., chuyển sang nấc ấm cho trong kính để đi an toàn !

MinhBum

Xe container
phải thử cho biết, trời ẩm này, xe càng kín, hơi người bốc lên, 0 mờ mới lạ, chỉ trong vòng 3 nốt nhạc là 0 nhìn thấy gì nếu trong xe có 2 người trở lên.
1 là mùa hè hẳn (nếu chịu được nóng), 2 là hôm nào gió mùa đông bắc, trời khô ráo thì mới áp dụng được, 3 là mở hết cả 4 cánh cửa, nếu hatchback 5 cửa cũng mở tuốt (may ra) thì mới đc tắt

Jaispierre

Xe buýt
Bác này tiết kiệm không phải lối, trời này cứ bật Điều hòa., chuyển sang nấc ấm cho trong kính để đi an toàn !
E chưa có nhiều kinh nghiệm nên mới phải thử nghiệm kn của các cụ đi trc, ai dè....

MaiMai

Xe buýt
Cụ ơi, điều hoà của Vios G cùi có chức năng LẤY GIÓ TRONG không ạ?

Jaispierre

Xe buýt
phải thử cho biết, trời ẩm này, xe càng kín, hơi người bốc lên, 0 mờ mới lạ, chỉ trong vòng 3 nốt nhạc là 0 nhìn thấy gì nếu trong xe có 2 người trở lên.
1 là mùa hè hẳn (nếu chịu được nóng), 2 là hôm nào gió mùa đông bắc, trời khô ráo thì mới áp dụng được, 3 là mở hết cả 4 cánh cửa, nếu hatchback 5 cửa cũng mở tuốt (may ra) thì mới đc tắt
Vâng e sợ lắm rùi, kính nó mờ mịt y như gương trong phòng tăm hơi ý. E ko nghĩ hơi thở mà làm mờ kính nhanh như thế. Hay xe e để chế độ lấy gió ngoài như cụ nguyenducduy nói. E vẫn chưa biết sử dụng hết các tính năng. Quả đấy mà bị xe máy tạt đầu chắc e ko đỡ nổi.

Jaispierre

Xe buýt
Có gì mà hoảng thế bác, gương mờ chủ yếu do hơi nước do nhiệt độ bên trong và bên ngoài kính có sự chênh lệch, cộng thêm trong xe có hơi thở người. Em đi trời mùa đông cũng ít bật ĐH, nhưng cảm thấy kính có dấu hiệu mờ là em bật ĐH lên thì chỉ khoảng 1p sau, kính lại trong vắt ngay. Em đang thắc mắc, bật tất ĐH liên tục thế có tốt không, hay cứ để ĐH
Cháu ngâm cứu cả tối qua thì thấy bảo ko nên bật tắt điều Hòa Liên tục, nên tắt điều hòa trước 5p khi về bến đỗ và bật lại sau khi khởi động xe 1,2p. Nhưng sau vụ này cháu chả thèm ngâm cứu tắt bật nữa, cứ để như vốn có của nó. An toàn Là trên hết:)

MinhBum

Xe container
0 phải do hơi thở đâu, nguyên lý là nước đọng kính do chênh lệch nhiệt độ, mà vd hôm nay độ ẩm lớn, trong xe khá kín, nhiều người nóng nhanh, gây đọng nước trên kính, thế nên em mới bảo nếu có cửa sau, mở ra thì lại 0 bị ảnh hưởng lắm.
trời lạnh mà khô ráo thì cũng 0 bị vì độ ẩm thấp.

tốt nhất là khi cụ đỗ lại hẳn, tắt điều hòa, ngồi thêm 10-20s nữa rồi tắt máy, đi ra ngoài là phù hợp, còn 0 thì cũng chả cần, tắt và out (nhớ lock cửa)

mocon

Xe hơi
Chuyện nhỏ mà bác. ~o)

Jaispierre

Xe buýt
0 phải do hơi thở đâu, nguyên lý là nước đọng kính do chênh lệch nhiệt độ, mà vd hôm nay độ ẩm lớn, trong xe khá kín, nhiều người nóng nhanh, gây đọng nước trên kính, thế nên em mới bảo nếu có cửa sau, mở ra thì lại 0 bị ảnh hưởng lắm.
trời lạnh mà khô ráo thì cũng 0 bị vì độ ẩm thấp.

tốt nhất là khi cụ đỗ lại hẳn, tắt điều hòa, ngồi thêm 10-20s nữa rồi tắt máy, đi ra ngoài là phù hợp, còn 0 thì cũng chả cần, tắt và out (nhớ lock cửa)
Vâng, cháu xin rút kinh nghiệm. Mà cụ có cái avatar ấn tượng quá. Chế tạo ra xe đạp kiểu này chắc cụ nào cũng thích đi hết cụ nhỉ:))

meoluoi

Xe điện
Mùa này mà tắt AC chắc phải thuê 1 thằng ngồi cạnh cầm cái dẻ lau kính

mai.thanh10

Xe container
Nếu tắt AC, cụ kéo kính 2 bên xuống mà chạy, đảm bảo kính lái vẫn trong vắt nhưng chịu khó ồn và bụi. Chống chỉ định đi trời mưa.

zippor

Xe buýt
Không biết xe cụ có sấy kính sấy gương không, thường các xe đều có chức năng này, nếu cụ bật chức năng này lên tự động xe sẽ lấy gió ngoài thổi trực tiếp lên kính lái và hiệu quả hiện ra tức thì cho cụ.

hailoc

Xe tải
Hơ hơ, nhà cháu bị một lần lấy gió ngoài. Chả là nhà cháu có treo 1 cục băng phiến trong hầm máy để chống chuột. Chỉ được 3 phút sau, ca bin thơm như tủ quần áo b-(

hung303

Xe điện
Thằng e rể e cũng bị một vố thế này, cả nhà nó hoảng hốt ko biết tại sao :))
Chắc cụ ko để chuyển sang chế độ cho gió thổi lên kính lái nữa nên mới bị nhanh thế!!