[Funland] Chứng chỉ Ielts để làm gì?

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Bigtenis

Xe tải
Chuyên môn cao và khả năng ngoại ngữ. Là cơ sở để đi tới những ước mơ về nghề nghiệp, khả năng phấn đấu, khát vọng...

Có chuyên môn, thiếu ngoại ngữ hoặc ngược lại. Sẽ hạn chế khả năng phát triển.

Vài ba năm nữa sẽ có máy dịch, AI phát triển, thậm chí khá là chính xác.

Tôi đánh giá thấp những ông nào bài xích về việc học ngôn ngữ thứ hai, thứ ba...

ATG

Xe buýt
Vậy hỏi nhanh ông học cấp 2, cấp 3 làm gì.
Học xong cấp 1 là biết đọc biết viết, biết cộng tiền rồi. Ra xh mà lăn thôi.

Nhimtiu

Xe container
Quý hoá quá Cụ Tiu ;))
Tks cụ ạ! Thật ra cụ mợ nào ở đây chả muốn con mình ngoan và học hành đỗ đạt cả nhưng mỗi bạn là khác nhau về mọi mặt nên nhiều khi kết quả nó là cả một quá trình cụ ạ. Mình k đi học hộ f1 đc nhưng có thể hỗ trợ và đưa ra phương hướng thôi cụ. Đg vẫn còn xa lắm cụ ạ.

Bigtenis

Xe tải
Tôi có comment ở trên. Nhưng tỉnh lại là trên OF bây giờ không khác gì cái chợ...

Một cái chợ trời khổng lồ. Nó sẵn sàng bài xích những người ham muốn học hỏi. Ngôn ngữ bay kiến thức...

Nhimtiu

Xe container
Đúng vậy ạ. Nhờ có những thớ giáo dục như này nên em cũng biết khá nhiều thông tin để truyền đạt lại cho F1. Như vụ apply BK bằng SAT để có lựa chọn nhẹ nhàng và đỡ tốn công sức nhất.
Vâng thật ra em nghĩ đúng là cũng có những bố mẹ có thể vì cv cũng k để ý sát sao hết các vđ học hành của f1 đâu. K phải gđ nào cũng giống nhau nên nếu có cụ mợ nào có f1 đang học ở độ tuổi này có thể sẽ biết thêm 01 số kinh nghiệm mợ ạ.

Đá Ốp Lát

Xe điện
IELTS có cả trên 9.0 cơ ạ???
Người đạt tiêu chí như cụ miêu tả thì phải từ 9.0 trở lên.
Hầu hết học sinh tốt nghiệp cấp 3 không phải khối chuyên Anh thì 7.5 đã là bức tường cao khó trèo rồi.
Do Ielts có khoảng cách khá xa 0.5 trên thang 10 cho mỗi bậc nên khi nhóm một loạt các cháu có chứng chỉ bằng nhau thì lại không đánh giá đồng hạng được như điểm thi Đại học chênh nhau đến 0.25 trên thang 30 điểm (nghĩa là nếu quy về thang 10 điểm thì tương ứng với 0.08.

Nowherelands

Xe buýt
Nói chung nhóm trung bình khá trở lên về kinh tế, nhóm công chức và trí thức có điều kiện thì gần như 100% đầu tư cho con học tiếng Anh, phấn đấu lấy các chứng chỉ quốc tế với mục tiêu du học, vào ĐH top đầu trong nước.
Nhóm trung bình trở xuống thì quả thật hơi khó, chỉ có tỷ lệ nhỏ cố gắng cho con theo học tiếng Anh (gia sư hay các trung tâm học phí thấp), vì nói gì thì bây giờ học phí tiếng Anh vẫn là cao nhất trong các môn học thêm.
Nhóm còn lại thì quá đa dạng, không rõ thuộc các thành phần nào thì luôn chê bai, dè bỉu việc học tiếng Anh, lấy chứng chỉ là phí tiền với niềm tin mãnh liệt sắp tới AI có thể thay thế con người mọi nhẽ, không cần học.

Nhimtiu

Xe container
Nói chung nhóm trung bình khá trở lên về kinh tế, nhóm công chức và trí thức có điều kiện thì gần như 100% đầu tư cho con học tiếng Anh, phấn đấu lấy các chứng chỉ quốc tế với mục tiêu du học, vào ĐH top đầu trong nước.
Nhóm trung bình trở xuống thì quả thật hơi khó, chỉ có tỷ lệ nhỏ cố gắng cho con theo học tiếng Anh (gia sư hay các trung tâm học phí thấp), vì nói gì thì bây giờ học phí tiếng Anh vẫn là cao nhất trong các môn học thêm.
Nhóm còn lại thì quá đa dạng, không rõ thuộc các thành phần nào thì luôn chê bai, dè bỉu việc học tiếng Anh, lấy chứng chỉ là phí tiền với niềm tin mãnh liệt sắp tới AI có thể thay thế con người mọi nhẽ, không cần học.
NN học cần có thời gian và cả thực hành nữa, sau này sử dụng đc thì nó mới là của mình để mà giao tiếp rồi cv. Chứ kiểu cái gì cũng AI thì kiểu đến nhà hàng há mồm ra có em robot bón thức ăn vào xong lại lai mồm cho thì ăn nó cũng mất sướng. Cái gì tự làm đc thì nó đều có cái hay của nó cụ nhể.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tks cụ ạ! Thật ra cụ mợ nào ở đây chả muốn con mình ngoan và học hành đỗ đạt cả nhưng mỗi bạn là khác nhau về mọi mặt nên nhiều khi kết quả nó là cả một quá trình cụ ạ. Mình k đi học hộ f1 đc nhưng có thể hỗ trợ và đưa ra phương hướng thôi cụ. Đg vẫn còn xa lắm cụ ạ.
Em nhớ cách đây 3 năm cậu nhớn nhà em (chỉ học TA ở trường) xin tiền đóng thi
Ielts. Sau báo kết quả 7.5 điểm. Em ko hiểu chấm thang điểm thế nào nên hỏi vài người quen thì bảo kết quả tốt nên em cũng mừng lắm ;))

Nhimtiu

Xe container
Em nhớ cách đây 3 năm cậu nhớn nhà em (chỉ học TA ở trường) xin tiền đóng thi
Ielts. Sau báo kết quả 7.5 điểm. Em ko hiểu chấm thang điểm thế nào nên hỏi vài người quen thì bảo kết quả tốt nên em cũng mừng lắm ;))
Vâng tầm 7.0 lên là cũng ổn để học hành hay cv đc rồi cụ ạ.

wiv

Xe hơi
Đơn giản là vì xã hội cần nên mọi người học thế thôi

Smile1102

Xe container
Sao cụ biết như bọn Mỹ dc :))
Nói chuyện giao tiếp hằng ngày thì cháu thấy đa số mn sẽ bị ntn: Mình nói nó hiểu, nó nói (cho mình nghe) mình hiểu, nhưng nó nói với nhau thì mình lost :D
Em đi cùng nó sang Mỹ 2 tuần và quan sát nó giao tiếp trong đám bạn, giao tiếp với roomate, đi chơi và tham gia các hoạt động của trường, đi chơi thể thao với nhau, ra ngoài giao tiếp mua bán và hỏi nó coi có trở ngại gì ko?
Em tuy TA dốt như bò nhưng là con bò kiểu làm việc hàng ngày với bọn Tây nên ít nhiểu hiểu đc nó đang ntn khi quan sát nó trong môi trường mới.
Thực sự trc khi đi em còn băn khoăn ko biết có nên cho nó học khóa giao tiếp ko vì con em tiếng Việt cũng ít nói chứ đừng nói TA, nhưng nó cứ bảo ko cần đâu mà em vẫn bán tín bán nghi cho tới khi quan sát nó ở bên đó mới yên tâm hẳn. Hôm trc sinh nhật nó sau khi sang Mỹ 3 tuần đã thấy có đc 15-20 bạn đủ các quốc tịch dự sinh nhật rồi nên em thấy nó ko có vde và rào cản về ngôn ngữ. Còn việc khác thì chưa kiểm chứng đc.

Smile1102

Xe container
Em đang làm cty công nghệ Mỹ (nằm trong nhóm FAANG đây), và TA là cản trở tuyệt đối với em khiến em rất mệt mỏi và bất lợi.
Nếu chỉ để kiếm cơm ăn thì ở VN giờ này chắc học hết C3 là đủ, còn để vươn lên các vị trí cao trong các cty qte và ko chỉ giới hạn cơ hội ở VN thì TA tốt là điều bắt buộc.
Vậy nên tùy tầm nhìn của bố mẹ mong muốn xa đến đâu thì có đầu tư học hành tương ứng thôi.
Em ko đặt bài toán là con em chỉ cần kiếm đc việc hay sợ thất nghiệp, em muốn xây cho nó cái móng để có thể lên đc 10-20-30 tầng nếu nó thực sự muốn.
À ngoài ra các cụ cứ bẩu bọn Tây nói TA nhoay nhoáy vẫn thất nghiệp, đâu phải cứ Tây là giỏi TA, bọn Tây có thể nói TA suốt ngày mà TA vẫn dốt như thường nhé, ví dụ điển hình là điểm trung bình SAT Mỹ thấp tè (1000-1100 gì đó) toàn thi TA đấy ạ.
Ps: Bên cạnh TA con em vẫn học môn khác nhé :D nhà em còn rồ Toán hơn rồ TA, đơn giản vì bố mẹ đều đã từng học chuyên Toán và yêu thích môn Toán và thích con giòi Toán.

buicongchuc

Xe ba gác

Thích Nói Phét

Xe điện
Anh này là anh phải lên kêu gào xin đi làm căn cước đây chứ gì?

Biết thì hẵng nói nhé em/cháu!
Làm màu là làm màu, anh còn chẳng đủ trình độ lý luận rồi lại đi đá đểu việc cá nhân =))