[Funland] Chuyện hàng xóm

junkim12

Xe buýt
Kính thưa các Cụ/Mợ. Hiện em đang có một vấn đề với hàng xóm nhà mình, mong các Cụ/mợ tư vấn giúp. Hiện nhà em và nhà hàng xóm quay lưng vào nhau, 2 nhà cách nhau một khoảng không chừng hơn 1m (khoảng không này là của nhà hàng xóm). Trước khi xây nhà em có sang xin phép được mở cửa sổ (cửa nhựa kính lùa). Gần đây mấy đứa nhỏ nhà em nó mới vứt vỏ kẹo qua cửa sổ, sau đó ông hàng xóm sang nhắc nhở, em cũng đã quán triệt bọn nhỏ ko được vứt cái gì sang và em cũng sang xin lỗi và nhặt vỏ kẹo đi. Ko hiểu sao hôm nay ông ấy lại sang bắt nhà em lấp cửa sổ vào. Các Cụ/Mợ nào đã gặp trường hợp này có thể tư vấn cho em được không ạ. Trường hợp ông ấy kiện ra phường thì em có phải xây lấp cửa sổ nhà mình? Cám ơn Cụ/mợ tư vấn.

Trang điểm Tử thi

Xe container
Cửa ko mở vào đất ng ta thì ko việc gì phải bịt nhé :D Nhưng họ có quyền xây bức tường che cửa sổ nhà cụ :))

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Có thông tư nghị định đấy. Dưới 1,2m thì không được, không nhớ chắc lắm. Tìm với gúc lúc là có thôi.

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
đất của họ thì mình làm ô thoáng hoặc cửa chớp.
Cụ mở cánh ra là sai rồi. Nó đã bắt bịt là ghét lắm rồi đấy :D
Cụ chắc chắn là đất của họ hay đất lưu không rồi tính tiếp

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Họ kiện thì cụ phải xây lấp cửa thôi , nhưng cụ xem có thể trì hoãn vs hàng xóm nhà cụ tầm 1-2 tháng để tình hình dịu đi và tính tiếp
Cụ cũng nên bảo trẻ con nhà cụ ko tái diễn, ko thì hỏng đấy ạ

Dodge Ram

Xe điện
Yêu nhau rào dậu cho kín! Ông hàng xóm không nể nang ngay từ đầu có phải đỡ rách việc không?!:))

Đá sỏi

Xe buýt
Kính thưa các Cụ/Mợ. Hiện em đang có một vấn đề với hàng xóm nhà mình, mong các Cụ/mợ tư vấn giúp. Hiện nhà em và nhà hàng xóm quay lưng vào nhau, 2 nhà cách nhau một khoảng không chừng hơn 1m (khoảng không này là của nhà hàng xóm). Trước khi xây nhà em có sang xin phép được mở cửa sổ (cửa nhựa kính lùa). Gần đây mấy đứa nhỏ nhà em nó mới vứt vỏ kẹo qua cửa sổ, sau đó ông hàng xóm sang nhắc nhở, em cũng đã quán triệt bọn nhỏ ko được vứt cái gì sang và em cũng sang xin lỗi và nhặt vỏ kẹo đi. Ko hiểu sao hôm nay ông ấy lại sang bắt nhà em lấp cửa sổ vào. Các Cụ/Mợ nào đã gặp trường hợp này có thể tư vấn cho em được không ạ. Trường hợp ông ấy kiện ra phường thì em có phải xây lấp cửa sổ nhà mình? Cám ơn Cụ/mợ tư vấn.
Theo luật là cụ không được trổ cửa sổ, ông thông gió...etc.. ra khoảng không cách nhà hàng xóm dưới 2,5m.

Hàng xóm nhà cụ em cho là tốt đấy, tuy nhiên theo thời gian, cửa sổ nhà cụ chắc cũng gây bất tiện cho nhà người ta. Cộng với nhiều chuyện nhỏ nhặt khác nữa mà cụ không để ý nên mới dẫn đến yêu cầu lấp cửa sổ. Nếu không có gì bất tiện, hoặc bất tiện ít thì cụ cứ lấp, còn nếu ảnh hưởng lớn đến sinh hoạt thì cụ cũng nên có lời tử tế với hàng xóm.
Trước em xây nhà lên, thì bịt hết ánh sáng của nhà liền kề. Em sang nhà nói với anh chị đó là mở cửa sổ sang sân nhà em để lấy ánh sáng, mà hàng xóm quyết không theo.

junkim12

Xe buýt
đất của họ thì mình làm ô thoáng hoặc cửa chớp.
Cụ mở cánh ra là sai rồi. Nó đã bắt bịt là ghét lắm rồi đấy :D
Cụ chắc chắn là đất của họ hay đất lưu không rồi tính tiếp
Đất thì đất của họ Cụ ạ. Nhưng mà em không mở cánh ra ngoài, chỉ là cửa nhựa lùa

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Yêu nhau rào dậu cho kín! Ông hàng xóm không nể nang ngay từ đầu có phải đỡ rách việc không?!:))
Đúng

Hơn nhau ở cái thái độ.
Mình mở ra nhà người ta; người ta nhắc nhở rồi chứ không phải một phát đồi bịt ngay; ấy là người ta đã rất chân tình, không cạn tàu ráo máng. Đến mức chả muốn nhắc nữa, đã yêu cầu xây bịt; mà mình còn không nhận ra cái sai, cái thiếu sót của mình.
Thái độ thì theo cái kiểu "họ kiện thì mình thế nào"; Ấy cũng là một cách cư xử.

piston

Xe container
Xây vào, tiếc gì?

Civic TN

Xe lăn
Nhà e vừa xây xong, có 1 phòng trên tầng 2 hơi bí 1 chút, ông anh hàng xóm tạo điều kiện bảo cứ mở cửa sổ sang bên nhà ông ý (hiện đang 1 tầng) nhưng e nhất định ko mở cửa sổ.
Cái gì mình không thích thì đừng làm với người khác!

dalink

Xe điện
Vâng em cám ơn Cụ. Cửa sổ thì em ko làm cửa mở ra mà chỉ lùa sang 2 bên thôi.
Lùa cũng k đc đâu cụ ạ. Nếu cụ k cần thông khí thì làm kiểu kính đục hay gạch xuyên sáng để lấy ánh sáng thôi.

humer

Xe điện
Theo luật là cụ không được trổ cửa sổ, ông thông gió...etc.. ra khoảng không cách nhà hàng xóm dưới 2,5m.

Hàng xóm nhà cụ em cho là tốt đấy, tuy nhiên theo thời gian, cửa sổ nhà cụ chắc cũng gây bất tiện cho nhà người ta. Cộng với nhiều chuyện nhỏ nhặt khác nữa mà cụ không để ý nên mới dẫn đến yêu cầu lấp cửa sổ. Nếu không có gì bất tiện, hoặc bất tiện ít thì cụ cứ lấp, còn nếu ảnh hưởng lớn đến sinh hoạt thì cụ cũng nên có lời tử tế với hàng xóm.
Trước em xây nhà lên, thì bịt hết ánh sáng của nhà liền kề. Em sang nhà nói với anh chị đó là mở cửa sổ sang sân nhà em để lấy ánh sáng, mà hàng xóm quyết không theo.
quy định ở văn bản nào cụ? nếu dạng cửa lùa ko mở cửa sang có được không?

junkim12

Xe buýt
Đúng

Hơn nhau ở cái thái độ.
Mình mở ra nhà người ta; người ta nhắc nhở rồi chứ không phải một phát đồi bịt ngay; ấy là người ta đã rất chân tình, không cạn tàu ráo máng. Đến mức chả muốn nhắc nữa, đã yêu cầu xây bịt; mà mình còn không nhận ra cái sai, cái thiếu sót của mình.
Thái độ thì theo cái kiểu "họ kiện thì mình thế nào"; Ấy cũng là một cách cư xử.
Nói thật với cụ em xin góp ý đây là trường hợp xấu nhất. Cửa em ko mở ra ngoài. Hàng xóm sang nhắc em đã sang tận nhà xin lỗi và nhắc nhở F1 nhà em ko được vứt rác ra ngoài . F1 nhà em nó mới 3 và 5 tuổi nên cũng khó bảo. Chúng mới vi phạm có 1 lần mà hôm nay ông ấy sang bắt bịt vào. Thế nên đứng trước trường hợp này em mới cần xin ý kiến cụ ạ.

Đá sỏi

Xe buýt
quy định ở văn bản nào cụ? nếu dạng cửa lùa ko mở cửa sang có được không?
Khi xây nhà em có tìm hiểu thì có qui đinh này cụ ạ, văn bản, thông tư nào em không nhớ nhưng chắc chắn là có. Cửa sổ hay bất cứ cái gì ảnh hưởng đến nhà bên cụ ạ, không cứ là cửa lùa hay cửa mở cánh, ống thông gió, thông hơi cũng không được nhé

smartdragon

Xe buýt
Nhà em và hàng xóm quay lưng vào nhau. Em để trống 6m2, hàng xóm xây hết đất mở ô thoáng sang phía nhà em lấy ánh sáng và gió, khôn vãi. Để tránh hậu họa em làm nguyên bức tường cao đủ 5 tầng, hàng xóm cú lắm nhưng cuối cùng cũng vẫn phải vui.

Longfordever

Xe buýt
Kể các cụ chuyện hàng xóm nữa: e có ô a ở chung cư, lão đó hay tập thể dục cầu thang bộ. Một hôm ra thang bộ tụt xuống đi nhậu thì thấy 1 đồng chí nằm úp mặt cầu thang, lão gọi ko được và tưởng thợ thuyền nhà ai mới xuống báo bảo vệ lên check và báo lên group nội bộ của chung cư để tìm, sau đó ung dung đi nhậu. Ai nhè người nằm cầu thang kia là say rượu và cũng ko phải thợ thuyền làm công gì mà chính là hàng xóm. Tay đó cho việc kia là sỉ nhục nên sang chửi vợ con ông a thậm tệ, gọi điện kêu ông a về ngay ko thì giết vợ con ông ấy. Lão kệ, dek về, kêu vợ con báo bảo vệ lên giải quyết. Tay hàng xóm vẫn gọi lại chửi bới lão nhưng lão kiên quyết ko về. 24h sau, lão sang nhà tay hàng xóm hỏi hắn tỉnh chưa? nếu tỉnh rồi thì sang xin lỗi vợ con lão đi. Tay hàng xóm cãi láo, ko sang, thế là bị ông a kia cho mấy đấm sưng mặt, tay hàng xóm xin lỗi rối rít. Hết chuyện ah