[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
PCCN thì sao cụ, chung cư an toàn pccc gấp mấy lần nhà đất.
Nhà cụ có bình chữa cháy ko, cóđầu báo khói , báo nhiệt ko. Nhà cụ có cầu thang thoát hiểm ko.

Tường hỏng sao lại ko sửa đc. Nói thậtở cc thích vứt rác lúc nào thì vứt rất tiện văn minh, cònở nhà đất phải vứt theo giờ, quá giờ 1 là phải để trong nhà, 2 vứt ra đường. V
Các cụ cứ lôi cái pccc ra để so sánh. Chứ thực tế nhà đất người ta chưa quan tâm đến pccc do ko bị bắt buộc thôi. Chứ đầu tư mấy cục báo cháy báo khói với hệ thống thoát hiểm có đáng mấy đâu.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
CC tăng là có cái lý của nó. Để cụ nào không có điều kiện mua CC thì xuống ở nhà ngõ ngách. 30m2 chồng 6 tầng ở tứ đại đồng đường không hết 😁
Bình thường giá 20, đùng cai tăng lên 30, chất lượng thì giảm dần, chả hiểu lý gì :))

moilaiSP

Xe hơi
Các cụ cứ lôi cái pccc ra để so sánh. Chứ thực tế nhà đất người ta chưa quan tâm đến pccc do ko bị bắt buộc thôi. Chứ đầu tư mấy cục báo cháy báo khói với hệ thống thoát hiểm có đáng mấy đâu.
Cụ nói quá chuẩn. Người ở nhà đất thấy không cần trang bị cảm biến cháy nổ thì họ không làm, vì đa số nhà nhất, nhất là nhà phố và ngõ rộng, nhà đất thấp tầng, biệt thự, liền kề chỉ sinh hoạt gđ bình thường rất ít khi cháy, cháy nhà bên cũng ít ảnh hưởng vì thoát ra dễ. Chỉ có CC nguy hiểm, cao tầng, khi cháy cả tòa và cả tầng bị do chung cầu thang, chung nhiều hệ thống điều hòa, điện, ... nên nguy hiểm không lối thoát. Chứ nhà đất giả sử có cháy chút đã nhảy hết ra ngoài rồi. Tóm lại, không an toàn cái gì mới phải trang bị cái chống, chữa cái ấy. Cụ nào càng khoe cái hệ thống chống cháy của CC chứng tỏ cụ ấy đang run sợ lo cháy.

Cụ nói chuẩn. Nhà em bên nội 5 anh em trai không ai ở CC. Bên ngoại toàn ở CC, nhưng chỉ ở không quá 4 năm lại đổi sang căn CC khu khác. Mặc dù mỗi lần đổi là lên cấp cao hơn chút (giờ đang ở CC Sunshine City Ciputra), nhưng em cứ sang chơi được lúc là muốn về ngôi nhà đất của mình. Được cái trên 1 mặt bằng, nhưng em cảm giác ở CC không khí trong phòng hơi ngột ngạt, chả biết hàng xóm là ai, chỗ phơi quần áo thì không đủ mà phơi ra che hết cái hành lang, cứ đc 3-5 năm là ra hành lang thì hơi có mùi... rác,...
Tất nhiên khi bán lại là lỗ. Nghe nói thời điểm này thì mới tăng giá.
Các bố tôn thờ chung cư, Một là không có tiền mua mặt đất hoặc liền kề, Hai là mới lên ở nên chưa thấy được bất cập, cứ ở đi, 5 năm đổ ra thôi. Kiểu gì cũng muốn xuống đất. Cứ nhìn người giàu ấy, chả ai muốn ở chung cả, rách việc

freakingprime

Xe buýt
Cụ nói quá chuẩn. Người ở nhà đất thấy không cần trang bị cảm biến cháy nổ thì họ không làm, vì đa số nhà nhất, nhất là nhà phố và ngõ rộng, nhà đất thấp tầng, biệt thự, liền kề chỉ sinh hoạt gđ bình thường rất ít khi cháy, cháy nhà bên cũng ít ảnh hưởng vì thoát ra dễ. Chỉ có CC nguy hiểm, cao tầng, khi cháy cả tòa và cả tầng bị do chung cầu thang, chung nhiều hệ thống điều hòa, điện, ... nên nguy hiểm không lối thoát. Chứ nhà đất giả sử có cháy chút đã nhảy hết ra ngoài rồi. Tóm lại, không an toàn cái gì mới phải trang bị cái chống, chữa cái ấy. Cụ nào càng khoe cái hệ thống chống cháy của CC chứng tỏ cụ ấy đang run sợ lo cháy.
Năm nào riêng HN cũng có vài vụ cháy nhà đất chết người, cụ đến mà nói những lời kia với họ ấy cụ. Đúng là điếc không sợ súng :))

Jangmi

Xe buýt
Chỉ khi nào xuống được biệt thự hoặc liền kề mà có bảo vệ canh giữ thì em mới chuyển khỏi chung cư. Mà 2 kiếp nữa chắc em cũng không mua được biệt thự :)) vậy nên trung thành với chung cư mãi thôi. Tết nhất hoặc rảnh rỗi là sập cửa bốc cả nhà đi chơi, chẳng lo lắng gì hết, sướng gì đâu. Mất mấy chục phút là vừa đi mua thuốc, vừa đi siêu thị, vừa đi gội đầu, con tự đi bộ đi học, tiết kiệm được khối thời gian và sức khỏe. Con nhỏ thì chỉ cần hạ cánh xuống tầng 1 là vô số bạn để chơi, chưa kể đủ các lớp ngoại khóa trong khu rất là tiện.

Mà nói chung cũng nên ở chung cư bớt cho cây cối nó còn có đất để sống các cụ nhỉ
Em ở mặt đất hơn 20 năm giờ mới lên chung cư được 5 năm mặc dù chỉ là chung cư bình dân nhưng e ko có ý định xuống đất nữa, từ khi lên chung cư đầu gối e ko còn kêu lục cục mỗi lần leo lên gác nữa, cũng ko còn cảnh tết nhất phải bê mâm cơm cúng lên tầng 5 để thắp hương nữa

gadi2banh

Xe điện
Chắc tâm lý cụ như nào chứ em ở 48m2 đất mặt phố Lương Văn Can 20 năm, ở tiếp 55m2 đất mặt phố Mai Anh Tuấn 10 năm rồi lên 145m2 chung cư gần 20 năm mà ko hề có ý định xuống lại dưới đất. Tính về tổng diện tích sử dụng thì 3 nơi này tương đương nhé. Hoặc em chưa ở trong ngõ ngách nên chưa cảm nhận đc cái hay ho dưới đất vì thấy nhiều người thà ở ngách còn hơn lên cao
Cụ nói mát hay nhỉ, trong ngõ thì so thế nào đc với phố :)

gadi2banh

Xe điện
Cụ nói chuẩn. Nhà em bên nội 5 anh em trai không ai ở CC. Bên ngoại toàn ở CC, nhưng chỉ ở không quá 4 năm lại đổi sang căn CC khu khác. Mặc dù mỗi lần đổi là lên cấp cao hơn chút (giờ đang ở CC Sunshine City Ciputra), nhưng em cứ sang chơi được lúc là muốn về ngôi nhà đất của mình. Được cái trên 1 mặt bằng, nhưng em cảm giác ở CC không khí trong phòng hơi ngột ngạt, chả biết hàng xóm là ai, chỗ phơi quần áo thì không đủ mà phơi ra che hết cái hành lang, cứ đc 3-5 năm là ra hành lang thì hơi có mùi... rác,...
Ai đến nhà a e hoặc bố mẹ 1 lúc chả muốn về, có phải nhà mình đâu mà muốn ở lại (dù nhà mình là nhà trọ đi nữa). Lại còn đằng ngoại nữa chứ :)

haicot

Xe buýt
Chung cư gặp chủ đầu tư ngon, quản lý vận hành tốt, mua được căn diện tích trên 100m2 thoáng view đẹp, có 2 ban công rộng thì nhà đất cỡ biệt thự mới địch được đó cụ.

moilaiSP

Xe hơi
Chung cư gặp chủ đầu tư ngon, quản lý vận hành tốt, mua được căn diện tích trên 100m2 thoáng view đẹp, có 2 ban công rộng thì nhà đất cỡ biệt thự mới địch được đó cụ.
Vâng, nếu được căn CC như cụ nói thì quá tốt. Nhưng giá căn CC 100m2 mà cụ nói chắc giá cũng cỡ 7-8 tỷ cụ nhỉ!

xedaphuyenthoai

Xe tải
Vâng, nếu được căn CC như cụ nói thì quá tốt. Nhưng giá căn CC 100m2 mà cụ nói chắc giá cũng cỡ 7-8 tỷ cụ nhỉ!
5 tỷ là có căn rồi cụ ạ, chỉ là sẽ hạn chế 1 số như trần ko cao 3m, hầm thiếu slot... thôi. Cụ nào yêu cầu cao quá thì đành chịu

holland

Xe tăng
Đúng thế đó, cơ mà nói ở CC vậy chỉ có biệt thự mới địch được thì hơi quá lời. Liền kề trên các ngõ to ở khu Tây hồ ở rất thích. Chỉ có thể nói với tầm tiền ngang nhau ở CC sẽ sướng hơn.

moilaiSP

Xe hơi
Đúng thế đó, cơ mà nói ở CC vậy chỉ có biệt thự mới địch được thì hơi quá lời. Liền kề trên các ngõ to ở khu Tây hồ ở rất thích. Chỉ có thể nói với tầm tiền ngang nhau ở CC sẽ sướng hơn.
Cụ nói đúng, nhưng em thấy đúng từng đoạn. Em xin bổ sung thêm suy nghĩ của em là nếu tầm giá ngang nhau thì: từ 7 tỷ trở xuống thì ở CC sẽ sướng hơn; còn từ 8 tỷ trở lên thì ở nhà đất sướng hơn. Vậy liệu có đúng không các cụ ?

An18

Xe máy
Tuỳ sở thích cụ ạ. Em thích mọi người trong gia đình sinh hoạt trên 1 mặt bằng. Biệt thự hay nhà vườn coi là second home thôi.

Cụ nói đúng, nhưng em thấy đúng từng đoạn. Em xin bổ sung thêm suy nghĩ của em là nếu tầm giá ngang nhau thì: từ 7 tỷ trở xuống thì ở CC sẽ sướng hơn; còn từ 8 tỷ trở lên thì ở nhà đất sướng hơn. Vậy liệu có đúng không các cụ ?

holland

Xe tăng
À vâng, trên 7 tỷ mà mua CC thấy sao sao ấy nên mình chỉ nghĩ đến phân khúc 6-7 tỉ trở xuống.