[CCCĐ] Có cụ chia sẻ Tour đi Hàn, nay em gửi các cụ tuần vỡ mật tự túc của em bên Kim Chi

TranHoan.Qn

Xe công OF
Sau khi cưới, bọn em bóc hết phong bì cũng không bù được tiền cỗ nên vụ trăng mật chỉ tính qua loa trong nước cho xong. Nào ngờ người yêu cũ của vợ em đăng ảnh đi trăng mật ở Thái các cụ mợ ạ. Chuyện gì xảy ra tiếp theo chắc các cụ cũng đoán ra rồi :). Thế là bọn em chốt đi Hàn!!!!
Bọn em đến Hàn vào đúng mùa đông, thật ra mùa nào với em cũng không quan trọng, quan trọng vợ em vui là được!

Vé máy bay Việt Nam - Hàn Quốc
Bọn em quyết định hơi muộn với đúng dịp tết nên vé máy bay và visa đều bị đắt, các cụ có đi thì bỏ chút thời gian book trước 3 tháng là mọi thứ nhẹ nhàng ngay.
Em chọn chuyến Vietjet khởi hành lúc 11h từ Nội Bài để 6h đến Seoul là vừa sáng. Di chuyển mọi thứ cũng tiện hơn.

Từ Hà Nội đến Incheon
Cũng giống khi đi du lịch các nước khác như Thái Lan, Philippines, ... em điền trước 2 cái phiếu nhập cảnh khi ở trên máy bay luôn, để đến lúc xuống đỡ cập dập.
Đi tự túc mà không có sim 4g hay cục phát wifi là thì thua luôn các cụ ạ, nhưng các cụ cũng đừng đặt mua trước cục wifi từ Việt Nam, sang đây người ta cho thuê đầy, lại dễ tìm. Em mới đi lần đầu nên hơi dại, mua trước của bọn klook từ Việt Nam nên sang Hàn phải tìm đúng cửa hàng của bọn đấy mới lấy được, nhì nhằng mãi 8h em mới lấy đc cục Wifi.

Ăn gì ở Seoul?
Riêng về đồ ăn của Hàn không biết các cụ thế nào? chứ ở Việt Nam bọn em rất ít khi ăn đồ Hàn vì cảm thấy không hợp khẩu vị, nhưng khi sang đây như hổ được thả về rừng vậy.
Tất cả những món bọn em ăn đều không tự lên kế hoạch trước, hoàn toàn là tiện đâu ăn đấy nhưng mà món gì cũng ngon kinh khủng. Xin phép được list một số món ăn để các cụ tham khảo:
Thịt nướng (BULGOGI): lợn, bò, gà, … đồ ăn kèm thường có kim chi, củ cải muối, rau sống … Nói chung cũng không khác gì các quán nướng Hàn ở Việt Nam nhưng điều làm lên sự đặc biệt của nướng Hàn là chất lượng thịt vô cùng đỉnh và được ướp sốt đậm đà cực kì vừa khẩu vị của bọn em.
Xương bò hầm: Món này mà được ăn trong cái giá lạnh của mùa đông Hàn Quốc thì đúng là cực phẩm. Nhưng mà ăn mùa hè vẫn rất ngon nhé. 2 lần đi vẫn không lần nào bỏ qua được.
Gà xào bắp cải: quán này mình ăn ở bến tàu sang đảo Nami. Ở đây như thiên đường gà vậy, xung quanh toàn gà là gà. Cứ thấy quán nào đông nhất thì vào thôi.
Bossam (không biết tiếng việt gọi là gì): nó là thịt lợn hấp được gói trong một loại rau lá như rau diếp hoặc lá tía tô xanh. Nghe đến đây có vẻ không thú vị cho lắm nhưng mà nếm thử mùi vị của nó sẽ thấy hoàn toàn không hối hận đâu. Nhớ gói đầy đủ những gia vị kèm theo và đừng quên gói bằng lá cái thảo nhé.
Đồ ăn ở những hàng xe đẩy bên đường: highly recommend ngô luộc nhé!. Bên cạnh đó thì tất nhiên là phải có chả cá, tokbokki, lòng, dồi, …..

Đây là cái món bánh ngô mà lần nào đi tàu vợ em cũng làm 1 gói

Nướng ở Myeongdong, thịt bên này chả tẩm ướp gì nhưng ngon lắm

Bọn em lặn lội ngồi gần 2h đồng hồ để từ Seoul xuống chợ hải sản Noryangjin, đúng là không bõ công, ăn ở đây cũng rẻ phải bằng 1 nửa so với ở VN

Myeongdong đồ ăn luôn ngon nhưng so với em thì hơi đắt :) đổi sang tiền Việt là chả giám ăn gì :v

Bọn em vỡ hết mật ở Seoul:
Bên này lạ nước lạ cái nên bọn em đi lại hơi bất tiện, phương tiện di chuyển chủ yếu là chân với tàu ngầm. Ngày nào cũng 7h bắt đầu đi chơi, đêm 4h mới về xuyên suốt 1 tuần trời thành ra chả làm ăn được gì.
Bọn em chủ yếu đi loanh quanh mấy phố chính là Myeongdong, Hongdae, Dongdeamun, mấy cái cung nổi tiếng, chợ hoa quả, chợ thịt, chợ điện tử cũ ... sau đây em xin góp vui vài con ảnh để các cụ xem cho đỡ buồn

Bọn em tự thuê Hanbok và chụp ở cung Gwanghwamun

Quảng trường Gwanghwamun, bên ngoài nhìn nó rộng lắm các bác ạ, xa Seoul nên không khí khá trong lành

Đã đi là phải có quà các cụ nhỉ, bọn em đầu từ 1h xuống chợ hoa quả xách dâu tây với nho sữa về làm quà cho mọi người ở nhà :( tiếc là vali của em nặng quá máy bay ko cho xách tay, phải đi cùng hàng ký gửi thành ra quà hơi bị nát :(

Làng cổ Bukchon Hanok, đồ ở đây khá là đẹp mà mặt bằng chung rẻ hơn ở mấy cái cung em đi

Em thấy mỗi Gangnam là có nhiều người biết tiếng anh nhất, chứ bình thường em muốn hỏi đường toàn khua chân múa tay như người câm ấy!

Các cụ có thấy cái khóa màu đỏ bọn em móc vào thành cầu kia không :)

Hoàng hôn trên tháp Namsan đẹp các cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

phamconghung

Xe tăng
về cơ bản em thấy Hàn Quốc khá là dễ đi, tàu đủ để đi tung tăng, đường xá đi lại tôn trọng người đi bộ.
Cảnh thì nhân tạo là chính, thiên tạo khá chán, được mỗi cái mùa lá vàng thôi.

mango

Xe tăng
Ăn rẻ bằng 1/2 vn thì chứng tỏ vn đắt đỏ quá cụ nhỉ?
Mà ngày nào vc cụ cũng 4h sáng về, 7h sáng đi tiếp trong 1 tuần liền thì vc cụ cũng khoẻ thật đấy.
Chả có tý nghỉ chút nào. Em chịu món này.
Cám ơn bài viết của cụ

TranHoan.Qn

Xe công OF
về cơ bản em thấy Hàn Quốc khá là dễ đi, tàu đủ để đi tung tăng, đường xá đi lại tôn trọng người đi bộ.
Cảnh thì nhân tạo là chính, thiên tạo khá chán, được mỗi cái mùa lá vàng thôi.
Em ở Vn lười vận động sang bên đấy ngày phải đi bộ 20 -30km đâm ra mệt đứ đừ chứ phương tiện công cộng bên đấy em thấy rất văn minh, sạch sẽ.

TranHoan.Qn

Xe công OF
Mà ngày nào vc cụ cũng 4h sáng về, 7h sáng đi tiếp trong 1 tuần liền thì vc cụ cũng khoẻ thật đấy.
Cám ơn bài viết của cụ
Tại khu em ở n có mấy cái trung tâm thương mại mở cửa đến 5h sáng, nên ngày nào cũng đi. Chả hiểu sao đợt đấy bọn em lấy sức khỏe ở đâu ra mà đi được như vậy. dạo gần đây bọn e đi du lịch trong hay ngoài nước thì ngủ phải đến 9-10 tiếng :(

phamconghung

Xe tăng
Em ở Vn lười vận động sang bên đấy ngày phải đi bộ 20 -30km đâm ra mệt đứ đừ chứ phương tiện công cộng bên đấy em thấy rất văn minh, sạch sẽ.
bọn này chữ Hàn nhưng đều phiên ra Anh cả nên dùng google là đi tàu, đi bus rất dễ. Em thấy Hàn, Nhật dễ đi. Trung thì khó.

TranHoan.Qn

Xe công OF
Cám ơn bài viết của cụ
Như con cua alaska kia là gần 2kg mà có 1,3tr ấy cụ! Việt Nam làm gì có giá đó

MrBungBu

Đi bộ
Cụ nói ăn rẻ = 1/2 Vn sợ nhiều cụ chưa đi sẽ hiểu nhầm thì chết. Thực tế bên đó nói chung cái gì cũng mắc gấp 3 VN, ăn uống cũng vậy.
Chỉ riêng con cua alaska là rẻ hơn so với Vn thôi.

poiuy

Xe ba gác
Cám ơn bài viết của cụ
Ăn rẻ bằng 1/2 nhà hàng VN vì cụ ấy ăn bình dân mà. Nhưng được cái bình dân bên đó họ làm rất tử tế và chuyên nghiệp, bình dân ta chưa bì được.

thailx

Xe hơi
Cu chắc đi từ năm ngoái rồi nhỉ, chưa covid :D

Muomchua

Xe điện
Câu chuyện chuyến đi.... bây giờ mới kể...!

hotboy2k7

Xe tải
kể tiếp đi cụ ui

thuysinh.tl

Xe container
5h sáng chắc chỉ có khu Muyngdong thôi. Nhiều khu khác, trung tâm thương mại đóng cửa sớm lắm
Tại khu em ở n có mấy cái trung tâm thương mại mở cửa đến 5h sáng, nên ngày nào cũng đi. Chả hiểu sao đợt đấy bọn em lấy sức khỏe ở đâu ra mà đi được như vậy. dạo gần đây bọn e đi du lịch trong hay ngoài nước thì ngủ phải đến 9-10 tiếng :(

ingoc

Xe hơi
Em đã đi hàn làm việc một tuần đúng dịp có tuyết.

ingoc

Xe hơi
trải nghiệm của bác thế nào ạ! Nó có bẩn bẩn như mưa ở VN ko!
Có tuyết trời khô hanh và ấm hơn so với lạnh ẩm việt nam mình nhiều; Nói chung thích hơn nhiều so với thời tiết miền bắc của mình