[Thảo luận] Cơ chế làm việc của máy bắn tốc độ

like4wheels

Xe hơi
Có cụ nào biết cơ chế làm viêc của máy bắn tốc độ không? Đại loại như cần phải chiếu thẳng vào phương tiện trong bao lâu thì mới cho kết quả.

Sở dĩ em hỏi vậy là bởi vì đôi khi muốn vượt xe khác thì phải tăng tốc, nhưng chỉ tăng tốc 1 đoạn ngắn, trong 1 thời gian ngắn thì nếu chẳng may đúng lúc xxx giơ súng ngắm về phía mình thì liệu có bị dính không?

khkdgs

Xe điện
dính ngay và luôn nếu có súng có đạn zí vào cụ.em chỉ biết súng có đạn là chùm sóng bắn vào cụ và bật về súng cho kết quả.

hanobaby

Xe tăng
cứ đúng tốc độ mà đi cho lành cụ ạ

Jerry Minh

Xe tăng
Vượt quá tốc độ là chết như thường kụ ah ... :-s

PHÓNG

Xe tải
Em chả biết nhưng đứng gần thấy nó cứ ro ro ro 1 lúc (bắt tốc độ), lúc được rồi nó tít 1 tiếng rồi chụp phạch phát thôi! :D

thuyphongthanh

Xe lăn
Tốc độ của đạn do súng bắn tốc độ là 300.000 km/một giây...

Chỉnh sửa cuối:

speed266

Xe điện
Thôi cứ đúng tốc độ mà đi cho lành cụ ạ!

RubynamitnA

Xe điện
Hồi cấp 1 cụ đã học bài toán vận tốc chưa, nếu chưa em nhắc lại cho cụ nhớ: v=s/h (vận tốc bằng quãng đường chia thời gian) :))

Lái xe quê

Xe buýt
Hồi cấp 1 cụ đã học bài toán vận tốc chưa, nếu chưa em nhắc lại cho cụ nhớ: v=s/h (vận tốc bằng quãng đường chia thời gian) :))
Sai Cụ nhé : v=(s+s')/h. Trong đó s1: là quang đường thằng cầm súng loa thêm về phía đối tượng bị bắn, thế mới có sai số 5km :D

Milaneto

Xe tải
đơn giản là cụ cứ bị nó soi vào là khỏi lo ko bị dính :)) đi đúng tốc độ cho lành cụ ạ. Chúc cụ thượng lộ bình an

crv2013

Xe tải
cụ định lách cả súng bắn tốc độ ah

thoquynh1005

Xe máy
Cái này...........cụ cứ hóng xem đoạn nào có bắn, chạy căng ga, các anh ý tuýt lại, cụ hỏi cơ chế là chắc nhất

đồi và núi

Xe hơi
Giờ ra đường k bít khi nào xxx làm, nghỉ. Ta cứ đi đúng tốc độ, đoạn nào đường rộng mà tầm quan sát lớn thì vít bậy cũng được.

77hangdao

Xe hơi
Cứ đúng tốc độ mà đi thôi. Rất nhiều trường hợp vừa vượt xong thì đã bị XXX gọi vào rồi.

Vũ Ngọc Hg

Xe tăng
Vượt xe khác đúng chỗ bắn TĐ là đen thui cụ ạ,mà em thấy toàn chỗ xuống dốc ,cụ lưu ý.

ringfinger

Đi bộ
Hiệu ứng dopler cụ ạ. Tần số bị thay đổi nếu nguồn di chuyển. Nôm na là tín hiệu mà xxx nhận lại được sẽ sai lệch về tần số một lượng là delta f. Thời gian để đưa cụ và lề đường là <1s nên cụ chớ có vượt.

Musea

Xe tải
Website
nangluonghanoi.com.vn
Em dự thế này: Máy bắn 2 chùn tia rồi đo thời gian phản xạ. Nếu coi vận tốc của chùm tia lớn hơn rất nhiều lần vận tốc của xe, ta có thể coi xe đứng yên tại thời điểm bắn 2 chùm tia này. Đồng thời, vận tốc chùm tia được biết trước (tính theo chiều dài bước sóng) gọi là Vt. Như vậy, ta có thể tính như sau:
1. Bắn chùm tia thứ nhất, sau khoảng thời gian T1, ta sẽ nhận được sóng phản xạ. Như vậy, ta sẽ tính được khoảng cách giữa súng và xe trong lần bắn đâu tiên theo công thức S1=Vt*T1.
2. Sau thời gian T xác định trước, bắn chùm tia thứ 2. Tương tự, ta sẽ có S2=Vt*T2.
3. Như vậy, sau khoảng thời gian T, xe chuyển dịch được 1 quãng đường là S2-S1=S. Từ đó, vận tốc xe sẽ là Vx=(S2-S1)/T.
4. Tại thời điểm nhận được sóng phản xạ thứ 2, máy ảnh chụp pạch cái, theo cách tính trên, xe các cụ sẽ được gán kết quả tính vào cái biển số tươi rói.
Đấy là em nghĩ thế, không biết có đúng ko.

5banhxe

Xe điện
Em dự thế này: Máy bắn 2 chùn tia rồi đo thời gian phản xạ. Nếu coi vận tốc của chùm tia lớn hơn rất nhiều lần vận tốc của xe, ta có thể coi xe đứng yên tại thời điểm bắn 2 chùm tia này. Đồng thời, vận tốc chùm tia được biết trước (tính theo chiều dài bước sóng) gọi là Vt. Như vậy, ta có thể tính như sau:
1. Bắn chùm tia thứ nhất, sau khoảng thời gian T1, ta sẽ nhận được sóng phản xạ. Như vậy, ta sẽ tính được khoảng cách giữa súng và xe trong lần bắn đâu tiên theo công thức S1=Vt*T1.
2. Sau thời gian T xác định trước, bắn chùm tia thứ 2. Tương tự, ta sẽ có S2=Vt*T2.
3. Như vậy, sau khoảng thời gian T, xe chuyển dịch được 1 quãng đường là S2-S1=S. Từ đó, vận tốc xe sẽ là Vx=(S2-S1)/T.
4. Tại thời điểm nhận được sóng phản xạ thứ 2, máy ảnh chụp pạch cái, theo cách tính trên, xe các cụ sẽ được gán kết quả tính vào cái biển số tươi rói.
Đấy là em nghĩ thế, không biết có đúng ko.
Tất nhiên là không đúng :)

Cụ gì ở tít trên kia nói chuẩn rồi, súng bắn tốc độ về cơ bản là áp dụng hiệu ứng Doppler. Theo đó, một chùm tia sóng (sóng gì cũng được từ loại rùa bò như sóng âm thanh tốc độ 300m/s đến siêu khủng như sóng điện từ tốc độ 300.000km/s) phát ra từ súng gặp vật chuyển động phản xạ về thì tia phản xạ có bước sóng (và đương nhiên cả tần số nữa) bị thay đổi so với tia phát ban đầu. Nếu vật chuyển động ra xa dần so với nguồn phát thì sóng phản xạ có bước sóng dài hơn sóng phát (hay nói cách khác là tần số thấp hơn) và ngược lại. Căn cứ vào mức độ chênh lệch bước sóng giữa tia phản xạ và tia phát, máy sẽ tự tính ra tốc độ.

Công thức tính cụ thể mời các cụ đọc Wiki: http://vi.wikipedia.org/wiki/Hiệu_ứng_Doppler

Về phương pháp bắn, có loại luôn phát sóng và tự động ghi lại hình ảnh khi quá tốc độ cài đặt trước. Có loại thì không phát sóng, lúc nào bấm cò mới phát sóng và ghi lại hình ảnh. Loại thứ nhất có thể phát hiện bằng máy dò radar từ rất xa và có thể tránh. Loại 2 thì khi máy dò báo có sóng thì lúc đó đã bị bắn rồi. Tất nhiên có loại súng cho phép chuyển đổi giữa hai chế độ.

Trên thực tế, CSGT thường đứng ven đường bắn vào nên góc bắn luôn >0 (tia sóng từ súng đến xe không song song với phương chuyển động của xe). Vì vậy tốc độ súng ghi được luôn nhỏ hơn ít nhiều so với tốc độ thực của xe.

Chỉnh sửa cuối:

ducanh2002hv

Xe tải
Sai Cụ nhé : v=(s+s')/h. Trong đó s1: là quang đường thằng cầm súng loa thêm về phía đối tượng bị bắn, thế mới có sai số 5km :D
V=s/h sai chỗ nào cụ nhể, nguyên lý súng dựa trên hiệu ứng đốp-le. Khi xxx bắn máy sẽ phát ra 2 tia ( hồng ngoại, laze) ở 2 thời điểm khác nhau (t )để đo khoảng cách s của xe giữa 2 thời điểm t đó, sau đó máy sẽ tính ra tốc độ v = s/t là vận tốc của xe. Sai số 5km là do ảnh huởng của góc độ bắn, độ rung của tay cầm bắn.. đến kết quả chính xác.