[Funland] Có đứa con vui tính như thế này thì vui nhưng mà mệt phết các lão nhỉ? ;))

Trâu Buê đê

Xe buýt
Trả lời câu hỏi 'Anh/chị có đồng tình với nhận xét trên không?', nữ sinh đã đáp chị thay vì em như mọi khi.

Cụ thể, câu số 4 trong bài thi môn Văn có nội dung như sau:"Anh/chị có đồng tình với câu nói: "Việt Nam không phải là đất nước phát triển nhất thế giới nhưng chắc chắn là một trong những quốc gia nhân ái nhất" không? Nêu rõ lý do."

Chia sẻ nhận được hàng chục nghìn lượt thích.

Chia sẻ nhận được hàng chục nghìn lượt thích.

Khi xem bài, giáo viên 'tá hỏa' nhận được câu trả lời: "Chị đồng tình với lời nhận xét: "Việt Nam không phải là đất nước phát triển nhất thế giới nhưng chắc chắn là một trong những quốc gia nhân ái nhất. Vì người Việt Nam từ trước đến nay luôn coi trọng chữ tình, tuy Việt Nam chưa phải đất nước lớn mạnh về kinh tế nhưng người dân Việt luôn biết yêu thương, giúp đỡ nhau...".

Giáo viên nhắc nhở cách xưng hô trong câu trả lời độc nhất vô nhị của nữ sinh.

Giáo viên nhắc nhở cách xưng hô trong câu trả lời độc nhất vô nhị của nữ sinh.

Giáo viên gạch chân tô đậm và nhắc nhở về "cách xưng hô" trong bài kiểm tra.

https://vnexpress.net/nu-sinh-bi-nhac-nho-vi-xung-chi-trong-bai-kiem-tra-4115016.html

thanhphong1998

Xe điện
Hỏi anh chị thì nó xưng anh chị là đúng rồi.

Wave cùi bắp

Xe điện
Ấu trĩ giáo điều bao năm nay, vẫn chưa nhận thức được lớp trẻ nay cá tính dư lào

Aocom

Xe buýt
Chỉ buồn cười thôi.

ngoc_phuong

Xe lăn
Ko ổn thật ấy chứ.

LangThinh

Xe buýt
Thể loại cho đề bài kiểu này vẩn còn ah.Mịa éo ngguoi vl

kvboto

Xe container
Thế này, ví dụ ngữ cảnh khác là nói chuyện hay trả lời với người nước ngoài, người ta hỏi Quý Ông, Quý Bà, Ngài, .... thấy món ăn thế nào ?

Thì trả lời: Quý Ông, Quý Bà, Ngài thấy món ăn rất là ngon.

Rồi thì một số cụ có vào khen học sinh giỏi, cá tính,... không nhỉ ? bảo nền giáo dục có ấu trĩ không nhỉ ???

Wave cùi bắp

Xe điện
Nếu học sinh trả lời là " tôi đồng ý " thì em mới cho là cá tính , chứ xưng chị ở đây hình như không ổn .
Vâng cụ ạ. Ví như đề bài này là chung của trường, nhưng trong vài trăm học sinh của một khối có 1 em có cá tính như này. Nên em mới nói là cá tính. Nó bộc lộ có thể theo cách xốc nổi nhưng vẫn thể hiện cá tính của em ấy.

kvboto

Xe container
Cô giáo gọi, hỏi, nói chuyện với học sinh và gọi học sinh là Anh, Chị,... có bình thường không ? có liên quan gì đến giáo dục, to tát ra là đường lối gì đó,... không ?

binhsu7273

Xe cút kít
Mịa! Nhớ thời xửa đi hop PH, có PH còn giơ tay xin ý kiến : Em thưa Cô" lứa nà. ;))

VoCan

Xe điện
Vâng cụ ạ. Ví như đề bài này là chung của trường, nhưng trong vài trăm học sinh của một khối có 1 em có cá tính như này. Nên em mới nói là cá tính. Nó bộc lộ có thể theo cách xốc nổi nhưng vẫn thể hiện cá tính của em ấy.
Em thấy giống sự "nổi loạn " hơn .Không nên khuyến khích kiểu này .

Vulcan V70

Xe trâu
Nên dùng các từ như Cụ/ Mợ/ Thým ... thì có lẽ hs lại xưng em , chuẩn luôn :))

Vulcan V70

Xe trâu
Thế này, ví dụ ngữ cảnh khác là nói chuyện hay trả lời với người nước ngoài, người ta hỏi Quý Ông, Quý Bà, Ngài, .... thấy món ăn thế nào ?

Thì trả lời: Quý Ông, Quý Bà, Ngài thấy món ăn rất là ngon.

Rồi thì một số cụ có vào khen học sinh giỏi, cá tính,... không nhỉ ? bảo nền giáo dục có ấu trĩ không nhỉ ???
Cụ về học lại ngữ pháp tiếng Việt đi.
Các từ như "Anh" , " Chị" , " em", " Bố", " Mẹ", "Bác"... ngoài chỉ mối quan hệ theo thứ bậc trong gia đình hoặc trong quan hệ xã hội thì trong ngữ pháp Tiếng Việt chúng còn là các đại từ nhân xưng cụ thể là có thể dùng chỉ ngôi thứ nhất số ít hoặc ngôi thứ 2 số ít.
Còn các từ" Quý Ông, Quý Bà, Ngài," mà biên ở trên chỉ dùng để chỉ ngôi thứ 2 số ít.

Bước chân vào cấp 3 thầy giáo em nói đại ý: bây giờ lên cấp 3 các bạn là người lớn rồi, thầy cô sẽ gọi anh/chị chứ ko gọi là em như các em thiếu niên cấp 2 nữa.
Các cụ vẫn khen cá tính đc thì em thua!

Bố vợ hỏi con rể "anh ăn cơm chưa" lúc đó cũng trả lởi "anh ăn rồi" chắc???
Đấy là thái độ bố láo!

MAITD

[Tịch thu bằng lái]
láo chứ hay ho gì.
Giờ về nhà ví dụ ông bà bố mẹ có gọi các cụ là mày, thì chắc đáp lại là tao.
Chắc cả nhà vỗ tay khen thằng này có chính kiến

Wave cùi bắp

Xe điện
Em thấy giống sự "nổi loạn " hơn .Không nên khuyến khích kiểu này .
Em ko khuyến khích cụ ạ. Em thậm chí ác cảm với những đứa xăm chằng chịt tóc xanh tóc đỏ. Nhưng trong xã hội phải biết có sự tồn tại ngoài những điều hợp lý theo mình. Vì vậy nếu gặp những sự nổi loạn ấy phải biết chấp nhận và điều chỉnh cách cư xử với những thành phần cá biệt ấy.
Nên chăng, đề bài nên dùng từ "bạn" thay vì "anh/chị" sẽ cảm thấy gần gũi hơn và nếu có 1 em học sinh nổi loạn cũng ko dám dùng từ "chị"
Với em, "anh/chị" vẫn hàm ý có một phần giữ kẻ, thường với những cụ cao tuổi miền bắc. Hay thậm chí là có ý mỉa mai. Nếu tình cảm tốt trong gia đình thì chỉ cần dùng từ "con" gần gũi ấm áp hơn.
Trong bậc phổ thông các cụ nghĩ gì nếu có thầy cô giáo nào gọi học sinh kiểm tra bài là "anh/chị"
Lên bậc đại học có thể sinh viên lớn tuổi hơn giảng viên nên khi ấy giảng viên gọi sinh viên lớn tuổi hơn là "anh/chị" và học viên xưng là "chị" là bình thường., đặc biệt tại những lớp tại chức.
Với vấn đề chủ thớt nêu, nếu người đăng là giáo viên thì em nghĩ suy nghĩ của giáo viên khi đưa lên mạng quá tầm thường ạ

duongbaoan267

Xe điện
Em lại nhớ thằng bạn em ngày xưa kiểm tra môn GDCD hay môn gì đó liên quan đến dân số. Nó trả lời kiểu gì mà có câu “các cặp vợ chồng cứ lôi nhau ra phang...” em cười phọt cơm, thế mà nó đc 8đ chắc cô giáo tâm đắc

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Xưng hô trong tiếng Việt rất phức tạp... -->> Lại nhớ chuyện vui của trẻ con:

Ngườii lớn: Sao mày không chào tao?

Trẻ con: Dạ, tao chào mày!? ;))