[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

Quê bầm

Xe điện
bên đấy toàn mua ở thôi cụ ạ, cụ cứ tìm hiểu số căn gom vào để đập thông là biết. Bên đấy ai mua đầu tư làm gì cụ :D
Cho thuê nhiều mà cụ, giá cao nên một số căn to vẫn trống gần năm nay phủ bụi chưa cho thuê được an

maroon5788

Xe buýt
E thấy chỉ khi ko đủ tiền thì mới phải đi thuê. Chứ có tiền cố tí ng ta vẫn sẽ xuống tiền mua.
Còn tâm lý đi thuê nhà, nhà k phải của mình nó khác.
Còn chung cư nhất những khu vực đầy đủ hạ tầng, tập trung trung tâm thì kể cả cũ thì giá nó sẽ vẫn đứng. Nhất những cccc xây dựng tốt, quỹ btri vận hành tốt, vị trí tốt thì nó vẫn hot. Giống như singapore những cc quận trung tâm hơn chục năm chỉ tăng giá chứ ko có giảm, vì ko có nguồn mới .

Quê bầm

Xe điện
E thấy chỉ khi ko đủ tiền thì mới phải đi thuê. Chứ có tiền cố tí ng ta vẫn sẽ xuống tiền mua.
Còn tâm lý đi thuê nhà, nhà k phải của mình nó khác.
Còn chung cư nhất những khu vực đầy đủ hạ tầng, tập trung trung tâm thì kể cả cũ thì giá nó sẽ vẫn đứng. Nhất những cccc xây dựng tốt, quỹ btri vận hành tốt, vị trí tốt thì nó vẫn hot. Giống như singapore những cc quận trung tâm hơn chục năm chỉ tăng giá chứ ko có giảm, vì ko có nguồn mới .
Cụ so sánh cc Sing với cc nhà mình nó quá khập khiêng, ko rõ cụ đã xem thử 1 vài cái cc của Sing/Malaysia/Thailand/Indo hay chưa, nó khác nhà mình nhiều lắm lắm cụ ạ, tình trạng, thu nhập, vị trí, chất lượng, cảnh quan....

Bạn bè em mấy đứa còn bán cc đi sau đó thuê lại chính khu nó bán để ở tiếp rồi làm việc khác nhé. đi thuê 15-20 củ chưa kể cộng thêm 5 củ gửi xe điện nước nữa nếu ko có $ thì có mà dám nghĩ đến thuê, em thì chưa gặp ai đi thuê cc cỡ 15-20 củ/ tháng mà ko có khả năng mua ít nhất 1 cái nhà cả cụ ạ có người còn có vài cái nhà đất và ts khác

maroon5788

Xe buýt
Cụ nào bảo hơn 4-5 tỷ thì sao k mua nhà đất mà ở cc thì theo cá nhân e: nhà đất 4ty thì trong ngõ bé, diện tích nhỏ giỏi thì 30-40m, xây chắc k vừa ý, trong khi đó cc 4-5 ty là cao cấp rộng rãi rồi
Nhà đất muốn ở thoải mái ít nhất phải 5-60m mà 5-60m thì giá cao quá k nên ng ta chọn mua cc

Savicevic

[Tịch thu bằng lái]
Cụ so sánh cc Sing với cc nhà mình nó quá khập khiêng, ko rõ cụ đã xem thử 1 vài cái cc của Sing/Malaysia/Thailand/Indo hay chưa, nó khác nhà mình nhiều lắm lắm cụ ạ, tình trạng, thu nhập, vị trí, chất lượng, cảnh quan....

Bạn bè em mấy đứa còn bán cc đi sau đó thuê lại chính khu nó bán để ở tiếp rồi làm việc khác nhé. đi thuê 15-20 củ chưa kể cộng thêm 5 củ gửi xe điện nước nữa nếu ko có $ thì có mà dám nghĩ đến thuê, em thì chưa gặp ai đi thuê cc cỡ 15-20 củ/ tháng mà ko có khả năng mua ít nhất 1 cái nhà cả cụ ạ có người còn có vài cái nhà đất và ts khác
Em thì vừa quyết định đi thuê, lấy tiền mua đất, để ít nữa bán đất mua được 2 căn cc cho 2 thằng.
Cụ hình như đang tìm khu Cầu giấy. Em thấy Parkhome nó đang có nhiều chương trình: ls 0% 8 tháng, ck 5%... Cụ có thể dùng tiền thuê trả gốc và lãi.
Chung cư mới được cái vay ngân hàng trả dân, ko phải trả 1 cục như mua cc cuc

Green life 8

Xe máy
Đây mời các cụ xem chung cư ở singapore, có phải là đẹp long lanh vườn cảnh rộng gì đâu mà vẫn đắt, đơn giản vì không có chung cư mới thôi. Lưu ý ở mỗi chung cư đều có ghi chú "đi bộ bao nhiêu phút đến MRT" mà singapore nó cũng nóng ẩm quanh năm như mình thôi. Miền bắc còn có vài tháng mát mẻ chứ singapore nóng quanh năm. Cứ có hạ tầng công cộng là dân quen đi hết, không phải đợi tâm lý thích đi bộ hay không. Trung Quốc còn cấm được xe máy cơ mà.

Quê bầm

Xe điện
Em thì vừa quyết định đi thuê, lấy tiền mua đất, để ít nữa bán đất mua được 2 căn cc cho 2 thằng.
Cụ hình như đang tìm khu Cầu giấy. Em thấy Parkhome nó đang có nhiều chương trình: ls 0% 8 tháng, ck 5%... Cụ có thể dùng tiền thuê trả gốc và lãi.
Tòa đó mới xây nhưng giá ngáo quá ko mua được cụ ạ, em cũng qua xem 1 căn định thuê nhưng xem xong thì thôi ạ

maroon5788

Xe buýt
E từng ở sing cc khu vịnh marinabay, ở khu orchard Peterson, và khu mà chuyên cho thuê mà dân du học sinh vn hay thuê ở. Những khu marinabay, orchard thì nó vẫn là siêu đắt và nó chỉ tăng x lần theo thời gian.
còn những chung cư khu dân việt hay thuê 4 ngủ ở đó cho thuê mỗi phòng 1500-2000 đô 1 phòng, tính ra khoảng 6-8k đô cho 1 căn như thế đủ dịch vụ giặt dọn thôi. Và cc cũ đấy chả có gì chỉ gần MRT.

tuan2681

Xe điện
chung cư cũ vẫn thỏa thuận vay bank giải ngân cho chủ nhà được mà cụ. cứ pháp lý sổ đỏ đầy đủ là triển được hết.
lãi suất lại còn được chọn bank cơ.
ví dụ bọn Shinhan cho vay thế chấp nhà đã có sổ khá rẻ.

huylinht

Xe buýt

Chung cư HDB ở Sing (nhà xã hội của chính phủ) chẳng khác gì tái định cư ở VN

alceste

Xe điện
Căn họ bán 6 tỏi thì thuê cỡ 15-17tr/tháng, căn họ rao 7 tỏi thì thuê 18-20/tháng khi nó mới cứng, đôi năm sau nó cũ hơn thì chưa biết thế nào ạ. Ai có nhiều $ ko cần lăn tăn hiệu quả đầu tư hay để vợ con các cụ ở quê an tâm khâu tư tưởng thì mua, ai có phương án khắc hay lăn tăn hiệu quả đầu tư thì cứ thuê cho linh hoạt , giá đó bảo nó tăng nữa thì em e là hơi khó
TMO căn 2 ngủ ko đồ, giá mua là 4.4 thì h đã có bên vp cho thuê vào chào thuê là 15-17M/tháng cụ ạ. Căn 6 tỉ (3 ngủ) là 25M, và họ sẽ tự trang bị đồ để match với khách thuê. Khi nào bàn giao họ sẽ kí hd thuê luôn. Đấy là cụ thể bên vp thuê họ đang chào chủ căn hộ ở TMO, những chỗ khác em khôgn biết ạ.

Quê bầm

Xe điện
TMO căn 2 ngủ ko đồ, giá mua là 4.4 thì h đã có bên vp cho thuê vào chào thuê là 15-17M/tháng cụ ạ. Căn 6 tỉ (3 ngủ) là 25M, và họ sẽ tự trang bị đồ để match với khách thuê. Khi nào bàn giao họ sẽ kí hd thuê luôn. Đấy là cụ thể bên vp thuê họ đang chào chủ căn hộ ở TMO, những chỗ khác em khôgn biết ạ.
Golden park Sale chào em căn 3 ngủ cỡ 120-130m2, to nhất tòa giá 22tr/ tháng full đồ ạ, còn sale hay tòa khác họ rao bao nhiêu em chịu ạ

Hacking

Xe tăng
Đây mời các cụ xem chung cư ở singapore, có phải là đẹp long lanh vườn cảnh rộng gì đâu mà vẫn đắt, đơn giản vì không có chung cư mới thôi. Lưu ý ở mỗi chung cư đều có ghi chú "đi bộ bao nhiêu phút đến MRT" mà singapore nó cũng nóng ẩm quanh năm như mình thôi. Miền bắc còn có vài tháng mát mẻ chứ singapore nóng quanh năm. Cứ có hạ tầng công cộng là dân quen đi hết, không phải đợi tâm lý thích đi bộ hay không. Trung Quốc còn cấm được xe máy cơ mà.

hdb là nhà ở xã hội của Sing :D. Mà cụ đi so với bọn giàu hơn mình cả 10,20 lần làm gì :D. chưa kể bọn nó đất bé tí.

Green life 8

Xe máy
hdb là nhà ở xã hội của Sing :D. Mà cụ đi so với bọn giàu hơn mình cả 10,20 lần làm gì :D. chưa kể bọn nó đất bé tí.
mới so nhà xã hội mà giá đã cao thế, thì mời xem nhà condo hay apartment thì đắt gấp 3,4 lần nhà HDB, nhìn lại hoa mắt, mời các cụ xem giá thuê nhà hàng tháng bình thường, giá theo tháng nhé:

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
mới so nhà xã hội mà giá đã cao thế, thì mời xem nhà condo hay apartment thì đắt gấp 3,4 lần nhà HDB, nhìn lại hoa mắt, mời các cụ xem giá thuê nhà hàng tháng bình thường, giá theo tháng nhé:

? Rẻ nhỉ? Có căn 4200S$ mà tận 614 sqft kìa. Thế này rẻ hơn cả SG à, vô lý nhỉ? :-?

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
4200$ là 71 triệu VND, không phải 7 triệu. Tính như cụ thì là đắt gấp gần 12 lần sài gòn.
Cụ tranh luận với mấy kẻ đầu óc bã đậu làm gì. Nói thế chứ có nói nữa họ cũng ko hiểu đâu.
Đã dốt còn thích phát biểu 4200$ ~ 71tr VND/57m2, thì chả 1.2 triệu/m2/tháng.
Thu nhập Sing 55000$ gấp 12 lần Sài Gòn, quy ra Sài Gòn chả 100k/m2 thì sao? =))

p/s: Đừng bảo mấy cụ không đem thu nhập vào nhé? Ngáo nó vừa chứ. Đúng đầu óc bã đậu thật :))