Cho em hỏi về kết nối điện thoại làm modem

Winstorm07

Xe container
Các cụ cho em hỏi em muốn dùng điện thoại làm modem để kết nối internet thì phải làm thế nào ạ.
Em cùng Nokia N97 và mạng Mobifone ạ
Máy tính của em dùng Vista
Trong Nokia PC suite em thấy có cái chức năng kết nối và nó đã nhận đt của em cũng như đã nhận mạng mobifone rồi nhưng đến khi kết nối nó lại bảo là chưa setup cái khỉ gì đó.
Các cụ giúp em với nhé.
Cảm ơn các cụ.

Anthq

Xe tăng

thichchoi

Xe buýt
bác xài kiểu này thứ nhất chết tiền vì nó dùng theo kiểu dialup, thứ 2 cực chậm vì nó không tận dụng được công nghệ EDGE hay 3G (của vina), bác thử tìm xem trong hướng dẫn có cách nào biến cái N97 của bác thành modem dùng EDGE không nếu không có thì tìm cách khác đơn giản hơn.
1. mua cái modem usb cắm sim mobi hoặc vina để dùng EDGE (hay GPRS cũng là nó)
2. mua cũng modem nhưng của EVNTelecom hoặc sphone công nghệ EVDO tốc độ nhanh hơn cái kia nhiều nếu bác ở HN, SG, ĐN thì thậm chí nó còn hơn ADSL của 1 vài nhà cung cấp.

Vietkid

Xe điện
bác xài kiểu này thứ nhất chết tiền vì nó dùng theo kiểu dialup,
Cái này em nghĩ cụ sai, nó dùng GPRS của đt chứ không phải dial up.

Cụ winstorm07 thử kết nối qua bluetooth đi, lần trước em thử kết nối E71 qua cable toàn báo lỗi, kết nối qua bluetooth chạy phe phé. Không cần cài đặt gì thêm cả, trong PC suite có rồi.( Em dùng winXP)

Winstorm07

Xe container
Cảm ơn các cụ đã chỉ dạy cho em.
Thứ nhất lý do em muốn kết nối được vì em thấy nó có thể kết nối được nên em muốn vọc xem nó thế nào chứ giờ lại dạy cho em mua mấy cái đồ của mấy chú EVN với Sfone thì cũng đã dùng rồi và em chán lắm rồi ạ.
Thứ hai là vọc được rồi thì thi thoảng có đi đâu bí quá dùng tạm để check cái mail hoặc vào OF để sì pam với các cụ chẳng hạn.
Thứ ba là máy laptop chính của em đang dùng nó lại kô có bluetooth nên em phải kết nối bằng cable ạ. Còn với cách dùng qua bluetooth em cũng đã thử bằng cách vào trang của Nokia để down phần mềm kết nối modem về nhưng em chả biết thao tác thế nào để kết nối cả.

Chính vì thế em mới phải hỏi xem ở đây đã có cụ nào đang dùng hoặc có kinh nghiệm về vấn đề này thì chỉ dạy cho em với ạ.
Một lần nữa xin cảm ơn các cụ.

jeep292

Xe hơi
Website
www.nghiatranghanoi.com
Trước em cài cho bà chị con E65 kết nối với Lap qua cab để bà ấy vào chat YM trên máy tính (VP chỉ cho dùng mạng LAN)
Em chỉ cài Pcsuite, sau đó cắm cab vào, nếu nó hỏi driver gì thì cứ để no tự search rồi tự cài. Sau đó ở menu bác vào mục kết nối internet (biểu tượng trái đất và 2 mũi tên ngc chiều) rồi để đt và lap tự kết nối với nhau.
Tiếp theo bác vào biểu tượng cái cờ lê để đặt lại cấu hình:
Chọn modem: nokia usb modem
Chọn cài đặt thủ công ( bằng tay)
user/pass: mms/mms
access point: m-wap
Còn các ô khác nếu có thì k điền gì hoặc để nguyên. Cuối cùng ok rồi conect (y)

Từ ngày có 3G em mới nghĩ đến việc kết nối giữa Mobile và laptop để vào Internet.

Mấy con khác thì thế nào kg biết nhưng con HTC HD thì thấy rất đơn giản.

Chỉ cần kích hoạt GPRS 3G của mobile để kết nối Internet. Sau đó vào trình Internet sharing (có sẵn trong HTC HD), chọn cách kết nối với laptop bằng bluetood hay cáp là OK.
Tốc độ qua bluetood hay cáp đều ngang nhau.

Vào GPRS 2.5G (GSM) cũng được nhưng tốc độ chậm hơn.

Em nghĩ chắc NOKIA cũng có trình Interrnet sharing hay trình gì đó tương tự.

Winstorm07

Xe container
Trước em cài cho bà chị con E65 kết nối với Lap qua cab để bà ấy vào chat YM trên máy tính (VP chỉ cho dùng mạng LAN)
Em chỉ cài Pcsuite, sau đó cắm cab vào, nếu nó hỏi driver gì thì cứ để no tự search rồi tự cài. Sau đó ở menu bác vào mục kết nối internet (biểu tượng trái đất và 2 mũi tên ngc chiều) rồi để đt và lap tự kết nối với nhau.
Tiếp theo bác vào biểu tượng cái cờ lê để đặt lại cấu hình:
Chọn modem: nokia usb modem
Chọn cài đặt thủ công ( bằng tay)
user/pass: mms/mms
access point: m-wap
Còn các ô khác nếu có thì k điền gì hoặc để nguyên. Cuối cùng ok rồi conect (y)
Báo cáo bác, em vào mục One Touch Access từ PC suite của Nokia, sau đó vào cái biểu tượng cà lê, chọn Nokia N97 USB modem rồi -> Cấu hình kết nối bằng tay thì nó hiện lên 1 bảng như sau :
Điểm truy cập :
Tên sử dụng :
Mật mã:
Các lệnh khởi tại bổ sung:

Em chả biết điền cái gì, mong các bác chỉ giáo.

jeep292

Xe hơi
Website
www.nghiatranghanoi.com
Báo cáo bác, em vào mục One Touch Access từ PC suite của Nokia, sau đó vào cái biểu tượng cà lê, chọn Nokia N97 USB modem rồi -> Cấu hình kết nối bằng tay thì nó hiện lên 1 bảng như sau :
Điểm truy cập :
Tên sử dụng :
Mật mã:
Các lệnh khởi tại bổ sung:

Em chả biết điền cái gì, mong các bác chỉ giáo.
Điểm truy cập : m-wap
Tên sử dụng : mms
Mật mã: mms
Các lệnh khởi tại bổ sung: bỏ qua

Trong quá trình đang két nối, nếu đt có cuộc gọi đến thì mạng sẽ tự bị ngắy. Khi kết thúc cuộc gọi, đt sẽ tự kết nối lại sau vài giây!