Có nên sử dụng xăng sinh học ethanol E5 cho vợ 2 không ạ?

ktsthh

Xe container
Văn phòng thiết kế,Công ty CP tư vấn kiến trúc TAC
Em vừa đọc thông tin này trên mạng http://vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2010/07/3BA1E9B2/ chuyển bị bán xăng này nhưng em chưa thấy các hãng xe khuyến cáo và cho sử dụng! em sợ nhất là VN mình tự kiểm tra bảo không ảnh hưởng gì lắm! các cụ nào có thông tin gì thì chia sẻ cái xem có nên dùng hay không vợ 2 em nó cũng kén ăn lắm ạ:x

tuyenvpt

Xe tăng
Nghe quảng cáo thì hay lắm nhưng ở cái XH mà xăng thường còn pha linh tinh, cân đong điêu thì ai dám đảm bảo là cái xăng kia pha đúng tiêu chuẩn, thôi cứ đi xăng thường cho nó lành cụ ạ ko có tiền mất tật mang thì khổ.

vasily

Xe buýt
Đúng rồi, chỉ sợ bị pha linh tinh vào thôi. Chứ E5 về lí thuyết là good, lại giảm ô nhiễm.

raklei

Xe điện
các cụ nếu mua xe mới cẩn thận trong hướng dẫn sử dụng họ bảo dùng xăng gì thì mua xăng đấy.
nếu dùng sai không đúng (chẳng hạn dùng xăng sinh học) thì các hãng xe có quyền từ chối bảo hành đấy.
cá nhân e thì thấy rẻ thì cứ dùng (vì e làm đek gì có xe mới mà hành với tỏi)

HangB2

Xe điện
bỏ hết 4B đi các cụ ơi, đi xe đạp thôi, tăng cường sức khoẻ, giảm ô nhiễm môi trường

hongvui

Xe đạp
xăng sinh học chắc rẻ hơn phải không các cụ?

elmi

Xe tải
Rẻ hơn 500 VND nhưng chưa biết có chạy trên vợ 2 ok không các bác à

Pet_HUT

Xe container
Các cụ cứ tập làm quen với các cụm từ như xăng E5, E10, B5, B10 hay LPG, CNG, LNG... Dần dần nó cũng sẽ là 1 trong số những lựa chọn của chúng ta khi vào mua xăng ở các cây xăng ở VN. Cũng giống như các cụ đổ xăng A92 hay A95 bây giờ ấy mà. Em thấy gần ta như Thái Lan ở mỗi trạm bơm xăng cũng có vô số lựa chọn.
Em có ông bạn làm giám đốc trạm nén khí CNG ở Phú Mỹ, hắn chạy con CAP lắp bộ chuyển đổi giữa khí CNG và xăng A95 chở 5 người chạy gần như ko có sự phân biệt giữa xăng và gas, mỗi bình chạy được khoảng 50km. Mỗi tội nhìn quả bình khí CNG để sau hơi ghê.

ichbinminh

Xe buýt
Em nghĩ là tốt & hoàn toàn nên sử dụng xăng Ethanol E5, E10... nhưng với điều kiện là xe bác phải được NSX công bố là thích hợp với sản phẩm này.
Vì sao? Vì sản phẩm sau khi cháy của loại xăng này ngoài các chất bình thường như khi A92 bị đốt cháy còn có 1 sp nữa là Hơi nước.

Em e là vụ hơi nước này sẽ ảnh hưởng đến kim phun, động cơ... nhất là với các xe có hệ thống phun xăng điện tử (EFI) nếu như xe các bác không được NSX đảm bảo rằng có thể sử dụng xăng Ethanol.

Ruabo

Xe buýt
Trước đây em chạy rồi, chẳng sao cả, cụ nào thích thì cứ dùng

bizviet

Xe điện
Không chẩy nước thì đếch ai thích đâu =)), cứ nhìn kỹ ống bô mà xem hehehe
Cụ nghĩ là xăng thường (ko phải xăng sinh học) cháy thì ko sinh ra hơi nước chắc =))
E tạm dự đoán cụ chưa học hết PTTH, hoặc nếu tốt nghiệp rồi thì e bé bằng con kiến.

Pet_HUT

Xe container
Cụ nghĩ là xăng thường (ko phải xăng sinh học) cháy thì ko sinh ra hơi nước chắc =))
E tạm dự đoán cụ chưa học hết PTTH, hoặc nếu tốt nghiệp rồi thì e bé bằng con kiến.
Em nghĩ cụ ichbinminh nói chưa chuẩn thôi, cụ đừng nhận xét người khác như thế! vì có thể cụ thành con kiến thật đấy. hehe
Khi pha thêm ethanol, nó như 1 phụ gia chứa oxi nên làm cho quá trình cháy triệt để hơn. còn sản phẩm cháy của hydrocacbon với oxi không khí thì đương nhiên là tạo ra hơi nước rồi, có hay không có ethanol thì cũng vậy.

ichbinminh

Xe buýt
...
Cứ cho là em dốt về xe cộ đi thì em nghĩ cụ không nên miệt thị người khác như thế.
Nếu em cho cụ xem bằng tốt nghiệp PTTH của em mà cụ bé được thành con kiến thì hãy phát ngôn nhé! Và nếu em cho cụ xem thêm 1 cái bằng cao hơn bằng PTTH của em nữa thì cụ thích làm con gì em cũng đồng ý hết!

Có thể cụ là thành viên kì cựu của OF nhưng em nghĩ không vì thế mà cụ ra vẻ "bề trên" như vậy, bởi vì sign up trước & sau chẳng nói lên được điều gì cả cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

FujiS5200

Xe điện
Em nghĩ đến 98% là bác thành kiến rồi.
(Vịt nam mình phổ cập cái này đến 9 mấy phần trăm rồi íh chứ - trích báo cáo thành tích của các quan trên)

raklei

Xe điện
Cứ cho là em dốt về xe cộ đi thì em nghĩ cụ không nên miệt thị người khác như thế.
Nếu em cho cụ xem bằng tốt nghiệp PTTH của em mà cụ bé được thành con kiến thì hãy phát ngôn nhé! Và nếu em cho cụ xem thêm 1 cái bằng cao hơn bằng PTTH của em nữa thì cụ thích làm con gì em cũng đồng ý hết!
Oh e đùa tý ấy mà giờ ai chả có cái bằng đấy rồi.
CỤ ko hài lòng thì để e xóa đi, bằng cấp quan trọng gì đâu.

Fiat_ELX

Xe điện
Em nghĩ là tốt & hoàn toàn nên sử dụng xăng Ethanol E5, E10... nhưng với điều kiện là xe bác phải được NSX công bố là thích hợp với sản phẩm này.
Vì sao? Vì sản phẩm sau khi cháy của loại xăng này ngoài các chất bình thường như khi A92 bị đốt cháy còn có 1 sp nữa là Hơi nước.

Em e là vụ hơi nước này sẽ ảnh hưởng đến kim phun, động cơ... nhất là với các xe có hệ thống phun xăng điện tử (EFI) nếu như xe các bác không được NSX đảm bảo rằng có thể sử dụng xăng Ethanol.
Sản phẩm hữu cơ nào cháy chả ra hơi nước và CO2 hả bác? em nghĩ bác đang đùa =))

truongtienlam

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em tìm hiểu về xăng ethanol thì lo nhất cái khoản ăn mòn kim loại và làm nở các chi tiết cao su thôi, chứ còn hỗn hợp hữu cơ nào khi cháy mà không sinh ra CO2 và H2O chứ, giá rẻ hơn 500d và trị số octan cao hơn cũng hấp dẫn lắm chứ

KarinMoon

Xe tăng
xăng này chạy rồi nó ra khói hay là ra nước giống bên sing hả cụ :D:D

bachkhoak40

Xe điện

Xăng bình thường khi cháy đều sinh ra hơi nước mà cụ, nói chung tất cả các chất hữu cơ khi cháy đều sinh ra CO2 + H2O, cụ xem lai SGK môn Hóa lớp 11,12 nhé.
+