Cho em hỏi thủ tục mua xe của công ty nhưng vẫn đangtrả góp?Voka các bác ợ!

zizou2006

Xe tải
Chả là em đang định mua xe của 1 công ty, nhưng công ty ngày vẫn đang trả góp, tức là vẫn đang nợ NH một số tiền (vì em cũng ít tiền mà nếu lấy tên minh đi trả góp thì lâu quá (thủ tục lằng nhằng, mất tg mà không có xe đi)
Xin hỏi các cụ thông thạo là nếu mua thì nên làm thế nào cho chắc chắn? vì công ty kia vẫn phải xuất hóa đơn đỏ cho em thì em mới sang tên đổi chủ được ợ, mà bg theo em được biết thì bg công ty kia họ chỉ cầm cái giấy công chứng của NH thôi, họ thì khẳng định làm làm mọi thứ theo yêu cầu của mình, nhưng em nghĩ bg họ chưa đủ tư cách để xuất VAT vì hiện cái xe lại đang sở hữu của NH
- Nếu trường hợp bg họ vẫn xuất VAT cho mình, mình trả số tiền = Giá xe thỏa thuận - tiền đang nợ NH
- Làm công chứng mua bán cái xe
sau đó mình cứ lấy cái xe đó đi, giấy tờ vẫn của công ty đó, tức là hàng tháng vẫn phải thong qua công ty đó để trả lãi cho NH
đến khi nào mình trả hết thì khi đó lấy giấy tờ gốc về và đi đăng ký tên mình
Em thấy các này nó mạo hiểm thế nào đó vì trên danh nghĩa vẫn là xe của công ty kia, nếu trường hợp nó làm ăn có vẫn đề NH phong tỏa tài sản thì coi mình ra đi. Hoặc đén thời điểm đó truy ra thì cái hóa đơn cũng là phạmluật...
Chả biết tính thế nào cho phải, các cụ cao niên cho em xin ý kiến, chú ý là em chỉ có tầmtiền thế, và ko trả được hết ngay nên mới hỏi các cụ ợ
tks các cụ! mời rượu các cụ?

zizou2006

Xe tải
ko cụ nào giúp nhà cháu à?....

dht

Xe điện
Đàng hoàng nhất là cụ cùng công ty đó ra ngâ hàng làm thủ tục, chuyển từ công ty kia trả tiền cho NH sang cụ trả trực tiếp cho NH.

zizou2006

Xe tải
Vì nhà cháu đang dồn tiền vào kinh doanh chứ ko thì cháu đưa hết tiền luôn khỏi phải băn khoăn cụ ạ, cám ơn cụ, mời cụ 1 ly

dht

Xe điện
Vì nhà cháu đang dồn tiền vào kinh doanh chứ ko thì cháu đưa hết tiền luôn khỏi phải băn khoăn cụ ạ, cám ơn cụ, mời cụ 1 ly
Không phải trả hết tiền một lần, mà vẫn trả góp trực tiếp cho ngân hàng.

Chutich

Xe tải
cháu chưa hiểu cụ thể dư lào, nếu cụ thông thạo thic hỉ dẫn cho nhà cháu kỹ hơn được ko?
Tức là cụ và cty kia đến NH,chuyển nợ từ cty sang cụ để NH sẽ thu nợ trả góp của cụ.Làm vậy tiện nhất nhưng giấy tờ xe vẫn mang tên cty kia.

zizou2006

Xe tải
Tức là cụ và cty kia đến NH,chuyển nợ từ cty sang cụ để NH sẽ thu nợ trả góp của cụ.Làm vậy tiện nhất nhưng giấy tờ xe vẫn mang tên cty kia.
cụ thể thủ tcj gồm giấy tờ gì? cụ nào làm rồi giúp nhà cháu với, vì công ty kia học ũng chưa làm bg nên cháu phải chủ động báo với họ ạ
và thế này thì bên công ty kia bao giờ mới xuất hóa đơn VAT cho cháu để cháu đăng ký sang tên ạ, hay là đến khi thanh toán hêt tiễn cho NH (đáo hạn) thì công ty kia mới được xuất hóa đơn cho cháu?

Chutich

Xe tải
cụ thể thủ tcj gồm giấy tờ gì? cụ nào làm rồi giúp nhà cháu với, vì công ty kia học ũng chưa làm bg nên cháu phải chủ động báo với họ ạ
và thế này thì bên công ty kia bao giờ mới xuất hóa đơn VAT cho cháu để cháu đăng ký sang tên ạ, hay là đến khi thanh toán hêt tiễn cho NH (đáo hạn) thì công ty kia mới được xuất hóa đơn cho cháu?
Cụ phải đi cùng Cty đến NH mới biết thủ tục tn chứ?
Còn vụ xuất hóa đơn bán xe là kô được vì xe đang trả góp làm sao sang tên?
Cụ nên nhớ là hóa đơn VAT chỉ có hiệu lực 90 ngày nhá.

zizou2006

Xe tải
Cụ phải đi cùng Cty đến NH mới biết thủ tục tn chứ?
Còn vụ xuất hóa đơn bán xe là kô được vì xe đang trả góp làm sao sang tên?
Cụ nên nhớ là hóa đơn VAT chỉ có hiệu lực 90 ngày nhá.
em hỏi ngân hàng rồi cụ ạ, họ nói chưa có hình thức này! thê nên phải dùng kiểu khác thôi ạ!cụ nào đã làm ròi tu vấn giúp em nhé

mê utu

Xe tải
Ko được rồi cụ ơi!

Thứ 1, nếu cụ muốn vay lại ngân hàng thì đương nhiên ngân hàng phải thẩm tra năng lực tài chính, nguồn trả nợ của cụ, đồng thời vẫn yêu cầu cụ phải trả hết tiền xe, sang tên cho cụ rồi họ mới cho vay vì TS đảm bảo là phải tên cụ mới được vay.

Thứ 2, nếu cụ vẫn muốn hàng tháng trả nốt chỉ còn cách thỏa thuận với Cty bán xe trả tiền xe (phần chênh lệch) còn phần Ngân hàng sẽ trả định kỳ thay cho Cty đó, khi đó, xe tên Cty và rủi ro như cụ đã phân tích và bản thân Cty đó họ chắc cũng ko chịu vì nhỡ cụ ko trả đầy đủ hàng tháng thì họ cũng mệt mỏi.

Chắc là cụ hoặc phải kiếm đủ tiền thanh lý với Ngân hàng và lấy Hóa đơn về đăng ký lại, hoặc phải tìm xe khác thôi

minhxenon

Đi bộ
E cũng gặp trường hợp như bác, chia sẻ để bác nắm thông tin:
Điều quan trọng là NH thôi, nếu NH đồng ý cho bác mượn Giấy đăng ký xe, làm Thông báo giải chấp và cùng với bác đến cơ quan công an đăng ký sang tên đổi chủ, rồi sau khi sang tên bác xong NH nhận Giấy đăng ký xe, gửi thông báo thế chấp cơ quan công an và ký Hợp đồng với bác, nếu được như vậy là ok. Nhưng nói thiệt là khó đấy nha. Còn nếu NH không ok thì hết cách bác ơi

mido

Xe tải
Theo e bác cứ ra phòng công chứng hoặc luật sư . Họ sẽ tư vấn cho bác !

LASER1.8

Xe tải
E thành thật khuyên cụ là không nên ạ. E làm ngân hàng đây. Trường hợp này em gặp nhiều rồi.
1. Ngân hàng chắc chắn không đồng ý việc chuyển nợ vay sang tên cụ, có chăng là cụ nói khéo với cán bộ quản lý hồ sơ hoặc cứ âm thầm mua không báo ngân hàng biết. Kể cả có báo hay không báo thì thủ tục về sau cũng phiền toái vì lúc trả hết tiền cụ vẫn phải gọi công ty kia lên lấy lại đăng ký. Tóm lại là thủ tục rất lằng nhằng.
2. Trường hợp 1 là trường hợp xuôi chèo mát mái không vấn đề gì xảy ra nhưng thỉnh thoảng em cũng gặp vài trường hợp xảy ra tranh chấp giữa chủ xe, người mua xe và ngân hàng. Lúc đó phần thiệt thường về người mua xe ạ.
3. Cuối cùng là cụ chỉ nên mua khi cụ là người thân quen của công ty bán xe, nếu có vấn đề xảy ra thì cũng dễ thương lượng.
Em xin hết ạ

chuot_bach

Xe tăng
Em đã 1 lần mua xe theo đúng như kiểu cụ đang hỏi ( và dĩ nhiên em cũng đã bán luôn rồi). Kinh nghiệm từ em ra là cụ chỉ nên mua khi mối quan hệ của cụ với chủ công ty kia ra rất thân thiết và người chủ đó là người có thể tin cậy được. Còn lại trong bất kỳ trường hợp nào phần thiệt cũng sẽ ở cụ thôi. Lý do là nếu cụ muốn chuyển tên đăng ký xe về tên cụ thì bắt buộc phải thanh lý hợp đồng vay ngân hàng, ra nộp thuế trước bạ và đăng ký lại tên cụ, sau đó cụ sẽ làm việc với ngân hàng để cụ vay thế chấp bằng cái xe này ( điều này khó - nhưng không phải không làm đc - vì đa phần các ngân hàng đều không muốn cho vay thế chấp bằng xe cũ.

Còn 1 cách nữa là cụ lập công ty/ nhờ 1 công ty của cụ, làm hợp đồng thuê xe với công ty kia, số tiền hàng tháng tính tương đương với số tiền cụ sẽ phải đóng ngân hàng thay công ty kia -> cụ tính để tổng số tiền công ty kia xuất hóa đơn thuê xe cho cụ cho đến khi cụ thanh lý hợp đồng trả góp xe + giá bán thanh lý trên hóa đơn ( nếu cụ muốn chuyển xe về tên cụ) là tương đương với số tiền cụ phải trả để mua xe thì sẽ không có ai bị thiệt cả.

zizou2006

Xe tải
cám ơn các bác đã tư vấn, em đã mời rượu tất cả các bác
em sẽ nghiên cứu kỹ vụ này! Đặc biẹt cám ơn bác chuột đã tư vấn cách nghe rất hợp lý và logic ạ!
Cụ thể thì người bán xe cho em là ông anh thân thiết, ông ấy mua trả góp nhưng nhờ qua 1 công ty của bạn ông ấy(cũng thân thiết với ông ấy ạ:D)
chứ bảnthân em thì ko quan hệ gì với công ty này cả!

New_Carens

Xe điện
Hình như có hình thức cam kết trả nợ thay làm ở phòng Công chứng nhà nước thì phải, có cụ nào biết vấn đề này không ạ?

LASER1.8

Xe tải
Theo em thì công chứng chỉ chứng thực việc thỏa thuận dân sự ông A có nghĩa vụ trả nợ thay ông B, cái này thì ok thôi. vấn đề là ngân hàng có chấp nhận hay không vì còn liên quan đến các điều kiện cho vay thông thường. Mà có làm văn bản này, ngân hàng đồng ý đi nữa thì thủ tục sang tên vẫn lằng nhằng như thế thôi ạ