[Thảo luận] Có bị kết tội khi bắt cướp lại vô tình gây án mạng?

Coltplus2008

Xe điện
Có người hỏi trên Vnexpress thế này. Hoặc giả dụ cướp/trộm vào nhà mình mà mình vô tình/cố ý oánh nó chết thì mình có bị tội không các kụ. Các kụ thông hiểu luật cho ý kiến đi ợ

Hôm qua, bạn tôi thấy một phụ nữ hô "Cướp, cướp" và phía trước là một tên cướp phóng xe không đội nón bảo hiểm liền ra tay nghĩa hiệp, đuổi theo. Sau cú đạp của anh ấy, người này ngã xuống đường, tử vong tại bệnh viện. (Chi Mai)
Theo những người chứng kiến, tên cướp té xuống đường, đầu đập vào con lươn. Sau đó chiếc điện thoại Nokia trị giá chỉ chừng 300.000-400.000 đồng được trả về khổ chủ.
Qua ngày, bạn tôi nhận được hung tin tên cướp (khoảng 19-20 tuổi) đã chết tại bệnh viện. Gia đình tên cướp đòi kiện bạn tôi ra pháp luật tội "vô ý giết người". Họ nói "nó chỉ cướp điện thoại 300.0000 đồng, sao nỡ giết nó"....

http://www.vnexpress.net/GL/Phap-luat/Tu-van/2010/07/3BA1DC86/

XPQ

Xe cút kít
Ý bác chủ thớt là áp dụng theo Luật nào?Thực tế thì ở ta nếu có vụ này thì cũng chẳng biết đường nào mờ lần.Nếu đem vấn đề lên mạng di động mà hỏi thì em sẽ trả lời là "VÔ TỘI",câu trả lời phụ là có 80,000,000 người có đáp án giống em.

potter.nguyen

Xe buýt
theo em thì sẽ dính các bác ạ. Luật đặt ra là cho một tập thể chứ không phải cho một trường hợp cụ thể. Một người hành động thì phải ý thức được hậu quả hành vi của mình. Thêm nữa ăn cướp không chắc chắn sẽ nhận khung hình phạt cao nhất (tử hình). Luật pháp thì không có tình cảm các bác ạ. Vụ này muốn xử tình cảm chỉ có làm việc với gia đình thèn ăn cướp kia thôi ạ. Chia buồn cho cả người chết lẫn người đang trong vòng lao lý

LeTai1979

Xe cút kít
Theo em thì pháp luật nên bênh người đã ra tay hành động nghĩa hiệp kia, chứ còn bênh cái của nợ kia thì có mà loạn à?
Cái loại ăn cướp thì chết là đáng rồi.

khottabit

Xe container
Tội "ngộ sát" là cùng thôi ạ

WTF

Xe tải
Theo em thì pháp luật nên bênh người đã ra tay hành động nghĩa hiệp kia, chứ còn bênh cái của nợ kia thì có mà loạn à?
Cái loại ăn cướp thì chết là đáng rồi.
Em không nắm rõ lắm về luật nhưng em thấy cụ nói không ổn ạ.
Dù sao sinh mạng cũng là đáng giá, không phải bạ cái gì cũng " đáng chết " với " tử hình " được. Cứ xét theo tội mà xử, còn như cái gì cũng ghép cái chết để xử thì có khác gì thời cổ đại ?

thrang

Xe tải
mịe nó ăn cướp xong chạy xe gây tai nạn chết người đi đường các bác tính sao. còn việc duổi cướp nó chạy rồi bị ngã chết thì tại số nó đen thôi mà cũng đen cho cả người đuổi mấy bác Công an mà bị vụ này thì cũng bị kỷ luật chút chút còn với người dân tham gia bắt cướp chẳng bít xử sao nhỉ em nghĩ cùng lắm là án treo thôi dù gì cũng vì tai nạn giao thông chứ không phải đánh người khi nó không còn khả năng kháng cự.

WTF

Xe tải
bác nói án treo hay án j thì em không ý kiến.
Em chỉ phản đối quan điểm của các bác " cứ đi ăn cướp là đáng chết " thôi.
Đành rằng việc này là rất sai lầm, nhưng nếu cứ sai thì bắn bỏ, hoặc " chết là đáng " thì còn luật làm *** gì nữa, sao các đội Săn Bắt Cướp ko trang bị súng, gặp cướp bắn liền cho nó tèo luôn mà phải rượt đuổi nó gây nguy hiểm cho những người xung quanh ???
Đây là chữ " NHÂN " đấy bạc ạ.

pntechcons

Xe tải
Án treo thôi, còn ông nào thương xót nó thì chắc ông ta và gia đình chưa bao giờ bị cướp, bị nó đạp ngã, bị nó hất té đập đầu vào đường.
Cho chúng chết mới răn đe những thằng khác.

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Luật quy định rõ ràng mà. Điện thoại có đắt đến đâu cũng chỉ là cái điện thoại. Không thể vì đoạt lại quyền sở hữu điện thoại mà (vô/cố tình) tước đi sinh mạng của người khác được.

Chưa kể hành vi này có thế phạm vào việc tấn công người khác, hoặc phòng vệ quá mức cần thiết.

Chắc chắn tù có giam giữ, nhưng nhẹ!

Website
www.facebook.com
Em không nắm rõ lắm về luật nhưng em thấy cụ nói không ổn ạ.
Dù sao sinh mạng cũng là đáng giá, không phải bạ cái gì cũng " đáng chết " với " tử hình " được. Cứ xét theo tội mà xử, còn như cái gì cũng ghép cái chết để xử thì có khác gì thời cổ đại ?
Thời cổ đại cũng có cái hay đấy. Ngay bây giờ ở các nước Hồi giáo vẫn còn duy trì việc chặt tay trộm và cướp nhá.:D

jackiehuy

Xe điện
nói thật ra tay hiệp nghĩa thì mình khó có thể là chủ tình hình. có thể ra tay nhưng chẳng may nó chết, cũng có thể là nó lại đâm vào mình rồi mình chết. hoặc lại đạp nó ngã rồi đâm và người vô tội khác chết. nói thật nếu ra tay nghĩa hiệp mà rồi để vào vòng lao lý, gì thì gì mình cũng phải mất tiền, chạy chọt, đền bù, nặng hơn còn phải đi tù.
em nói thật không phải vô trách nhiệm nhưng thực sự lúc ra tay giúp người thực sự phải suy nghĩ nên hay không.

Nhà cháu vẫn chưa thấy bác nào trả lời thẳng vào vấn đề cả :D

3_banh

Xe điện
Thôi thì mua cái điện thoại giống cái nó cướp rồi chôn cùng cho nó đỡ tủi=))
Cụ chả nhời làm e lại nghĩ đến chuyện 1 ông đi viếng đám ma tự dưng khóc rống lên, hỏi ra thì bảo là 1 ông bạn vừa mất là bác sỹ tim nên người ta làm rất nhiều vòng hoa hình trái tim, còn mình thì là bác sỹ phụ khoa nên nghĩ đến hậu sự mà không cầm được lòng.

Vuvit

Xe tăng
Có thể vẫn bị xử lý như thường cụ ợ, tuy nhiên khung hình phạt có thế sẽ nhẹ vì có tình tiết giảm nhẹ...

Coltplus2008

Xe điện
Kụ nào rành luật vào giúp cháu đi ợ.
Trộm nó vào nhà mình, nếu mình bắt quả tang nó nổi khùng, sẵn sàng giết mình ngay - đã xảy ra nhiều rồi - lúc đó mình thịt được nó thì chả nhẽ mình cũng bị tội sao? Không thịt nó thì nó cũng thịt mình