[Funland] Có cụ mợ nào có con bị chậm phát triển ngôn ngữ không cho em xin chút kinh nghiệm giải cứu em với ạ ?

Na_Po_Le_Ong

Xe đạp
Chào các cụ, các mợ. Vợ chồng em sinh đôi 2 cháu trai (tháng3/2021), hiện các cháu được 40 tháng (gần 3,5 tuổi). Các cháu sinh ra khỏe mạnh bình thường nhưng chậm nói nên 2 tuổi em cho đi can thiệp tại 1 TT nổi tiếng ở Thanh Xuân, được 8 tháng cháu nói tốt thì TT cho nghỉ. Nhưng tầm 6 tháng trở lại đây em thấy 1 cháu (thằng anh) có vẻ chậm phát triển ngôn ngữ hơn cháu còn lại (thằng em), cụ thể cháu không biết đặt các câu hỏi tư duy như Mẹ đi đâu? Bố đi đâu? Trong khi thằng em còn lại thì rất hoạt ngôn, cháu nói suốt ngày và luôn thắc mắc mọi thứ. Cháu biết nói các câu như: Con không yêu bà, con không yêu mẹ, con không yêu bố mỗi khi không vừa ý. Ngoài chậm ngôn ngữ cháu cũng ngại giao tiếp với người lạ, em cho cháu đi học Mẫu giáo Vinschool từ lúc 2 tuổi thì gần đây cô giáo cũng nhận xét cháu ít nói so với thằng em.
Cách đây 2 tháng thấy tình hình vậy em mới cho đi học can thiệp tại 1 TT gần nhà thì được đánh giá cháu khả năng đáp ứng của cháu tùy theo các mức độ từ 24-30-36 tháng. Trộm vía thì từ lúc đi học cháu có chủ động nói nhiều hơn, biết nói câu dài như con chào bố ạ, con chào mẹ ạ..theo bảng đánh giá của TT thì tình hình cháu chỉ chậm phát triển ngôn ngữ hơn so với cùng lứa tuổi từ 1 đến 1,5 tuổi, tuy nhiên cô giáo vẫn đánh giá tích cực và đề nghị gia đình theo dõi, đồng hành cùng cháu hơn.
Do chưa yên tâm nên em cho đi test tiếp tại TT của 1 Anh Tiến sỹ khá nổi tiếng trong lĩnh vực này, thời gian test khoảng 4h. Tuy nhiên sau khi có kết quả test thì những thông tin chia sẻ của Tiến sỹ này khiến nhà em rất lo lắng. Anh TS đánh giá cháu không bị tự kỷ nhưng bị chậm phát triển ngôn ngữ, ngôn ngữ của cháu giờ ở mức 2 đến 2,5 tuổi. Theo đánh giá của Anh TS này thì tương lai hỗ trợ can thiệp với cháu không thể nói trước được như thế nào, hên xui. Anh kết luận dù thế nào cũng không thể phát triển bình thường như những đứa trẻ khác và khuyên vợ chồng em chuẩn bị tâm lý tinh thần. Từ lúc nhận kết quả này em suy sụp, không biết có cụ mợ nào trong này có con cùng cảnh ngộ như em không cho em xin ít kinh nghiệm với ạ, em cảm ơn các cụ, các mợ .

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Ko nên quá hoang mang cụ nhé, Món này có một số thầy cô chuyên có thể hỗ trợ được, vẫn hòa nhập đi học như các bạn bt nếu kiên trì cụ nhé

thudoll88

Xe tăng
Chậm phát triển ngôn ngữ chứ không phải tự kỷ à cụ

theanh90

Xe tăng
Mỗi 1 đứa trẻ sẽ phát triển theo những hướng khác nhau, con cụ vẫn có khả năng quan sát, phản ứng với người gọi, chơi đồ chơi bình thường thì không sao cả. Và em cũng không hiểu nguyên nhân nhưng đứa em lại hay láu cá hơn đứa anh/chị, sinh đôi mà cũng thế thì lạ quá

danleduc

Xe điện
Chào các cụ, các mợ. Vợ chồng em sinh đôi 2 cháu trai (tháng3/2021), hiện các cháu được 40 tháng (gần 3,5 tuổi). Các cháu sinh ra khỏe mạnh bình thường nhưng chậm nói nên 2 tuổi em cho đi can thiệp tại 1 TT nổi tiếng ở Thanh Xuân, được 8 tháng cháu nói tốt thì TT cho nghỉ. Nhưng tầm 6 tháng trở lại đây em thấy 1 cháu (thằng anh) có vẻ chậm phát triển ngôn ngữ hơn cháu còn lại (thằng em), cụ thể cháu không biết đặt các câu hỏi tư duy như Mẹ đi đâu? Bố đi đâu? Trong khi thằng em còn lại thì rất hoạt ngôn, cháu nói suốt ngày và luôn thắc mắc mọi thứ. Cháu biết nói các câu như: Con không yêu bà, con không yêu mẹ, con không yêu bố mỗi khi không vừa ý. Ngoài chậm ngôn ngữ cháu cũng ngại giao tiếp với người lạ, em cho cháu đi học Mẫu giáo Vinschool từ lúc 2 tuổi thì gần đây cô giáo cũng nhận xét cháu ít nói so với thằng em.
Cách đây 2 tháng thấy tình hình vậy em mới cho đi học can thiệp tại 1 TT gần nhà thì được đánh giá cháu khả năng đáp ứng của cháu tùy theo các mức độ từ 24-30-36 tháng. Trộm vía thì từ lúc đi học cháu có chủ động nói nhiều hơn, biết nói câu dài như con chào bố ạ, con chào mẹ ạ..theo bảng đánh giá của TT thì tình hình cháu chỉ chậm phát triển ngôn ngữ hơn so với cùng lứa tuổi từ 1 đến 1,5 tuổi, tuy nhiên cô giáo vẫn đánh giá tích cực và đề nghị gia đình theo dõi, đồng hành cùng cháu hơn.
Do chưa yên tâm nên em cho đi test tiếp tại TT của 1 Anh Tiến sỹ khá nổi tiếng trong lĩnh vực này, thời gian test khoảng 4h. Tuy nhiên sau khi có kết quả test thì những thông tin chia sẻ của Tiến sỹ này khiến nhà em rất lo lắng. Anh công đánh giá cháu không bị tự kỷ nhưng bị chậm phát triển ngôn ngữ, ngôn ngữ của cháu giờ ở mức 2 đến 2,5 tuổi. Theo đánh giá của Anh TS này thì tương lai hỗ trợ can thiệp với cháu không thể nói trước được như thế nào, hên xui. Anh kết luận dù thế nào cũng không thể phát triển bình thường như những đứa trẻ khác và khuyên vợ chồng em chuẩn bị tâm lý tinh thần. Từ lúc nhận kết quả này em suy sụp, không biết có cụ mợ nào trong này có con cùng cảnh ngộ như em không cho em xin ít kinh nghiệm với ạ, em cảm ơn các cụ, các mợ .
Lo giề.
Xưa Thánh Gióng hơn 3 tuổi không biết nói, nằm ngửa không biết ngồi dậy....
Thế mà, khi giặc Ân đến xâm lược....lại trở thành anh hùng, 1 mình đánh tan giặc Ân....và biến thành Thánh.

Mý lại....con của Napoleon thì kiểu gì cũng thành tài thôi.
=))

Na_Po_Le_Ong

Xe đạp
Chậm phát triển ngôn ngữ chứ không phải tự kỷ à cụ
Không cụ, cháu vẫn đang đi học mẫu giáo Vinschool bình thường. Biết gọi người lớn khi cần vệ sinh cá nhân, cháu thuộc số từ 1-20, biết phân biệt các màu, biết hát 1 số bài hát thiếu nhi…nhưng rất ít nói các câu hỏi mang tính tư duy như thằng em. Em đã cho kiểm tra tại 3 TT ( của anh Tiến sỹ kia là TT thứ 3) thì đều khẳng định không bị tự kỉ mà bị chậm phát triển ngôn ngữ…

Cụ/Mợ đã cho cháu đến Trung tâm VinaHealth chỗ Nguyễn Đình Hoàn chưa? Nếu chưa thì đưa cháu đến, họ sẽ nhận cháu và có bài test đánh giá cụ thể trước khi đưa ra lộ trình, theo hay không do gia đình quyết định.

Opel Astra

Xe điện
Không cụ, cháu vẫn đang đi học mẫu giáo Vinschool bình thường. Biết gọi người lớn khi cần vệ sinh cá nhân, cháu thuộc số từ 1-20, biết phân biệt các màu, biết hát 1 số bài hát thiếu nhi…nhưng rất ít nói các câu hỏi mang tính tư duy như thằng em. Em đã cho kiểm tra tại 3 TT ( của anh Tiến sỹ kia là TT thứ 3) thì đều khẳng định không bị tự kỉ mà bị chậm phát triển ngôn ngữ…
Chia sẻ cùng bác.
Chậm cái gì thì cũng tệ cả.

Na_Po_Le_Ong

Xe đạp
Cụ/Mợ đã cho cháu đến Trung tâm VinaHealth chỗ Nguyễn Đình Hoàn chưa? Nếu chưa thì đưa cháu đến, họ sẽ nhận cháu và có bài test đánh giá cụ thể trước khi đưa ra lộ trình, theo hay không do gia đình quyết định.
TT đầu tiên em cho học can thiệp là 1 trong các cơ sở của Vina Health đấy ạ

TT đầu tiên em cho học can thiệp là 1 trong các cơ sở của Vina Health đấy ạ
Vâng, chắc vấn đề của cháu cũng không nghiêm trọng, chúc cháu mạnh khoẻ và phát triển bình thuờng như thằng anh nó, nhà có 2 anh em cùng tuổi cũng hỗ trợ tốt cho cháu nó đấy cụ. Động viên thẳng anh chịu khó chơi và hướng dẫn thằng em

matizvan2009

Xe ba gác
Do chưa yên tâm nên em cho đi test tiếp tại TT của 1 Anh Tiến sỹ khá nổi tiếng trong lĩnh vực này, thời gian test khoảng 4h. Tuy nhiên sau khi có kết quả test thì những thông tin chia sẻ của Tiến sỹ này khiến nhà em rất lo lắng. Anh công đánh giá cháu không bị tự kỷ nhưng bị chậm phát triển ngôn ngữ, ngôn ngữ của cháu giờ ở mức 2 đến 2,5 tuổi. Theo đánh giá của Anh TS này thì tương lai hỗ trợ can thiệp với cháu không thể nói trước được như thế nào, hên xui. Anh kết luận dù thế nào cũng không thể phát triển bình thường như những đứa trẻ khác và khuyên vợ chồng em chuẩn bị tâm lý tinh thần. Từ lúc nhận kết quả này em suy sụp, không biết có cụ mợ nào trong này có con cùng cảnh ngộ như em không cho em xin ít kinh nghiệm với ạ, em cảm ơn các cụ, các mợ .
Cụ/mợ có cho xem youtube kid tiếng Anh không. Nếu có thì cháu bị loạn ngôn ngữ: cái nó yêu thích 1 nn, bố mek nói 1 nn

Fan gentra

Xe điện
con của cụ vẫn còn trong thời điểm vàng để chữa trị ..cụ cố gắng bớt thời gian với con nhé ..chứ con nhà em tăng động giảm chú ý nhẹ.nhưng cháu qua thời điểm vàng rồi giờ dậy khó vào lắm ..cụ bỏ bớt việc để đầu tư cho con cụ nhé ..chúc cụ cùng gia đình sức khỏe - hạnh phúc !

MyMac

Xe điện
Mợ rảnh thì đưa cháu qua em xem cho nhé. Nếu cháu không bị tự kỷ mà chỉ chậm phát triển ngôn ngữ thì có khả năng kích hoạt được ạ. Rồi kết hợp với đến trung tâm các cô dạy thêm nữa là ổn mợ ạ.

Na_Po_Le_Ong

Xe đạp
Cụ/mợ có cho xem youtube kid tiếng Anh không. Nếu có thì cháu bị loạn ngôn ngữ: cái nó yêu thích 1 nn, bố mek nói 1 nn
Không cụ ạ, trc bà hay cho cháu xem hoạt hình hoặc YouTube về ô tô nhưng 2 tháng trở lại đây em cấm tiệt rồi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Việc cho đi học hay can thiệp ở các trung tâm là 1phần, nhưng thực sự cha mẹ sẽ phải rất chịu khó, kiên trì đồng hành cùng con với các bé chậm phát triển ngôn ngữ ạ.
Bm cần dành thời gian cho con hơn, chơi cùng con, nói chuyện cùng con, nếu con ko tự nói thì mình phải gợi ý, đặt vấn đề cho con. Kiểu con ăn 1 món ăn, con ko tự khen ngon hay ko ngon, thì bố mẹ cũng chủ động hỏi con là con có thấy ngon ko, nếu con trả lời có thì khuyến khích kiểu mẹ nấu ngon đúng ko, con sẽ khen mẹ hay cảm ơn mẹ như thế nào nhỉ? Trời hôm nay nóng quá nhỉ, con có thấy trời nóng không? Con có thấy lạnh không, nếu lạnh con phải bảo mẹ nhé,....
Tất cả các sự việc to nhỏ trong cuộc sống, bố mẹ đều áp dụng theo nguyên tắc trên, bm phải tăng cường hoạt ngôn với con, đặt nhiều câu hỏi cho con, khuyến khích con nói, hát...
Và điều này ko chỉ áp dụng cho các bm có con bị chậm phát triển ngôn ngữ, mà áp dụng ngay từ khi con còn bi bô, khi 3 tháng 6 tháng đến 1 tuổi, bố mẹ càng nói chuyện nhiều với con, càng nói nhiều chủ đề, thì con sẽ dễ sớm biết nói hơn và phát triển vốn ngôn ngữ tốt hơn.
Ah, có 1 chút khi em đọc bài của cụ, em thấy hơi gợn, em nói ra có gì ko phải mong cụ chủ bỏ qua là cụ lấy ví dụ rằng: con không biết nói con không yêu bố, con không yêu mẹ khi không hài lòng? Với em, con em khi nào cũng sẽ nói con yêu mẹ, con yêu bố, giận hay không hài lòng, em đều không bao giờ cho phép con nói là con không yêu bố mẹ cả. Nếu con có nói vậy, thì em sẽ nhắc nhở, sẽ phân tích, sẽ uốn nắn để những lần sau con không nói câu ý nữa ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Na_Po_Le_Ong

Xe đạp
Việc cho đi học hay can thiệp ở các trung tâm là 1phần, nhưng thực sự cha mẹ sẽ phải rất chịu khó, kiên trì đồng hành cùng con với các bé chậm phát triển ngôn ngữ ạ.
Bm cần dành thời gian cho con hơn, chơi cùng con, nói chuyện cùng con, nếu con ko tự nói thì mình phải gợi ý, đặt vấn đề cho con. Kiểu con ăn 1 món ăn, con ko tự khen ngon hay ko ngon, thì bố mẹ cũng chủ động hỏi con là con có thấy ngon ko, nếu con trả lời có thì khuyến khích kiểu mẹ nấu ngon đúng ko, con sẽ khen mẹ hay cảm ơn mẹ như thế nào nhỉ? Tất cả các sự việc to nhỏ trong cuộc sống, bố mẹ đều áp dụng theo nguyên tắc trên, bm phải tăng cường hoạt ngôn với con, nói, hát...
Và điều này ko chỉ áp dụng cho các bm có con bị chậm phát triển ngôn ngữ, mà áp dụng ngay từ khi con còn bi bô, khi 3 tháng 6 tháng đến 1 tuổi, bố mẹ càng nói chuyện nhiều với con, càng nói nhiều chủ đề, thì con sẽ dễ sớm biết nói hơn và phát triển vốn ngôn ngữ tốt hơn.
Ah, có 1 chút khi em đọc bài của cụ, em thấy hơi gợn, em nói ra có gì ko phải mong cụ chủ bỏ qua là cụ lấy ví dụ rằng: con không biết nói con không yêu bố, con không yêu mẹ khi không hài lòng? Với em, con em khi nào cũng sẽ nói con yêu mẹ, con yêu bố, giận hay không hài lòng, em đều không bao giờ cho phép con nói là con không yêu bố mẹ cả. Nếu con có nói vậy, thì em sẽ nhắc nhở, sẽ phân tích, sẽ uốn nắn để những lần sau con không nói câu ý nữa ạ.
Cảm ơn mợ đã chia sẻ, ý em nói ở đây là so với thằng anh, thì thằng em nó láu cá hơn, ví dụ khi được cho đồ chơi hoặc đưa đi chơi thì nó biết nịnh “con yêu bố, con yêu mẹ” . Còn khi em hoặc Vk em mắng cháu thì cháu lại nói “con không yêu bố, con không yêu mẹ” . Có lẽ em sẽ phải uấn nắn cháu dần dần.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cảm ơn mợ đã chia sẻ, ý em nói ở đây là so với thằng anh, thì thằng em nó láu cá hơn, ví dụ khi được cho đồ chơi hoặc đưa đi chơi thì nó biết nịnh “con yêu bố, con yêu mẹ” . Còn khi em hoặc Vk em mắng cháu thì cháu lại nói “con không yêu bố, con không yêu mẹ” . Có lẽ em sẽ phải uấn nắn cháu dần dần.
Thật sự là ko cháu nào giống cháu nào. Khoản nịnh kia là nó thiên về tính cách nữa đó cụ ah. Vd giờ cụ cho cả 2 anh em đồ chơi, bạn em nói vậy, bạn anh ko nói, cụ có thể quay ra hỏi bạn anh là: em bảo em yêu bố, em yêu mẹ đấy, thế còn con, con có yêu bố, con có yêu mẹ ko? Yêu thì phải nói nhé, chứ con không nói là mẹ ko biết đâu, rồi mẹ buồn đấy....Kiểu kiểu vậy ấy cụ.
Khoản mắng cháu thì có nhiều lúc ko tránh dc, nhưng mình cũng nên hướng cho cháu, để cháu ko nói câu là con ko yêu bố mẹ cụ ah, theo em là vậy. Cụ có thể bảo với con về việc tại sao con bị mắng, do con sai, con ko vâng lời ở đâu như nào? Và vì bố mẹ yêu con, muốn tốt cho con nên bm mới mắng. Giờ con bảo con ko yêu bố mẹ, bm sẽ rất là buồn....

bikhoai

Xe buýt
Con e cũng cho đi mấy nơi để test ,mỗi nơi một kiểu.Giờ cũng ổn ổn,nhưng cũng phải trường kì cụ ạ.