[Funland] Chống ẩm máy ảnh

Các cụ thấy có cần phải có tủ chống ẩm cho máy ảnh DSLR không?

• Tổng bình chọn
    191

boy_xedap

Xe điện
Em cũng mới mua máy D90, thấy các bác cũng cầu kỳ nào là mua hộp chống ẩm, hạt hút ẩm, máy hút ẩm, ẩm kế,...Mấy thớt bên vnphoto thấy cũng bàn nát nước về việc chống ẩm cho máy ảnh. Em có cái máy Sony Pns đểu dùng mãi có cần ẩm ẻo gì đâu vẫn chạy phe phé hay là cái dòng DSLR này nó cần cầu kỳ như thế?

Em muốn hỏi các cao thủ có cần thiết phải chống ẩm không? Vì các cửa hàng người ta cũng bầy máy đầy ra đó có cần chống ẩm qué gì đâu. Hơn nữa nếu không chống ẩm thì nó làm sao?Đã ai bị hỏng máy khi không chống ẩm chưa. Em định chả mua gì chống ẩm cho em nó để xem nó ra làm sao.

4X4=16

Xe điện
Em có cách chống ẩm tuyệt vời là nhét vào cốp xe máy, vì chỗ đó nằm gần máy nên rất ấm.

ktsthh

Xe container
Văn phòng thiết kế,Công ty CP tư vấn kiến trúc TAC
Em thấy bảo cách giẻ nhất là mua cái hộp như kiểu đựng đồ tủ lạnh nhưng loại to + thêm ít túi hút ẩm + vệ sinh thường xuyên là ok lắm roài ạ !

boy_xedap

Xe điện
Có nhất thiết phải chống ẩm không các cụ?

lengkeng

Xe tăng
Vấn đề là chống mốc và nấm chứ ko phải ẩm... :)

Libor

Xe điện
Có nhất thiết phải chống ẩm không các cụ?
Chả cần... cụ vẫn chụp đc là đc rồi...mấy ông chơi DSLR toàn "vớ vỉn" í mờ... bày đặt mua tủ chống ẩm chủ yếu là để khoe tủ ai to, tủ ai bé thui ợ! :)) mạch điện của nó thì chả sợ... mấy cụ ý lại đi sợ mốc... ống kính! ke ke ke

sv_ngheo

Xe điện
Giống hồi xưa nuôi chó Nhật, cho ăn cả trứng vịt lộn uống sữa, sạch sẽ thuốc thang đều mà nó vẫn chết toi. Sau đấy xuống giá vứt ra đường chả làm sao cả, khỏe re :))

boy_xedap

Xe điện
Nghe các cụ thế thôi em chả ẩm mới ẻo nữa xem có làm sao cầu kỳ làm gì. Hỏng thì sửa, không sửa được thì mua cái mới.

khottabit

Xe container
Giống hồi xưa nuôi chó Nhật, cho ăn cả trứng vịt lộn uống sữa, sạch sẽ thuốc thang đều mà nó vẫn chết toi. Sau đấy xuống giá vứt ra đường chả làm sao cả, khỏe re :))
Hơ hơ chuẩn. Kụ vứt em bộ gear của kụ đê, khoẻ re á :21:

aijin

Xe tăng
May quá có cụ Boy làm chuột bạch rồi có gì cụ cho thông tin sớm để em bán mịe cái tủ chống ẩm đi lấy xiền uống rượu :))

xe365vn

Xe container
e để lên nóc TV *** to. đang sợ khô quá, vỡ hết cả nhựa =))

boy_xedap

Xe điện
Thôi các cụ để em làm chuột bạch nhá, em sẽ để qua mùa nồm này xem có làm sao không, có gì em sẽ báo cáo kết quả.

Nhôm nhựa

Xe điện
Thôi các cụ để em làm chuột bạch nhá, em sẽ để qua mùa nồm này xem có làm sao không, có gì em sẽ báo cáo kết quả.
cụ cứ chụp thường xuyên chả sao đâu. ít chụp máy để lâu mới sinh ra gỉ mạch, chảy pin...

với lại đồ điện tử thì dùng vài năm kiểu gì chả hỏng.

bes

Xe lăn
Em cũng mới mua máy D90, thấy các bác cũng cầu kỳ nào là mua hộp chống ẩm, hạt hút ẩm, máy hút ẩm, ẩm kế,...Mấy thớt bên vnphoto thấy cũng bàn nát nước về việc chống ẩm cho máy ảnh. Em có cái máy Sony Pns đểu dùng mãi có cần ẩm ẻo gì đâu vẫn chạy phe phé hay là cái dòng DSLR này nó cần cầu kỳ như thế?

Em muốn hỏi các cao thủ có cần thiết phải chống ẩm không? Vì các cửa hàng người ta cũng bầy máy đầy ra đó có cần chống ẩm qué gì đâu. Hơn nữa nếu không chống ẩm thì nó làm sao?Đã ai bị hỏng máy khi không chống ẩm chưa. Em định chả mua gì chống ẩm cho em nó để xem nó ra làm sao.
Trước em có cái camera, để trong tủ lâu không dùng, ẩm quá nó hỏng mất cái sensor gì đó, thay mất 200$.
Em mua thêm cái hộp nhựa đựng thức ăn có nắp kín Lock&Lock cộng thêm 2 gói hạt chống ẩm, nhét vào đóng kín là xong.
Mỗi tội là sau khi máy chống ẩm ngon lành, em bán được 150$.
Biết thế hôm đó vứt cụ nó đi thì đỡ được 50$ :))

N68

Xe điện
Biết thế hôm đó vứt cụ nó đi thì đỡ được 50$ :))
Còn cái máy Nếch sếch gì đó nên bán càng sớm càng tốt cụ ạ, để lâu lại lỗ đơn lỗ kép đấy =))

New_Carens

Xe điện

Cụ nói đúng, bọn cửa hàng nó bịp đấy. Cụ cứ lấy hơi nước phụt vào cái D90 của cụ nửa ngày cũng chẳng sao!

tuxedo_hmt24

Xe tăng
e thì nghỉ tùy từng khu vực và tùy từng mùa, mùa nồm hay khu vực có độ ẩm cao thì cứ mua đồ chống ầm để ôk và máy ko bị mốc. nhà e ở khu gần công nghiệp, rất bụi nên e chống sắm tủ chống ẩm nhét vào cho kín, đầu tư bộ máy đống tiền thì cũng nên cẩn thận 1 chút chứ ạ, so với cái máy thì đáng bao nhiêu đâu!

patuana76

Xe container
Nghe các cụ thế thôi em chả ẩm mới ẻo nữa xem có làm sao cầu kỳ làm gì. Hỏng thì sửa, không sửa được thì mua cái mới.
Em giống cụ ở đoạn này. Hỏng thì vứt *** đi mua cái mới... dưng mờ em chỉ dùng P&S cỡ 4tr đổ lại thôi, vứt đỡ tiếc mà chụp choạch cũng nhìn thấy mẹt.

May quá có cụ Boy làm chuột bạch rồi có gì cụ cho thông tin sớm để em bán mịe cái tủ chống ẩm đi lấy xiền uống rượu :))
Em ngày trước lỡ tay giống cụ này, không chỉ bán tủ mà bán cả ruột (D80 + 2 lens)... Rượu thì uống hết mất rùi :(