Chụp đêm không đèn với D90

anhcobra

Xe container
Quá ngon bác ạ, mà em nghĩ bác chụp cái này có dùng đèn cũng không được

Lúc đầu em để ISO 800 tay không cứng với lại ca si họ nhảy múa kinh quá, nhất là cái chú cầm đàn Mandolin (Chad Kimbler) và chú da đen chơi Cello (Julio Appling) nên ảnh toàn bị nhòe, sau em chơi hẳn ISO 1600 chụp nhàn hẳn, hơi bị noise nhưng mắt em kém nên nhìn thì cũng chả sao :D

2R+

Xe điện
D90 chụp ngon vật vã (l)(l)

anhcobra

Xe container
Màu sắc ở sân khấu này không khó, nếu em không nhầm thì chỉ mỗi đèn vàng. D 90 iso 1600 phang tốt bác ợ

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Màu sắc ở sân khấu này không khó, nếu em không nhầm thì chỉ mỗi đèn vàng. D 90 iso 1600 phang tốt bác ợ
Nó tuỳ loại sân khấu thôi, 1 số sân khấu thêm mấy cái đèn xanh... rồi sương mù loạn xạ chụp rất khoai.

Vấn đề không dùng đèn thành ra là phải để ISO cao, ống kính mở hết cỡ nhưng khi zoom in thì nó lại khép bớt khẩu vào nên tốc độ không thể nhanh được. Do vậy dù cố gắng kiểu gì em cũng không thể chụp được chú Chad Kimbler đang múa tay trên phím Mondolin, các cụ nhìn bàn tay của chú ấy mất hết ngón :21: , không hiểu dân pờ rồ họ muốn chụp những tình huống thế này thì họ làm gì nhỉ? :102: :102:

Còn vấn đề nữa là màu da, chú Julio da đen dưới ánh đèn sân khấu thì da chú ấy lại bóng nhẫy nên, trông như cháy sáng. Em Liz Chibucos này là dễ chụp nhất, em ấy cũng dễ thương nữa nên em ưu tiên chụp hơi nhiều. Làm bà cả có chút ghen tỵ :D

FeRAM

Xe điện
Vấn đề không dùng đèn thành ra là phải để ISO cao, ống kính mở hết cỡ nhưng khi zoom in thì nó lại khép bớt khẩu vào nên tốc độ không thể nhanh được. Do vậy dù cố gắng kiểu gì em cũng không thể chụp được chú Chad Kimbler đang múa tay trên phím Mondolin, các cụ nhìn bàn tay của chú ấy mất hết ngón :21: , không hiểu dân pờ rồ họ muốn chụp những tình huống thế này thì họ làm gì nhỉ? :102: :102:
Muốn rõ ngón thì pro hay dân thường cũng phải đẩy tốc độ lên đủ cao để bắt "chết" khoảnh khắc. Muốn có tốc độ đủ cao thì:

1. Tăng ISO lên
2. Mở khẩu rộng hết cỡ ra

Thường khi chụp những action nhanh thì nên để sang chế độ S để fix tốc độ trước (máy tự chọn khẩu). Nếu khẩu mở hết cỡ mà vẫn chưa đủ sáng thì tăng ISO lên. Với em, em chỉ tăng ISO đến mức vừa phải, ảnh bị tối quá thì về nhà dùng PS tăng sáng sau. Cách này, em thấy ít noise hơn là tăng ISO quá cao.

Bác mới chụp mà được như này là kỹ thuật cũng khá ổn rồi. Bố cục, góc chụp, ... thì em nghĩ phải luyện thêm. Em xin lấy ví dụ là cái em gì này, bác thích em nó mà nhè đúng lúc em nó quay đi mới chụp, rồi đàn có một nửa, ...

Chỉnh sửa cuối:

sv_ngheo

Xe điện
Bác thích ảnh ngon hơn nữa thì sắm thêm cái ống 70-200mm f2.8 VR, đảm bảo chụp ngon tuyệt vời khủng khiếp luôn, ảnh sáng trưng lung linh vãi cho mà xem !

Em có D70s với ống kit còi, có lần đi chụp sân khấu hít hốt đèn màu loạn xà ngầu, toàn phải đánh đu theo ánh đèn sân khấu mà chụp, nói chung rất chi là vất vả.
Chụp xong mới nghiệm ra rằng thiết bị hỗ trợ cực kỳ nhiều cho sáng tạo, bác nào kêu thiết bị chỉ là phù du thì ắt hẳn bác ấy đang kay kú vì chưa có tiền mua đồ xịn hơn ! :21:

Nhìn bác set ISO 1600 sướng nhỉ, máy em để hơn 400 là muỗi bay ầm ầm :'(:102:

belancer

Xe buýt
Công nhận Nikon dạo này đỡ noise nhỉ?
Tuy nhiên vẫn bị lốp sáng trên mặt.
Em chụp d70s chỉ dám để đến 400, công nhận là chụp sân khấu nhiều khi bất khả kháng, nếu thiết bị không đáp ứng được yêu cầu, giỏi mấy cũng chịu.

sv_ngheo

Xe điện
Công nhận là chụp sân khấu nhiều khi bất khả kháng, nếu thiết bị không đáp ứng được yêu cầu, giỏi mấy cũng chịu.
Bác nói thế này là sai quan điểm so với mấy bác khác rồi. Một số bác khác lại cho rằng máy móc không quan trọng, quan trọng là tay nghề người cầm máy cơ. Quan điểm ấy hơi nho xanh một chút, nhưng mà "hay" :21:

Em mà có nhiều xiền, cứ máy ngon em xài cho nhàn cái thân, chụp ảnh rảnh rang sáng tác, đỡ vất vả như đi đánh vật :69:

Laceti

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Buổi ca nhạc này tôi cũng tham dự nhưng ngồi bên góc phải nên không nhìn thấy bác và 2 nữa là hôm đó lần đầu tiên đi xem Ca nhạc không mang theo máy ảnh :)

Bác mới chụp mà được như này là kỹ thuật cũng khá ổn rồi. Bố cục, góc chụp, ... thì em nghĩ phải luyện thêm. Em xin lấy ví dụ là cái em gì này, bác thích em nó mà nhè đúng lúc em nó quay đi mới chụp, rồi đàn có một nửa, ...
Vâng, em sẽ cố luyện thêm vụ bố mẹ thằng cục :21:. riêng chụp ban nhạc em thấy khó vãi, mẫu nó có chịu đứng yên cho mình chụp đâu, ngó ngoáy liên tục. Cái em Liz đó cứ em dơ máy lên thì nó cười tươi nhưng vừa bấm nút thì nó lại quay sang ông cầm Canon bên góc kia :102: :102: :)) :))

Bác thích ảnh ngon hơn nữa thì sắm thêm cái ống 70-200mm f2.8 VR, đảm bảo chụp ngon tuyệt vời khủng khiếp luôn, ảnh sáng trưng lung linh vãi cho mà xem !
Cảm ơn cụ, trước mắt em tạm vui với cái ống kính chụp lưu niệm của em, chờ bao giờ giấu được một khoản thì lại lên đời :21:

Buổi ca nhạc này tôi cũng tham dự nhưng ngồi bên góc phải nên không nhìn thấy bác và 2 nữa là hôm đó lần đầu tiên đi xem Ca nhạc không mang theo máy ảnh :)
Em ngồi hàng đầu tiên bên trái sân khấu, cạnh chú phiên dịch đóa, thế mà không biết cụ để chào hỏi. giá mà quần áo cũng có logo nhỉ (b)

chauchau

Xe điện
hay quá, có bác 2s đồng minh D90, cho em học hỏi cùng với. Em mới tậu cái body, ống thì lấy mấy ống cũ của F50D ngay xưa ra dùng tạm.

Không đèn em lại đang thử thế này, các cụ tiện tay đâm cho em với để em sớm sang Xóm câu Huân chương :)):)):))

chauchau

Xe điện
@2s cụ mua ống gì rồi, ở đâu, bao nhiêu... chia sẻ em với