[Funland] Chung cư tăng giá kinh quá các bác 😅

2congai

Xe tải
Thế chắc em bị ký hố rồi :( Vậy có khi cứ mạnh dạn thương lượng bảo là khách ép giá quá nên tôi chỉ trả được 1% hoa hồng, ông lấy thì lấy không thì kệ ông, họ cũng phải chịu thôi nhỉ.
Khó đấy cụ, bọn mà đòi 3% này là nó bắt cụ kí hợp đồng đúng ko? Cụ mà bán cho khách nó dắt đến rồi cụ ko trả 3% là ko yên với bọn nó đâu. Bình thường thì có bọn tuan123 bán nhà đất mới đòi 3%, chung cư mà đòi vậy thì tham quá. Trc em bán nhà đất, bọn tuan123 vào kí hợp đồng 3% em cũng kí vì nhà em bán mãi ko trôi nên môi giới nào em cũng ok hết. Bọn này dắt cả trăm lượt khách ko được, nhưng cuối cùng một sale tự do lấy có 1% thôi lại dắt đc khách trả net đúng giá em mong muốn. Vậy là bọn 123 này nó quay em hỏi bằng ra tên và số cccd của khách mua nhà em để bọn nó check xem có phải khách của bọn nó dắt đến rồi tìm cách mua trực tiếp từ em ko? Nếu đúng khách của nó, nó bắt em nôn ra 3% trả bằng đc, ko quỵt hay deal đc với bọn nó đâu

bactet

Xe đạp
Khiếp cái phí môi giới. 1% cho giá trị lớn, 2,3% cho giá trị nhỏ. Kinh nghiệm của em không cho chụp hình căn cước trước khi đạt thoả thuận. Mà em nói thật chứ chả cụ nào gà để bị cắt cao cả trừ khi có lợi hơn kỳ vọng hoặc được việc mình mong muốn ạ.

oppa123

Xe hơi
Khó đấy cụ, bọn mà đòi 3% này là nó bắt cụ kí hợp đồng đúng ko? Cụ mà bán cho khách nó dắt đến rồi cụ ko trả 3% là ko yên với bọn nó đâu. Bình thường thì có bọn tuan123 bán nhà đất mới đòi 3%, chung cư mà đòi vậy thì tham quá. Trc em bán nhà đất, bọn tuan123 vào kí hợp đồng 3% em cũng kí vì nhà em bán mãi ko trôi nên môi giới nào em cũng ok hết. Bọn này dắt cả trăm lượt khách ko được, nhưng cuối cùng một sale tự do lấy có 1% thôi lại dắt đc khách trả net đúng giá em mong muốn. Vậy là bọn 123 này nó quay em hỏi bằng ra tên và số cccd của khách mua nhà em để bọn nó check xem có phải khách của bọn nó dắt đến rồi tìm cách mua trực tiếp từ em ko? Nếu đúng khách của nó, nó bắt em nôn ra 3% trả bằng đc, ko quỵt hay deal đc với bọn nó đâu
Cụ này nói đúng đấy, nếu đã kí với sàn 3%, trừ khi cụ từ chối bán cho khách của sàn và kí với sàn khác 1% và bán cho khách khác. Còn nếu vẫn bán cho khách của sàn đó dẫn đến, thì cái sàn đó nó sẽ dùng đủ các chiêu trò kể cả bẩn bựa nhất để cụ phải nôn tiền ra ko sẽ ko yên thân với bọn nó.

Tốt nhất nếu cụ ko gấp thì cụ ko bán khách kia nữa và làm với sàn mới. Còn nếu gấp thì thử thương lượng lại với sàn xem, nhưng có lẽ là khó vì ban đầu đã thống nhất với nhau rồi.

Tung Anh 1401

Xe máy
Khiếp cái phí môi giới. 1% cho giá trị lớn, 2,3% cho giá trị nhỏ. Kinh nghiệm của em không cho chụp hình căn cước trước khi đạt thoả thuận. Mà em nói thật chứ chả cụ nào gà để bị cắt cao cả trừ khi có lợi hơn kỳ vọng hoặc được việc mình mong muốn ạ.
Không chỉ Tuan123, bọn Nhà phố cũng thế cụ nhé, với CC thì phí thấp nhất là 100tr cho các căn nhỏ, căn lớn 3%. Họ chia đầu chủ, đầu khách đến 85 - 90% khoản đó rồi, cty chỉ ăn 10-15% và ít thuế thôi. Họ đủ cách để các cụ phải nôn tiền ra nhé, không xù đc của họ đâu.

Kaisa

Xe tải
Thế chắc em bị ký hố rồi :( Vậy có khi cứ mạnh dạn thương lượng bảo là khách ép giá quá nên tôi chỉ trả được 1% hoa hồng, ông lấy thì lấy không thì kệ ông, họ cũng phải chịu thôi nhỉ.
Em hơi khó hiểu vì em đi tìm chung cư, sàn hẳn hoi họ đều nói là 1% phí môi giới, chưa bao giờ 3%, căn em mua em còn được xem hợp đồng chủ kí với sàn là 1% mà.

Kaisa

Xe tải
Sàn thổ cư chúng nó gặm 3% thì phải. Còn chung cư em toàn 1% thôi.
Thì cụ này bán chung cư mà cụ, e đi tìm nhà 6 tháng nay, có sàn nào đòi 3% với chung cư đâu @@. giờ có cách nào cụ chủ bảo k bán nhà nữa, hủy hợp đồng k nhỉ?

bactet

Xe đạp
Hình như các cụ doạ ma nhiều quá. Người mua bán một lần còn có thể nói chứ các cụ đặt các cụ vào dân thứ cấp chuyên nghiêp xem có đẽ ăn được của họ không ạ. Giá trị càng cao thì % càng phải giảm đi chứ. Mà công thức em công bố nhé 1% 2% dùng cho thuế phí nhà nước. Có trường hợp 2,3% là trường hợp khác mà ít cụ gặp thậm trí 5%.

Kaisa

Xe tải
Hình như các cụ doạ ma nhiều quá. Người mua bán một lần còn có thể nói chứ các cụ đặt các cụ vào dân thứ cấp chuyên nghiêp xem có đẽ ăn được của họ không ạ. Giá trị càng cao thì % càng phải giảm đi chứ. Mà công thức em công bố nhé 1% 2% dùng cho thuế phí nhà nước. Có trường hợp 2,3% là trường hợp khác mà ít cụ gặp thậm trí 5%.
Em k rõ là như thế nào, nhưng nói thật là 6 tháng em đi tìm nhà thì 100% các sàn chỉ có 1% thôi, vì có căn thì em phải chịu thuế phí cho chủ nên e biết mà, căn em đã đặt cọc, chuẩn bị mua em còn được xem hợp đồng chủ kí với môi giới là 1% mà (căn chung cư 3N)

Leonistaaaaaaa

Đi bộ
Chuyện đọc cho vui, em nghĩ thế.
Càng đọc em càng cảm thấy câu chuyện mua cc ở thời điểm này nó như một cuộc chiến gian khổ, chiến đấu với nào cò, nào chủ nhà mà toàn phường gian manh, lươn lẹo. Chỉ có người mua là ngây thơ, ẩm ẩm IQ như cái vị 500 triệu ở câu chuyện này.
Trong khi đó trên Otofun, em thề là em chưa từng thấy người mua nào ngây thơ cả.
xin bác chia sẻ cho ng mua lần đầu này đê bớt ngây thơ ạ

Leonistaaaaaaa

Đi bộ
có bác nào trong này đang hóng mua Hoàng Thành Pearl thì trao đổi với em xíu thông tin ạ. có topic riêng nhưng không sôi nổi lắm

tunglam2806

Xe buýt
Em k rõ là như thế nào, nhưng nói thật là 6 tháng em đi tìm nhà thì 100% các sàn chỉ có 1% thôi, vì có căn thì em phải chịu thuế phí cho chủ nên e biết mà, căn em đã đặt cọc, chuẩn bị mua em còn được xem hợp đồng chủ kí với môi giới là 1% mà (căn chung cư 3N)
Em mua nhiều chung cư rồi. Đa phần chịu phí cho chủ nên có được xem hợp đồng môi giới. 1% như cụ nói thôi. Còn sàn nào bán chung cư gặm được 2-3% thi tài đó.

truongvoky1981

Xe buýt
xin bác chia sẻ cho ng mua lần đầu này đê bớt ngây thơ ạ
Có cách là đi xem nhà xong ưng thì tìm số của chủ nhà gọi làm việc trực tiếp. Thiếu gì cách tìm số chủ nhà đâu.
Cách này dành cho trg hợp nếu gặp bọn cò láo toét thì cho chúng nó móm luôn.

Kurumasuki

Xe container
có bác nào trong này đang hóng mua Hoàng Thành Pearl thì trao đổi với em xíu thông tin ạ. có topic riêng nhưng không sôi nổi lắm
Trên này các cụ đang vạch mặt các chiêu trò của cò làm loạn thị trường thì không phải chỗ cụ vào spam cho trôi tin đâu.

Suri15

Xe tăng
Các sàn đều đớp 3%, chỉ có môi giới tự do thì 1% thôi. Em đang nói đến thổ cư khúc từ 8-10 tỷ