Cho em hỏi có giấy hẹn lấy bằng lái bị mất

huunghi90

Đi bộ
Theo quy định mới, khi bị tạm giữ giấy tờ xe, người vi phạm luật giao thông chỉ bị xử phạt về việc chạy xe không có giấy tờ nếu quá hẹn không đi nộp phạt.
Lưu ý này được nêu rõ trong Nghị định 71/2012 của Chính phủ (sửa đổi, bổ sung Nghị định 34/2010) sẽ có hiệu lực từ ngày 10-11. Cụ thể, khoản 2 Điều 15 Nghị định 71 quy định: “Để bảo đảm việc xử phạt vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định... Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ”.

Theo Vụ An toàn giao thông - Bộ GTVT (đơn vị tham gia soạn thảo Nghị định 71), khi các cá nhân vi phạm luật giao thông thì cơ quan chức năng có thể tạm giữ các giấy tờ như giấy đăng ký xe, giấy phép lái xe (GPLX)… để bảo đảm việc thu tiền phạt. Trong thời gian bị tạm giữ các giấy tờ này, tài xế vẫn được phép điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Chỉ khi nào quá thời hạn ghi trong biên bản mà tài xế chưa đến để nộp phạt và vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện thì mới bị phạt về lỗi không có giấy tờ xe.

Mới lấy được bằng C được 4 tháng nhưng bị móc mất bằng lái .Mới làm lại bằng lái Hôm qua được cho 1 cái giấy hẹn 2 tháng lên lấy bằng. Vậy trong thời gian này em chạy xe có bị bắt không , Và nếu có mình đưa giấy Hẹn ra được ko các bác hay là bị phạt ko có bằng lái xe.....thấy cái này là giấy hẹn lấy bằng bị mất..còn ở dưới là giấy phạt giữ bằng có khác nhau ko. Em sắp đi nghĩa vụ quân sự đăng kí lái xe mà mất thế này thì khổ thân em.......

Chỉnh sửa cuối:

ndtam

Xe hơi
Thấy bài của cụ dài dòng quá em cũng chả đọc hết. Theo em biết giấy hẹn lấy bằng lái bị mất thì cụ nên mang hồ sơ gốc, chứng minh thư ra mà trình bày, nếu khó quá thì cụ nhớ mang bác đi cùng. Thời gian này cụ chạy xe vẫn bị bắt như thường nhá

Phung Thuy

Xe buýt
Cụ dài dòng quá chỉ cầu nêu khổ cuối là được.
Cụ cứ đi thỏa mái miễn đừng vi phạm, chẳng ai hỏi cụ cả.

huunghi90

Đi bộ
Thấy bài của cụ dài dòng quá em cũng chả đọc hết. Theo em biết giấy hẹn lấy bằng lái bị mất thì cụ nên mang hồ sơ gốc, chứng minh thư ra mà trình bày, nếu khó quá thì cụ nhớ mang bác đi cùng. Thời gian này cụ chạy xe vẫn bị bắt như thường nhá
ý mình hỏi nộp hồ sơ rùi nó cho giấy hẹn 2 tháng đến ngày lên lấy bằng thui.nhưng nếu chạy xe bị bắt mình đem giấy đó ra có bị bắt là ko có bằng ko.lưu ý bằng mình thẻ nhựa mới học xong được cấp @@

upa

Xe máy
Hên xui!
..................................