[Funland] Chuyển mạng internet nhà đất sang chung cư

Shan88

Xe đạp
E đang ở nhà đất và đã đóng trước 1 năm internet VNPT rồi, giờ e chuyển sang chung cư cùng quận thì được bên nhà mạng báo chuyển được, nhưng phía bên chung cư ko cho duyệt hồ sơ cho chuyển sang, lý do vì gói cước ở nhà đất hiện tại của e đang ko phù hợp vì giá gói cước đang bị thấp hơn với giá mặt bằng chung hạ tầng chung cư, và thông báo với e muốn chuyển thì bắt buộc phải + thêm ~90k/1 tháng so với gói cước cũ.
Cho e hỏi chỗ chung cư các cụ có tình trạng này ko? Các cụ lắp mới internet gói cước ở chung cư tối thiểu là bao nhiêu ạ? E xin cảm ơn.

Chỉnh sửa cuối:

tamtu34

Xe tải
Ôi dồi thêm 90k/tháng cho đỡ bận tâm cụ ơi, nhập gia tùy tục.

vingraux

Xe tăng
"Bên chung cư" là BQL chung cư hay tổ công tác của nhà mạng hoạt động ở khu vực chung cư? Em nghĩ là BQL thì không liên quan, còn vấn đề tổ công tác thì bác hỏi tổng đài cho nó rõ.

HeoQuay66

Xe tăng
Em chuyển qua lại CC với nhà đất suốt có sau đâu nhỉ, nếu CC có line của nhà mạng đó thì chuyển bt, chả phải thêm gì.
Nghi vấn là nhà mạng cụ ở chung cư đang phải thuê hạ tầng của tòa nhà hoặc bên khác nữa nên bị đội phí.

Vietex

Xe điện
Lắp mạng mới có khi còn được khuyến mãi nhiều hơn. Cần gì phải chuyển nhỉ.

kenny.cfyc

Xe tải
E đang ở nhà đất và đã đóng trước 1 năm internet VNPT rồi, giờ e chuyển sang chung cư cùng quận thì được bên nhà mạng báo chuyển được, nhưng phía bên chung cư ko cho duyệt hồ sơ cho chuyển sang, lý do vì gói cước ở nhà đất hiện tại của e đang ko phù hợp vì giá gói cước đang bị thấp hơn với giá mặt bằng chung hạ tầng chung cư, và thông báo với e muốn chuyển thì bắt buộc phải + thêm ~90k/1 tháng so với gói cước cũ.
Cho e hỏi chỗ chung cư các cụ có tình trạng này ko? Các cụ lắp mới internet gói cước ở chung cư tối thiểu là bao nhiêu ạ? E xin cảm ơn.
Cái này cụ phải hỏi bên BQL ở chung cư chỗ cụ.
Chung cư thì có mấy kiểu sau, phụ thuộc vào ai đầu tư hạ tầng trong tòa nhà:
- Hạ tầng do CDT bỏ tiền và phân bổ vào giá bán nhà thì thường họ sẽ cho các nhà mạng cung cấp thoải mái cho dân chọn.
- Hạ tầng do 1 nhà mạng nào đó ký HD đầu tư độc quyền vs CDT thì chỉ có nhà mạng đó cung cấp.
- Hạ tầng do 1 cty thứ 3 ký với CDT để đầu tư thì bên thứ 3 này cũng hay cho nhiều nhà mạng nhưng với điều kiện đạt được thỏa thuận chia sẻ lợi nhuận tốt.

Do vậy, chỉ có trg hợp 1 là đc lựa chọn thoải mái thôi. do cụ đã bỏ tiền trong mua nhà rồi,
Còn 2 trg hợp còn lại thì giá chắc chắn sẽ cao hơn ở ngoài. Trg hợp hết xx năm HD độc quyền, khi có BQT của cư dân mạnh lúc đó cho các nhà mạng vào thoải mái thì cụ mới được như ở mặt đất.

nvh_hn

Xe container

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Đúng rồi, E2 Yên Hòa, chỗ em đang ở, mạng mẽo bị bán cho 1 ông trung gian, ông này quy định là chỉ được lắp gói tầm tiền TB trở lên, rẻ là ko có, thậm chí KM 2 tháng theo gói tt 1 năm cũng nhịn, nhiều lúc cũng ức chế,
Nôm na mấy nhà mạng muốn vào phải qua ông này, nhiều lúc nghĩ cũng chán, tự dưng phải chơi tất tay gói k+ luôn cho nó mấu

nguyentoan.uct

Xe điện
Thường có quy định gói cước tối thiểu với nội thành, ngoại thành thì có được gói thấp hơn. Còn nếu cùng quận thì e nghĩ ko có đâu, cụ cứ làm ầm lên xem thế nào. Chuyện là năm 2018 e nhận nhà thì đăng ký gói cước của VNPT, đóng cước 1 năm, đến năm 2019 thì tự nhiên được mặc định tăng lên 1 gói cao hơn, gọi hỏi thì bảo là giờ yêu cầu của bộ ngành gì đó như thế. Nhưng bọn nó ko biết là vk e lại làm bên CĐT của dự án nên có thông tin, hỏi lại thì bọn nó định tát nước theo mưa.
Kiểu như link e trích dẫn. E bực quá cắt mạng luôn, bọn nó còn mò lên nhà e mấy lần đòi cái modem e còn ko trả. Sau đấy em chuyển sang dùng mạng phát từ sim 4G cho đến bây giờ cũng được khoảng 5 năm rồi. Chả phụ thuộc bố con thằng nào, chuyển nhà em xách cục phát đi là xong.

namson229

Xe điện
BQL chung cư to gớm, e tưởng giá này thì làm việc với nhà mạng thôi chứ nhỉ? gói thấp, cao do người dùng lựa chọn? còn ở chung cư nộp tiền phí dịch vụ theo quy định (dân cư ở nộp ntn, mình nộp như vậy: tiền gửi xe, vệ sinh....)

vt2phuc

Xe điện
BQL chung cư to gớm, e tưởng giá này thì làm việc với nhà mạng thôi chứ nhỉ? gói thấp, cao do người dùng lựa chọn? còn ở chung cư nộp tiền phí dịch vụ theo quy định (dân cư ở nộp ntn, mình nộp như vậy: tiền gửi xe, vệ sinh....)
Có thế mới có xèng về quỹ tăng phần thu nhập chứ :D

piston

Xe container
Thong thả dùng hết gói rồi chuyển vậy.

poiuy

Xe ba gác
Nói thế chứ ai chịu phí làm hạ tầng để nhà cung cấp vào khai thác? Nếu hạ tầng đã nằm trong giá bán nhà thì không nói, còn phải đầu tư riêng thì họ phải thu để bù đắp là chính đáng thôi.

4X4=16

Xe điện
Cụ xem cc nhà cụ có bao nhiêu nhà mạng được thầu, nếu nhiều thì cứ nhà mạng nào rẻ nhất mà dùng.

ambdiep

Xe buýt
Cái này cụ phải hỏi bên BQL ở chung cư chỗ cụ.
Chung cư thì có mấy kiểu sau, phụ thuộc vào ai đầu tư hạ tầng trong tòa nhà:
- Hạ tầng do CDT bỏ tiền và phân bổ vào giá bán nhà thì thường họ sẽ cho các nhà mạng cung cấp thoải mái cho dân chọn.
- Hạ tầng do 1 nhà mạng nào đó ký HD đầu tư độc quyền vs CDT thì chỉ có nhà mạng đó cung cấp.
- Hạ tầng do 1 cty thứ 3 ký với CDT để đầu tư thì bên thứ 3 này cũng hay cho nhiều nhà mạng nhưng với điều kiện đạt được thỏa thuận chia sẻ lợi nhuận tốt.

Do vậy, chỉ có trg hợp 1 là đc lựa chọn thoải mái thôi. do cụ đã bỏ tiền trong mua nhà rồi,
Còn 2 trg hợp còn lại thì giá chắc chắn sẽ cao hơn ở ngoài. Trg hợp hết xx năm HD độc quyền, khi có BQT của cư dân mạnh lúc đó cho các nhà mạng vào thoải mái thì cụ mới được như ở mặt đất.
cụ chuẩn nè. em cũng mới bực ông vnpt và chuyển sang fpt, mặc dù vnpt là độc quyền chỗ CC em :D, đội FPT đi ké nhờ đường hạ tầng của VNPT