[Funland] Chuyện tiền nong trong gia đình.

Xe Thánh

Xe buýt
Em có chuyện nho nhỏ con thỏ này muốn xin góp ý của các cụ ạ.

Truyền thống em cũng như hầu hết đàn ông Việt Nam, đi làm đưa tiền cho vợ. Em cũng tin tưởng vợ em không nghĩ ngợi gì vì vợ em là người tiết kiệm và biết giữ tiền.

Nhiều lúc em cũng muốn hỏi vợ em xem tổng tiền 2 vc hiện tại là bao nhiêu, đấy các cụ xem đến hỏi em cũng còn ngại vì sợ vợ em nghĩ không tin tưởng nhau, em cũng để vợ em đứng tên sổ tk chứ em chả cần 2 vc cùng đứng tên.

Vợ em có mấy cái đt hỏng màn hình, cái thì nứt kính, cái thì lag, nhưng vẫn đăng nhập Facebook, lúc vợ em không có nhà em có xem phần tin nhắn thì thấy vợ em cho nhà ngoại vay khá nhiều, cho vay nhiệt tình luôn không nghĩ ngợi, vấn đề ở đây là vợ em không bàn bạc với em, chứ xưa nay em rất thoáng, nội ngoại như 1, lý do cho vay thì cũng hợp lý, mấy bà chị gái, bà thì vừa đi chữa tuyến giáp hơn 20 củ, bà kia thì vô sinh, tích cóp đc hơn trăm, vợ em mới bắn cho bà này 20 củ. Em tìm hiểu qua thì cũng biết là bao nhiều người nhiều tiền họ còn chạy chữa vất vả, siêu âm siêu eo rồi kích trứng rồi uống thuốc bổ rồi tiêm chọc suốt ngày, mỗi lần tốn cả vài trăm củ, đấy là không phải 1 lần ăn ngay, nhiều người phải vất vả mấy lần mới ăn.

Thế mà có hơn trăm, cứ cho vay mượn các thứ đc tổng 200 thì quá hên xui, rồi cứ cho có con thì chi phí đẻ đái, chăm con mấy năm giời cực vất vả tốn kém, bà này thì ko công việc ổn định, làm công nhân kcn, chồng thì sức khoẻ yếu làm bảo vệ. Nhiều người khuyên xin con nuôi ngay từ đầu rồi, vợ em cũng khuyên thế, nhưng ông chồng bà này ngáo vl ra nói sợ sau này lớn lên nó lại bỏ về với bố mẹ nó. Giờ mà bơm vào món này thì chắc chắn không đơn giản. Mà 2 bà chị vợ này cũng tốt, các bà ấy cũng chỉ vay thôi có tiền là trả, vài người nữa cũng vay nhưng vài ba triệu thôi ạ.

Vấn đề ở đây là 2 vc bàn bạc với nhau thì xưa nay em cũng có vấn đề gì đâu, giờ nó lại chơi bài ỉm như thế, tính em tiền bạc rõ ràng, chuyện này nhỏ cũng rất là nhỏ thôi ạ, nhưng nó cứ ấm ách trong người, ko nói ra để lâu không biết sự vụ nó đi đến đâu, rồi đến lúc to chuyện ra thì lại mệt.

Mong các cụ cho em lời khuyên câu chuyện khù khoằm tiền bạc giữa vợ chồng này ạ.

Gionam72

Xe lăn
Cụ nên trao đổi thẳng thắn với vợ về chuyện này.

VCHDHN

Xe container
Tiếp tục coi như k biết xem thế nào.

suzu37

Xe container
Chọn thời điểm thích hợp mà trao đổi thôi bác. Coi như không biết chuyện kia.

Lấy cớ đầu tư abc hoặc nâng cấp ê tô chẳng hạn.

minhhuyen

Xe tải
Chắc cụ bận nhiều việc hoặc cũng ít để ý đến những việc cỏn con bên nhà vợ nên chuyện vay mượn với số tiền cũng không phải là nhiều này vợ cụ cũng ngại bàn với cụ (hoặc tính cụ khái tính nên vợ cụ thấy không cần thiết phải trao đổi). Giờ cụ quan tâm hơn và hỏi thăm tình hình công việc sức khỏe mọi người bên nhà vợ nhiều hơn thì em nghĩ chuyện vay mượn kia sớm muộn vợ cụ sẽ tự kể cho cụ.
Mong không vì chuyện này mà vợ chồng cụ xích mích nhé :))

Chỉnh sửa cuối:

Xe Thánh

Xe buýt
Chắc cụ bận nhiều việc hoặc cũng ít để ý đến những việc cỏn con bên nhà vợ nên chuyện vay mượt với số tiền cũng không phải là nhiều này vợ cụ cũng ngại bàn với cụ (hoặc tính cụ khái tính nên vợ cụ thấy không cần thiết phải trao đổi). Giờ cụ quan tâm hơn và hỏi thăm tình hình công việc sức khỏe mọi người bên nhà vợ nhiều hơn thì em nghĩ chuyện vay mượn kia sớm muộn vợ cụ sẽ tự kển cho cụ.
Mong không vì chuyện này mà vợ chồng cụ xích mích nhé :))
Em cũng quan tâm đến nhà vợ ạ, nên vợ em cũng hay kể về gia đình bên ngoại, mỗi cái vấn đề tiền bạc kia thôi ạ.

Xe Thánh

Xe buýt
Tính xem từ nay trở đi thay đổi cách quản lý tiền như thế nào. Phần cũ tạm gác đấy cho yên ổn nhà cửa cụ ạ.
Chọn thời điểm thích hợp mà trao đổi thôi bác. Coi như không biết chuyện kia.

Lấy cớ đầu tư abc hoặc nâng cấp ê tô chẳng hạn.
Tiếp tục coi như k biết xem thế nào.
Cụ nên trao đổi thẳng thắn với vợ về chuyện này.
Cụ nói làm ăn hay cần một khoản tiền lớn, hỏi vợ
giờ có bao nhiêu, ai vay mượn gì ko để lên kế hoạch thu xếp tài chính.
Vợ em thì cũng chu đáo gia đình, 1 phần vì chuyện tiền bạc rõ ràng, ít ra là theo đúng cách sống của em. 2 là có thể em nghĩ chủ quan theo kiểu vợ nhiệt tình bên đằng ngoại quá, đến khi bên nhà mình anh em ốm đau cần tiền không biết nó có sởi lởi như vậy không, nhiều lúc em cũng nghĩ đã thế về sau em lập quỹ đen, đừng bao giờ hỏi tôi về số tiền tôi kiếm thêm được.

langthangnoidau

Xe buýt
Cái chính là tiền vay trên tổng tài sản 2 cụ mợ chiếm bao nhiêu %.
Nếu đang có trên 9 con số vnd, thì cho vay bà chị vợ mấy chục, lẻ tẻ vài tr ko vđ j đâu. Hơn nữa tôi xem là lý do thiết yếu cụ ạ. Với mấy bà chị tôi nghĩ nên cho/biếu luôn chứ ko cần vay.
Nếu đang có độ trăm tr mà lại cho vay thế thì nên xem lại cách quản lý tài chính của vợ cụ.
Tuy nhiên bên cạnh cả 2 cái nếu trên, thì đều nên nói chuyện để 2vc hiểu và thống nhất quản lý tiền và cho ai vay cũng p báo ng kia 1 tiếng. Nhiều cái nhỏ mà ko rõ ràng tích tụ lại ấm ức lắm

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Lấy được vợ xởi lởi tốt tính thế sau này nhiều Phúc lắm đó Cụ Thớt =D>
Cụ cũng nên nhẹ nhàng trao đổi những điều muốn nói với Gấu..tốt nhất nói sau khi giã cho 1 trận tới bến là ngoan lắm ;))
Phỏng GS phuongmit

jazzzzz

Xe lăn
Bài này chuẩn, nếu nó nói thì liệt kê hết ra rồi nhẹ nhành góp ý.
Rồi bảo may mà anh k cọc chứ không thì mất một mớ.

ngage8

Xe tăng
Cụ này nói chuẩn này: cụ bảo sắp tới hùn vốn làm ăn, vợ xem tiền tiết kiệm bấy lâu được bao nhiêu? Là có kết quả ngay

Honghen2008

Xe container
Cũng hơi có vấn đề chút, nói chung riêng chuyện vay tiền là phải rõ ràng cả hai vc ko thể tự tiện cho vay đc.

Thik Phê Pha

Xe tải
Em có chuyện nho nhỏ con thỏ này muốn xin góp ý của các cụ ạ.

Truyền thống em cũng như hầu hết đàn ông Việt Nam, đi làm đưa tiền cho vợ. Em cũng tin tưởng vợ em không nghĩ ngợi gì vì vợ em là người tiết kiệm và biết giữ tiền.

Nhiều lúc em cũng muốn hỏi vợ em xem tổng tiền 2 vc hiện tại là bao nhiêu, đấy các cụ xem đến hỏi em cũng còn ngại vì sợ vợ em nghĩ không tin tưởng nhau, em cũng để vợ em đứng tên sổ tk chứ em chả cần 2 vc cùng đứng tên.

Vợ em có mấy cái đt hỏng màn hình, cái thì nứt kính, cái thì lag, nhưng vẫn đăng nhập Facebook, lúc vợ em không có nhà em có xem phần tin nhắn thì thấy vợ em cho nhà ngoại vay khá nhiều, cho vay nhiệt tình luôn không nghĩ ngợi, vấn đề ở đây là vợ em không bàn bạc với em, chứ xưa nay em rất thoáng, nội ngoại như 1, lý do cho vay thì cũng hợp lý, mấy bà chị gái, bà thì vừa đi chữa tuyến giáp hơn 20 củ, bà kia thì vô sinh, tích cóp đc hơn trăm, vợ em mới bắn cho bà này 20 củ. Em tìm hiểu qua thì cũng biết là bao nhiều người nhiều tiền họ còn chạy chữa vất vả, siêu âm siêu eo rồi kích trứng rồi uống thuốc bổ rồi tiêm chọc suốt ngày, mỗi lần tốn cả vài trăm củ, đấy là không phải 1 lần ăn ngay, nhiều người phải vất vả mấy lần mới ăn.

Thế mà có hơn trăm, cứ cho vay mượn các thứ đc tổng 200 thì quá hên xui, rồi cứ cho có con thì chi phí đẻ đái, chăm con mấy năm giời cực vất vả tốn kém, bà này thì ko công việc ổn định, làm công nhân kcn, chồng thì sức khoẻ yếu làm bảo vệ. Nhiều người khuyên xin con nuôi ngay từ đầu rồi, vợ em cũng khuyên thế, nhưng ông chồng bà này ngáo vl ra nói sợ sau này lớn lên nó lại bỏ về với bố mẹ nó. Giờ mà bơm vào món này thì chắc chắn không đơn giản. Mà 2 bà chị vợ này cũng tốt, các bà ấy cũng chỉ vay thôi có tiền là trả, vài người nữa cũng vay nhưng vài ba triệu thôi ạ.

Vấn đề ở đây là 2 vc bàn bạc với nhau thì xưa nay em cũng có vấn đề gì đâu, giờ nó lại chơi bài ỉm như thế, tính em tiền bạc rõ ràng, chuyện này nhỏ cũng rất là nhỏ thôi ạ, nhưng nó cứ ấm ách trong người, ko nói ra để lâu không biết sự vụ nó đi đến đâu, rồi đến lúc to chuyện ra thì lại mệt.

Mong các cụ cho em lời khuyên câu chuyện khù khoằm tiền bạc giữa vợ chồng này ạ.
Nghĩ thoáng lên cụ, cho người nhà vay là tốt, còn hơn là đốt vào chứng khoán cụ ạ :))

suzu37

Xe container
Vợ em thì cũng chu đáo gia đình, 1 phần vì chuyện tiền bạc rõ ràng, ít ra là theo đúng cách sống của em. 2 là có thể em nghĩ chủ quan theo kiểu vợ nhiệt tình bên đằng ngoại quá, đến khi bên nhà mình anh em ốm đau cần tiền không biết nó có sởi lởi như vậy không, nhiều lúc em cũng nghĩ đã thế về sau em lập quỹ đen, đừng bao giờ hỏi tôi về số tiền tôi kiếm thêm được.
Nếu bác cứ nghĩ kiểu đó thì kiểu gì bác cũng "lép vế" thôi.

Thứ nhất: bác biết là gấu đã cho bên nội vay chưa?

Thứ hai: ơ, anh buồn cười nhể, em có nói với anh thì anh cũng đồng ý thôi.

Mytv

Xe điện
Vk cụ có vẻ giống hệt bà già. Hết lòng ko tiếc bất cứ j cho bên nhà m. Nói ko quá h nếu bảo bán nhà cho a e bên mẹ e bà cũng ok. Ông cụ e đi nc ngoài làm dc bao tiền bà đem cho, cho vay rồi ko đòi gần hết. Lần thì nói với ông già e, lần thì dấm dúi. Dấm dúi nhiều hơn. Khi e lớn đi làm có tiền đưa bà thì bà cũng cho nốt. Ông cụ e về sau ko cho bà cầm quản lý tiền của ông nữa. Tiền bà bà muốn cho ai thì cho. Theo e cụ làm theo ông già e. Ko đưa tiền của m cho vk hết nữa. Nghe cụ kể vk cụ nhiều ưu điểm. Ko nên vì chuyện này mà căng thẳng. E thật chứ có nói chuyện với vk cụ cũng khó thay đổi lắm. Vì nó là cái tính rồi. Chưa kể nếu vk cụ cũng thoáng với bên nội thì theo e nó còn là ưu điểm.
Ps: bà cụ e thoáng vô cùng với bên ngoại nhưng bên nội thì 1 xu cũng ko nhả. Thế mà ông già e cũng chịu dc mấy chục năm:))

vandinh

Xe container
Em nghe tin ông già vợ nói ông Em trai của vợ e chuẩn bị mua nhà 1,2 tỷ mà có 500tr. Em cũng như cụ chủ đưa hết tiền cho vợ mà chả biết giờ có bao nhiêu. Em chủ động bảo vợ cho ông em trai vay 150tr (Chủ yếu là cho nhưng vẫn nói cho vay). Thế là vợ em đồng ý ngay. Mình k chủ động nói thì vợ thế nào cũng cho vay heee.
À mấy đứa em gái vợ thấy thế cũng cho vay một ít vừa đủ 1,2 tỷ. k biết đã nói với chồng chúng nó chưa.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vk cụ có vẻ giống hệt bà già. Hết lòng ko tiếc bất cứ j cho bên nhà m. Nói ko quá h nếu bảo bán nhà cho a e bên mẹ e bà cũng ok. Ông cụ e đi nc ngoài làm dc bao tiền bà đem cho, cho vay rồi ko đòi gần hết. Lần thì nói với ông già e, lần thì dấm dúi. Dấm dúi nhiều hơn. Khi e lớn đi làm có tiền đưa bà thì bà cũng cho nốt. Ông cụ e về sau ko cho bà cầm quản lý tiền của ông nữa. Tiền bà bà muốn cho ai thì cho. Theo e cụ làm theo ông già e. Ko đưa tiền của m cho vk hết nữa. Nghe cụ kể vk cụ nhiều ưu điểm. Ko nên vì chuyện này mà căng thẳng. E thật chứ có nói chuyện với vk cụ cũng khó thay đổi lắm. Vì nó là cái tính rồi. Chưa kể nếu vk cụ cũng thoáng với bên nội thì theo e nó còn là ưu điểm.
Ps: bà cụ e thoáng vô cùng với bên ngoại nhưng bên nội thì 1 xu cũng ko nhả. Thế mà ông già e cũng chịu dc mấy chục năm:))
Đã yêu thì gì cũng ưng mà.
Áp dụng ngay là sốc đấy.