[Thảo luận] Có nên độ thêm phanh phụ không?

yeuchuotcon

Xe đạp
Các cụ có kinh nghiệm độ xe cho e hỏi có nên độ thêm phanh phụ không?Độ có phức tạp kg ngoài tính thẩm mỹ thì có nảhh hưởggnn gì kg? (ví dụ phải tháo 1 số phụ kiện gì đó để đấu nối rồi lắp lại)?

codate

Xe tăng
độ lên cũng hay, đi an toàn. Như em trong nhà thì là người có bằng muộn nhất nhưng vẫn muốn độ thêm phanh phụ vào cho hay. mà đôi khi lại an toàn. Về thẩm mỹ thì nhìn bên ngoài chẳng có j thay đổi cả, chẳng nhẽ cúi xuống để chân ghế phụ để xem có ko à.
Gấu nhà em có bằng 4 tháng rồi mới ký đơn đóng dấu cho em đi du học :(

bvc

Xe tăng
Lắp cũng hay nhưng nên chế thêm khóa hãm chứ chẳng may để trẻ con ngồi ghê sphụ mà nó nghịch dậm cho 1 cái thì dựng đứng lên à

Gaffer

Xe tăng
Lắp vào mấy chú xxx soi thấy lại mất tiền oan =))

thule6

Xe điện
can tội thay đổi kết cấu xe :))
Cụ nên xem lại vụ này kẻo 1 xiền gà 3 xiền thóc đới, với lại có = roài ôm vợ 2 có hãm phụ ứ thích lại tạo cho mềnh thói quen ỷ lại mệt nắm
theo iem cụ không nên lắp thêm cái phiền hà ấy vào V2.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em thấy chỉ xe tập lái mới lắp phanh phụ, xe gia đình thì cần gì, trình lái là chính :D

phuotobkis

Xe đạp
Không cần bác ạ, các nhà thiết kế oto đã tính toán cả rồi, bây giờ các xe hiện đại cho hệ thống hỗ trợ phanh gấp BA, có ABS, có EBD bác sợ gì chứ.Nếu bác muốn độ thì chỉ được can thiệp vào cánh tay đòn của bàn đạp phanh thôi

Pham Quoc Han

Xe buýt
Chả cần lắp phanh phụ đâu cụ ợ, cứ gốc cây, cột điện mà phanh, an toàn hơn nhiều.:D

anhtho

Xe ngựa
Em thấy chỉ xe tập lái mới lắp phanh phụ, xe gia đình thì cần gì, trình lái là chính :D
Chả hiểu tại sao lại phải lắp phanh phụ nếu ko phải là xe tập lái?.
Đã là tài xế điều khiển xe rồi mà lại có người ngồi cạnh giật phanh phụ thì em cũng đến chịu. Chả nhẽ lúc nào đi đâu cũng phải có người trông chừng để giật ?.

bachkhoak40

Xe điện
Các cụ có kinh nghiệm độ xe cho e hỏi có nên độ thêm phanh phụ không?Độ có phức tạp kg ngoài tính thẩm mỹ thì có nảhh hưởggnn gì kg? (ví dụ phải tháo 1 số phụ kiện gì đó để đấu nối rồi lắp lại)?
Nếu cụ định lắp thì em chỉ chỗ cho, đảm bảo là rất đẹp, không ai nhìn thấy (vì nếu ko sử dụng thì gập được lên trên, không nhìn thấy được), không phải đục phá gì, chỉ đơn giản là bắt thêm ốc. Nhưng khuyên cụ là nếu ko có ý định cho nhiều người tập lái thì ko nên lắp làm gì.

muonmuaxe

Xe tăng
Các nhà thiết kế đã tính toán cực chuẩn dựa trên việc nghiên cứu điều tra xã hội học và thử nghiệm với các tay lái xe chuyên nghiệp. Việc đó cũng cho thấy rằng người lái xe phải học và thi bằng 1 cách chuẩn chỉnh và hiểu biết cơ bản về cái xe.
Người có ý tưởng lắp phanh phụ thể hiện việc học và thi bằng không chuyên nghiệp, hiểu biết về xe không cơ bản nên hay lo sợ. Thực chất việc chế phanh phụ còn làm nguy hiểm vì can thiệp vào xe và nguy hiểm hơn nữa nếu có người ngồi bên phanh phụ không biết lái xe mà còn táy máy. Học và lái xe cơ bản thì sẽ thấy cái xe theo thiết kế nguyên bản của nó là rất hoàn chỉnh.

Duong_Anh

Xe buýt
trường hợp khẩn cấp cả hai người cùng đạp phanh hả bác. Chẳng khác nào kiểu một người ga 1 người lái. Nguy hiểm hơn bác ạ. Nó chỉ dành cho lúc tập thôi

KenKen

Xe tải
Em đang thức đêm để tính lắp thêm chân ga nữa đây :)
Lúc mỏi chân, buồn ngủ nhờ người bên ghế phụ giữ hộ cả phanh cả ga

codate

Xe tăng
Các nhà thiết kế đã tính toán cực chuẩn dựa trên việc nghiên cứu điều tra xã hội học và thử nghiệm với các tay lái xe chuyên nghiệp. Việc đó cũng cho thấy rằng người lái xe phải học và thi bằng 1 cách chuẩn chỉnh và hiểu biết cơ bản về cái xe.
Người có ý tưởng lắp phanh phụ thể hiện việc học và thi bằng không chuyên nghiệp, hiểu biết về xe không cơ bản nên hay lo sợ. Thực chất việc chế phanh phụ còn làm nguy hiểm vì can thiệp vào xe và nguy hiểm hơn nữa nếu có người ngồi bên phanh phụ không biết lái xe mà còn táy máy. Học và lái xe cơ bản thì sẽ thấy cái xe theo thiết kế nguyên bản của nó là rất hoàn chỉnh.
người lắp phanh phụ chưa hẳn đã học và thi bằng ko chuyên nghiệp, chưa hẳn họ ko lái được. Chẳng nhẽ cụ khư khư cái xe khi bạn bè có bằng muốn lái (mặc dù cụ ko tin tưởng). Ai mới học xong cũng đều là lái mới, khi đó kinh nghiệm chưa nhiều, lúc đó có 1 người có kinh nghiệm bên cạnh chỉ dạy và có phanh phụ (mặc dù chưa chắc đã dùng đến) thì sẽ tự tin hơn nhiều. Không lẽ thuê xe dạy lái cả tháng để bổ túc.
Giờ đây phanh phụ người ta thiết kế rất gọn, nếu ko phải xe dạy lái của trung tâm thì thiết kế còn gập lại được, hoặc treo lên trên, ko để ý kỹ còn ko nhìn thấy. Đôi khi cho gấu lái mà có cái đó thì cũng yên tâm hơn chứ sao.
Cái này tùy vào từng người thôi, các cụ đừng ném đá người ta thế

mai.thanh10

Xe container
Em đang thức đêm để tính lắp thêm chân ga nữa đây :)
Lúc mỏi chân, buồn ngủ nhờ người bên ghế phụ giữ hộ cả phanh cả ga
Làm thêm luôn cả tay lái phụ và chân côn nữa cho đủ bộ cụ ạh. Giống máy bay ấy, cơ trưởng và lái phụ đều có cần lái giống hệt nhau. À mà còn thiếu cái phanh tay, thôi, dùng chung.

lead2011

Xe container
Hay chúng ta kiến nghị lên các hãng là sản xuất thêm phiên bản 2 phanh chân 2 ghế nhỉ( nếu có thì là 2 phanh chính luôn chả phụ tý nào)
Em nghĩ đây là ý tưởng hay nhất trong ngày.

KenKen

Xe tải
Cách đây 2 năm em nhớ có vụ lái thử xe Ford Focus 2.0AT mới ra ở TT Hội nghị quốc gia
Ông lái xe thì cứ ấn ga, ông giám sát đi cùng thấy nhanh quá thì cứ ấn phanh,
sau 2 vòng quanh khu kết quả xe cháy phanh, bó kẹt cứng bốc khói mù mịt phải gọi cứu hộ
Ông lái thì đổ cho ông giám sát dẫm phanh phụ
Ông giám sát thì đổ cho ông lái đi xe số tự động bằng cả hai chân
Em gì phụ trách buổi hôm đó của Ford mặt dài như bơm!
:D

Tóm lại là không nên lắp thêm
Em cứ tưởng tượng đang phóng trên đường cao tốc mà ông bạn ngồi bên cạnh co duỗi chân hoặc hệ thống kẹt 1 phát thì toi

Chỉnh sửa cuối:

codate

Xe tăng
Em cứ tưởng tượng đang phóng trên đường cao tốc mà ông bạn ngồi bên cạnh co duỗi chân hoặc hệ thống kẹt 1 phát thì toi
ko dùng thì gập lên được mà, cụ xem mấy bài trên có cụ cho địa chỉ độ đó, ko dùng thì cứ gập lên trên có sao đâu.