[Funland] Cho vay tiền không giấy tờ

chim1non

Xe tải
Nhà B7 Khu tập thể vacvina đường lê văn thiêm
Website
www.otofun.net
Chào các cụ em có 1 vấn đề nên đây để nhờ các cụ tư vấn giúp em ! Chẳng là em có cho 1 người quen vậy tiền và hứa sẽ trả em trong 1 2 tuần nhưng đến nay cũng gần 1 tháng rồi chưa hoàn lại cho em . Vì lý do gia đình khó khăn , bây giờ em muốn viết giấy vay mượn đàng hoàng thì cần thu tục như thế nào cho hợp pháp ạ , người vay cũng đồng ý viết giấy tờ với em nên Em nên đây để hỏi các cụ các mợ xem thủ tục viết giấy cần những gì ạ nhờ cccm giúp em với ạ em
Cảm ơn em It’s tuổi nên các cụ cứ gọi em là em ạ !

rgbhis

Xe tăng
Cụ chủ cho e ké câu hỏi, nếu cho vay, thay vì viết giấy, mình quay lại, trong video nói rõ ngày giờ, số tiền, lãi suất (ls thấp thôi, hơn Nh chút) thì có giá trị pháp lý ko ah?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ cho e ké câu hỏi, nếu cho vay, thay vì viết giấy, mình quay lại, trong video nói rõ ngày giờ, số tiền, lãi suất (ls thấp thôi, hơn Nh chút) thì có giá trị pháp lý ko ah?
Được chứ, đó là chứng cứ. Ghi âm còn được, nếu phủ nhận sẽ cho giám định giọng nói.

chim1non

Xe tải
Website
www.otofun.net
Chưa thấy quan tài chưa đổ lệ đúng không??? chắc lại có ý định đi vay ở ngoài chứ gì... quên nhanh khẩn cấp >>>
Vay 5 triệu đồng trả 200 triệu chưa hết, thầy giáo cùng đường tìm cái chết

Em cho vay không lấy lãi 1 đồng người quen mà . Cho người ta vay làm ăn thôi ! Chứ k có ý định vay mượn gì . Em có thiếu thốn đâu ạ

Boydepzai190579

Xe tăng
Bảo nó viết giấy nhận tiền cọc bán xe hoặc nhận tiền xin việc làm hộ,nếu có j thì nó còn sợ chứ viết giấy vay tiền thì nó là dân sự thôi,ko làm căng đc với nó đâu.lúc cho vay thì đứng lúc đi đòi lại quỳ đấy

chim1non

Xe tải
Website
www.otofun.net
Bảo nó viết giấy nhận tiền cọc bán xe hoặc nhận tiền xin việc làm hộ,nếu có j thì nó còn sợ chứ viết giấy vay tiền thì nó là dân sự thôi,ko làm căng đc với nó đâu.lúc cho vay thì đứng lúc đi đòi lại quỳ đấy
Làm như kiểu hợp đồng đấy đúng không cụ ! Vì số tiền cũng không nhỏ cụ ạ cũng trên 1 tỷ cụ hiểu biết tư vấn giúp em với được không ạ

Joker Tiger

Xe tăng
Nên viết giấy ký nhận, có người làm chứng đàng hoàng. Anh em ruột rà còn phải có văn bản vay mượn đàng hoàng nữa là. Kinh nghiệm của em và từ gia đình em thì nếu không phải anh em ruột thì cứ ra NH vay nếu cần tiền làm ăn, không cho vay kiểu không thế chấp như này vì rồi sẽ mất bạn mất tiền.

Được chứ, đó là chứng cứ. Ghi âm còn được, nếu phủ nhận sẽ cho giám định giọng nói.
mạnh dạn cho cái hình ảnh minh họa cho dễ hiểu

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
không cho vay thì mất bạn mà cho vay thì mất cả bạn cả tiền- câu này ai cũng dính cụ ạ, hy vọng họ sẽ trả cụ, chứ cảnh đi đòi nợ khổ lắm ạ

30E09929

Xe đạp
Vay nợ thế này có lão trên of anh em kinh doanh tiền chúng em gọi lại "GIÁO SƯ " mọi vấn lão đó thường xuyên đóng vai người bị hại kể cả hợp đồng kinh tế làm ăn. Nhiều vụ lão ta chỉ cho anh em mấy đường cơ bản về khoản giấy tờ , nếu đến hẹn không trả sẽ bị xử lý hình sự.

không cho vay thì mất bạn mà cho vay thì mất cả bạn cả tiền- câu này ai cũng dính cụ ạ, hy vọng họ sẽ trả cụ, chứ cảnh đi đòi nợ khổ lắm ạ
Nên viết giấy ký nhận, có người làm chứng đàng hoàng. Anh em ruột rà còn phải có văn bản vay mượn đàng hoàng nữa là. Kinh nghiệm của em và từ gia đình em thì nếu không phải anh em ruột thì cứ ra NH vay nếu cần tiền làm ăn, không cho vay kiểu không thế chấp như này vì rồi sẽ mất bạn mất tiền.
1 kinh nghiệm nữa
nếu đứa nào vay mà hứa hẹn thề sống thề chết chỉ 1-2 tuần trả là đ éo bao h trả

Lienbeo

Xe hơi
nỗi khổ của mọi người có kinh tế kha khá hơn một chút đây...

Làm như kiểu hợp đồng đấy đúng không cụ ! Vì số tiền cũng không nhỏ cụ ạ cũng trên 1 tỷ cụ hiểu biết tư vấn giúp em với được không ạ
ôi Zời . có trên tị thôi á
thế thì cho bạn luôn làm phúc, lấy tiếng tốt chơi đẹp

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bảo nó viết giấy vay nợ mà không nắm tài sản đảm bảo, cho dù nó viết cụ thể thời hạn vay trả, mà đến hạn nó bẩu "em khó khăn quá, mỗi tháng e xin trả anh 100k đến khi trả hết nợ" thì cụ xác định gần 1000 năm mới lấy lại đc 1 tỷ kia.

Entropi

Xe tải
Cụ bảo nó viết giấy vay nợ mà không nắm tài sản đảm bảo, cho dù nó viết cụ thể thời hạn vay trả, mà đến hạn nó bẩu "em khó khăn quá, mỗi tháng e xin trả anh 100k đến khi trả hết nợ" thì cụ xác định gần 1000 năm mới lấy lại đc 1 tỷ kia.
Cho vay tầm chục triệu nhiều khi còn phải đòi như gãi ghẻ thì tầm 1 tỷ chắc em chịu.

CuongOST

Xe hơi
Chào các cụ em có 1 vấn đề nên đây để nhờ các cụ tư vấn giúp em ! Chẳng là em có cho 1 người quen vậy tiền và hứa sẽ trả em trong 1 2 tuần nhưng đến nay cũng gần 1 tháng rồi chưa hoàn lại cho em . Vì lý do gia đình khó khăn , bây giờ em muốn viết giấy vay mượn đàng hoàng thì cần thu tục như thế nào cho hợp pháp ạ , người vay cũng đồng ý viết giấy tờ với em nên Em nên đây để hỏi các cụ các mợ xem thủ tục viết giấy cần những gì ạ nhờ cccm giúp em với ạ em
Hình thức ko quan trọng cụ ạ, tốt nhất là giấy viết tay do người vay viết.
Lưu ý cụ các nội dung sau đây để sau này ra Tòa cụ bảo vệ được quyền lợi cho mình.
Thứ 1: Tên tuổi, địa chỉ, CMND của người vay và người cho vay rõ ràng, chính xác.
Thứ 2: Yêu cầu người vay cung cấp bản photo CMND, Sổ Hộ Khẩu để sau này thuận lợi cho việc kiện tụng.
Thứ 3: Nếu có thể yêu cầu cả 2vc người đó ký tên vào giấy vay để sau này họ đều có trách nhiệm trả nợ, cái này quan trọng cho việc xử lý tài sản chung (nhà cửa, đất đai, xe cộ...) của 2 người đỡ phải chia phần để trả nợ.

Nội dung vay tiền nhất thiết phải có:
Số tiền vay, ngày vay, thời hạn trả nợ, lãi suất cho vay, thời điểm bắt đầu tính lãi suất.
Tại sao phải có thời gian trả nợ vì đây sẽ là thời hạn căn cứ xác định người vay tiền vi phạm nghĩa vụ thanh toán, nếu ko hẹn ngày trả thì 10 năm sau họ thanh toán cũng ko phải là vi phạm nghĩa vụ.

Về quy định lãi xuất. Cái này nếu ko có thì coi như khoản vay sẽ ko có lãi xuất, 10 năm sau đòi thì Tòa cũng ko có căn cứ tính lãi vì 2 bên ko thỏa thuận. Nên tốt nhất là tính lãi xuất ko quá 20%/1 năm (nhiều hơn số này là vi phạm quy định ko đc tính). Thời điểm tính bắt đầu từ ngày vay hoặc ngày đến hạn thanh toán nhưng ko thanh toán.

Hết thời hạn thanh toán bác nhớ đi đòi nợ và tất cả những lần đòi đấy đều nên được lưu lại để làm bằng chứng cung cấp cho Tòa sau này chứng minh đối tượng chây ỳ ko trả thì mới có căn cứ khởi kiện. Cách đòi nên như này: Nhắn tin vào SĐT trước, rồi chụp màn hình tin nhắn, gọi điện và ghi âm cuộc nói chuyện, đến nhà và ghi âm hoặc quay phim hoặc lập văn bản về việc bác có đến đòi nhưng họ ko trả. Tất cả lưu lại gọn gàng để sau này kiện. Đòi sau 3 lần là khởi kiện được.

À ngoài việc bắt ký tên thì nên yêu cầu họ điểm chỉ bằng vân tay để sau này đi giám định tờ giấy vay tiền đó dề dàng, ko phải thu thập chữ ký, chứ viết của người vay (nếu họ ko cung cấp sẽ rất mất time, mất công sức) và chi phí thấp hơn giám định chữ viết.

Làm được các điều trên thì sau này kiện tụng ra Tòa sẽ dễ dàng, thuận tiện, đầy đủ, nhanh chóng, vì tất cả những chứng cứ Tòa yêu cầu cụ đều có sẵn, đỡ bị hành, hoặc làm khó dễ.

P/S: Nếu làm được điều này thì an tâm nhất, lấy SHK của họ kiểm tra tất cả các thành viên trong gia đình trên 18 tuổi, lên mạng nhờ bên cung cấp dịch vụ tra cứu CIC (Nợ xấu) xem có ai đang nợ nần ngân hàng, hay cắm nhà cắm cửa gì ko, đặc biệt là những người con. Cái này để xem nhà cửa họ đang ở có đang cắm ngân hàng ko? Nếu có thì đang cắm bn tiền? Xem họ đã sang tên cho con cái chưa? Nếu CIC của họ sạch, hoặc đang cắm nhà ở Ngân hàng thì yêu cầu họ viết nếu ko trả đúng hạn thì cam kết sau này sẽ bán tài sản là nhà và đất có địa chỉ... để trả nợ. Cam kết ko tẩu tán sang nhượng tài sản trên trc khi trả nợ xong cho cụ. Nếu bắt họ làm đc điều này thì mới chắc ăn đòi đc tiền. Còn nếu ko thì kể cả ra Tòa thứ cụ nhận lại rất có thể chỉ là mấy tớ giấy A4 (Bản án của Tòa) chứ họ ko có tài sản để thi hành thì cụ cũng chịu.

Em là cán bộ Tòa án đã giải ngũ, những thứ em nói trên là chuẩn mực cụ hay cụ nào hay cho vay tiền cố mà làm theo. Còn khi cụ đã đưa cho người ta tiền, cụ chỉ cầm về 1 tớ giấy (vay nợ) nếu các cụ nghĩ như thế là an toàn mà ko có những biện pháp check CIC, tìm hiểu khả năng trả nợ của người vay thì thứ các cụ nhận về cuối cùng cũng chỉ là 1 tờ giấy chứ ko phải tiền đâu.

Những người ko vay được tiền ngân hàng mà đi vay ngoài thì khả năng trả nợ, tài sản đảm bảo của họ thường có vấn đề, rủi ro của khoản vay rất cao. Ít nhất trc khi cho vay cụ phải tra đc cái CIC (mất 50k cho cả vợ lẫn chồng) xem tình trạng nợ xấu của họ hiện tại thế nào, nếu đang nợ như chúa chổm ở ngân hàng cắm nhà cắm cửa thì thôi đừng dây.

Vì bản chất việc vay nợ ko có tài sản thế chấp là hình thức cho vay tín chấp dựa vào uy tín của họ. Họ mà đang nợ nần nhiều nơi thì làm gì còn uy tín mà cho vay. Đừng vì tham mấy đồng lãi vì lãi càng cao thì khả năng mất gốc càng cao, tiền mình khó khăn làm ra đừng để người khác đưa cho mình tớ giấy rồi lấy hết tiêu hết nhục lắm.
Quay lại trường hợp của cụ vay 1,2 tuần mà giờ cả tháng ko trả đến mức cụ phải tìm cách viết giấy vay nợ thì tài chính của họ đang có vấn đề đấy, chuẩn bị ra Tòa đi. Ko hiểu gì cứ hỏi em em tư vấn free cho. E ghét nhất là vay tiền ko trả giúp bn người đòi nợ rồi đấy.
Đừng mất tiền cho Luật Sư hay Tòa án... Vì tranh chấp kiện đòi nợ ở Tòa án rất đơn giản.

Chỉnh sửa cuối:

zolahn

Xe điện
Vay nợ thế này có lão trên of anh em kinh doanh tiền chúng em gọi lại "GIÁO SƯ " mọi vấn lão đó thường xuyên đóng vai người bị hại kể cả hợp đồng kinh tế làm ăn. Nhiều vụ lão ta chỉ cho anh em mấy đường cơ bản về khoản giấy tờ , nếu đến hẹn không trả sẽ bị xử lý hình sự.
Giọng văn y như tulai24h :))

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
1 kinh nghiệm nữa
nếu đứa nào vay mà hứa hẹn thề sống thề chết chỉ 1-2 tuần trả là đ éo bao h trả
Dạ còn vào từ may mắn nữa cụ nhỉ,lúc cho vay thì đưa đoàng hoàng nhưng lúc đòi trả không khác gì đi xin

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Đòi luôn chứ viết giấy làm gì nữa, hứa tuần giờ thành tháng, viết giấy chuyển thành năm. Viết giấy giờ này còn lâu cụ mới lấy được tiền vì nó nghĩ cụ đã yên tâm, cụ cứ đòi được bao nhiêu thì được, sau hãy tính đến chuyện viết giấy.