Cho em hỏi Bác sỹ OF và Các Cụ, các Mợ nhiều kinh nghiệm

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em kể hơi dài dòng để các Cụ, các Mợ hiểu tường tận rồi cho em lời khuyên với ạ! Vợ Chồng em lo lắng và sốt ruột quá nhưng chưa biết xử lý ra sao cả?!
Bọn em vụng dại nên để Cu Ốc nhà em bị Viêm phổi nặng, hôm đầy tháng cháu đã điều trị trong Viện Nhi 1 tuần, rồi điều trị ngoại trú thêm 4 ngày, tức là đã tiêm kháng sinh hết liều rồi ạ! Sau đó bọn em cho Cu Ốc đi khám lại, Bác sỹ bảo Phổi đã hết viêm, bây giờ chỉ cần uống thuốc Long đờm là sẽ khỏi hẳn. Sau 8 ngày uống thuốc theo như chỉ dẫn của Bác sỹ, Ốc nhà em vẫn ho, nhưng ho ra nhiều đờm hơn trước. Vì chỉ dẫn trên Lọ thuốc không cho uống quá 8 ngày, nên em lại mời Bác sỹ trên 50C Hàng Bài về khám, lại cho uống thuốc khác (Kháng sinh + Long đờm), Cháu đỡ được hôm đầu, đến hôm qua là được 3-4 ngày, cháu lại vẫn ho như thế, và ho ra cùng với rất nhiều đờm xanh lẫn trắng, cũng như "trớ" rất nhiều! Cực chẳng đã, Bà Ngoại cháu chữa cho cháu theo phương pháp dân gian: Dao nung đỏ + Vắt chanh cho cháu uống: Cháu đỡ ho được 1 hôm, nhưng hôm sau lại ho như cũ. Hôm qua bọn em đổi thuốc Long đờm khác (Vẫn cho uống Kháng sinh theo Kê đơn), nhưng đến hôm nay lại vẫn ho???
Hôm đầy tháng, cháu nhập Viện trong tình trạng khó thở, có sốt, bỏ ăn. Nhưng Trộm vía, sau khi ở Viện về, cháu không còn sốt, "ty" rất đúng giờ, nói chung là ngoan, chỉ có điều là ho thường xuyên (Ho khan, nhưng cũng có lúc ra cả đờm xanh và trắng ạ!)
Bác sỹ OF và các Cụ, các Mợ có nhiều kinh nghiệm cho em lời khuyên với ạ, liệu có khi nào cháu bị như vậy là do đường... "âm" không ạ?
P/s: Tính đến nay, hơn 40 ngày tuổi, bị ho khoảng 20 ngày, mà đã gần chục bác sỹ khám cho cháu rồi (Kể cả Đa khoa lẫn Chuyên khoa). Bọn em xót con lắm mà chưa biết phải làm sao cả???

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
cái sai của bác chính là
bị ho khoảng 20 ngày, mà đã gần chục bác sỹ khám cho cháu rồi (Kể cả Đa khoa lẫn Chuyên khoa)
điều này là phản khoa học vô cùng
không điều trị hết 1 phác đồ đã chuyển
khả năng này làm tăng bệnh của bệnh nhân rất nhiều

CB600RR

Xe hơi
nguy hiểm quá, bác cứ điều trị kiểu đấy dễ bị suy hô hấp lắm
bác nên mang ngay vào nhi sanh pôn đi
khoa hồi sức nhi nhé, chỗ đấy điều trị tốt đề nghị cho nhập viện luôn
mang theo thẻ BH y tế, gặp bác sĩ Thường hoặc Chương

hoangtan_79

Xe tải
Bác điều trị một chỗ thôi, chứ trẻ con mà tha đi xoành xoạch thế là ko tốt đâu, Thằng cu nhà em hồi 01 tháng tuổi cũng bị ho nhưng mà nhẹ,

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
cái sai của bác chính là

điều này là phản khoa học vô cùng
không điều trị hết 1 phác đồ đã chuyển
khả năng này làm tăng bệnh của bệnh nhân rất nhiều
Dạ! Chắc tại em diễn đạt kém!
Đầu tiên là Tiêm Kháng sinh ạ <-> Hết 1 liều là 9 ngày, theo đúng chỉ định ạ
Sau đó là Uống thuốc Long đờm <-> 8 ngày, cũng ở mức tối đa ạ!
Tiếp theo là Uống thuốc Kháng sinh khác, theo Kê đơn khác-> Hiện vẫn đang uống ạ, nhưng hôm nay là hôm thứ 5 rồi, cháu vẫn chưa có biến chuyển tích cực Cụ ạ!
Hic!

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Nghe bác kể thì cu ốc nhà bác chưa ăn thua gì với cu Bill nhà em. Cu Bill nhà em bị viêm phổi sơ sinh, từ khi sinh 28/11 đến tết tổng cộng là ở nhà được 20 ngày và tiêm khoảng 100 mũi tiêm kháng sinh các loại. Viêm phổi ở trẻ con là tương đối phức tạp cho nên cần phải kiên trì, môi trường cũng là một trong những tác nhân làm cho viêm phổi trẻ em kéo dài. Trước cu nhà em là do bs Tú ở khoa điều trị tích cực của bệnh viện nhi điều trị cho.
Bác có thể nhờ các bác sỹ OF tư vấn và giới thiệu bác sỹ điều trị dùm. Chúc cu ốc nhanh khỏi(l)

longvu

Xe tăng
Khổ thân cháu bé.
Thưc ra, em đã chat chit với T - ông xã của bác nhiều về vấn đề bệnh tình của cháu rồi. Em cũng ko phải dân Y nhưng về cơ bản, cháu đang bé, cố gắng tránh hết sức cho cháu khỏi Viêm phế quản, bị VPQ rồi thì sau này hay bị ho lại lắm.

nvh_hn

Xe container
Em thì chưa hiểu lắm bác khám, điều trị ở đâu, thế nào nhưng nguyên tắc là lắm thầy nhiều ma. Bác cứ dắt con đi khám khắp nơi thế thì chết:^)

nvh_hn

Xe container
nguy hiểm quá, bác cứ điều trị kiểu đấy dễ bị suy hô hấp lắm
bác nên mang ngay vào nhi sanh pôn đi
khoa hồi sức nhi nhé, chỗ đấy điều trị tốt đề nghị cho nhập viện luôn
mang theo thẻ BH y tế, gặp bác sĩ Thường hoặc Chương
Gay quá cụ nhể, các bác sỹ OF đâu cả rồi? cho cháu ốc vài chỉ dẫn đi nào.

Chúc cháu sớm khỏi bệnh
Các cụ trên này hình như không có ai làm về nhi cả, con cụ này cũng nhỏ thì phải.

Theo em cho vào Khoa hồi sức nhi Sanhpon điều trị tốt, đỡ đông đấy cụ. Trước gấu nhà em có lần đi công tác xa, 2 bố con em cũng ôm nhau vào đấy mất 3 hôm:)

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em thì chưa hiểu lắm bác khám, điều trị ở đâu, thế nào nhưng nguyên tắc là lắm thầy nhiều ma. Bác cứ dắt con đi khám khắp nơi thế thì chết:^)
Dạ! Cháu nằm điều trị trong Viện Nhi Thụy Điển Cụ ạ! Còn ở nhà thì cháu gọi Bác sỹ trên 50C Hàng Bài
Gay quá cụ nhể, các bác sỹ OF đâu cả rồi? cho cháu ốc vài chỉ dẫn đi nào.

Chúc cháu sớm khỏi bệnh
Cám ơn Cụ nhiều ạ!(b)
Các cụ trên này hình như không có ai làm về nhi cả, con cụ này cũng nhỏ thì phải.

Theo em cho vào Khoa hồi sức nhi Sanhpon điều trị tốt, đỡ đông đấy cụ. Trước gấu nhà em có lần đi công tác xa, 2 bố con em cũng ôm nhau vào đấy mất 3 hôm:)
Vâng! Em đang nấn ná chờ đến thứ 2 xem thế nào? Trộm vía, đêm qua sau khi bị nôn ra khá nhiều đờm xanh, hôm nay cháu có vẻ dễ chịu hơn rồi ạ, ít ho và ho nhẹ hơn hôm qua!
Một lần nữa xin cám ơn các Cụ, các Mợ đã động viên, em cũng thấy đỡ lo hơn 1 chút!(b)

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em có anh bạn tên Nghĩa, hiện là Bác sỹ, trước chuyên Nhi học ở Nga về, Bác hãy phone cho anh ấy xem sao . DT: 0972858186
Chúc cháu mau khỏe.

Cu Vịt nhà em đẻ ra có 1,7kg, cũng đi viện vài lần nhưng thường thì vào Nhi xong là khỏi. Em chả biết khuyên gì bác, chỉ chúc cho cu Ốc mau khoẻ.

Leila

Xe buýt
Em chả biết gì về y khoa cả, chỉ mong cho cu Ốc nhà bác sớm gặp thầy gặp thuốc để điều trị được dứt điểm.

thanggieng

Xe tải
P/s: Tính đến nay, hơn 40 ngày tuổi, bị ho khoảng 20 ngày, mà đã gần chục bác sỹ khám cho cháu rồi (Kể cả Đa khoa lẫn Chuyên khoa). Bọn em xót con lắm mà chưa biết phải làm sao cả???
Cụ đừng mang cái gì là dân gian vào trong khi đang dùng kháng sinh cả. Em nói thật, đừng mang con ra test mấy thứ dân gian k rõ nguồn gốc, nhỡ dại có sao thì ân hận.

Quan trọng là phải hết phác đồ điều trị, k thể nào gia đình bác sốt ruột được nhé.

Bác sĩ Liên( trưởng khoa sơ sinh Xanh Pôn) - số 8 ngõ núi trúc, phố núi trúc
ĐT: 0904258484

Bác thử đưa con tới đây xem, nếu ở viện chờ lâu, ở đây nhanh và bác sĩ rất ổn. Em cho F1 khám ở đây thấy bác sĩ mát tay và cẩn thận.

Chúc con bác mau khoẻ. :)

bachkhoak40

Xe điện
Em thì hay cho F1 khám ở Viện Nhi TW, thường hay gọi điện trước cho bs Loan-Trưởng khoa Hô hấp để hẹn khám tại Viện hoặc tại nhà, em thấy khám cũng tốt, ĐT: 0913035255, NR 3.8520646. CHúc F1 nhà bác mau khỏe.

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cám ơn các Cụ, các Mợ đã động viên! Chúc các Cụ và các Mợ cùng Gia đình Mạnh khỏe!(b)

Primera

Xe tăng
Những sai lầm trong điều trị bệnh trẻ em, đặc biệt là bệnh đường hô hấp:

- Nghe lời xui dại của người quen. Bệnh trẻ con mỗi đứa 1 kiểu, đơn thuốc cho mỗi trẻ là khác nhau. Đừng vì "cháu nhà chị uống thuốc này khỏi ngay..." mà bắt chước y hệt.

- Nôn nóng mong con chóng khỏi bệnh mà không kiên trì theo hết quá trình điều trị. Thông thường với bệnh đường hô hấp, 2-3 ngày sau khi bắt đầu điều trị, các cháu sẽ ho mạnh hơn, các bậc cha mẹ tưởng là thuốc không tác dụng, không "hợp". Thực ra đó là tiến trình tự nhiên, chưa hết thuốc thì đừng đổi thuốc khác.

- Không tin vào tư vấn/khám của bác sĩ chuyên khoa. Ngày nay nhiều bố mẹ tin vào internet hơn là tin vào bác sĩ (các bác sĩ có trình độ internet chả kém các bố mẹ đâu, nhiều khi là hơn), và tự điều trị theo internet, dẫn đến trẻ nhờn thuốc khó điều trị.

Rất nhiều những sai lầm kiểu như trên, lại rơi vào trường hợp các bậc cha mẹ có học thức, tự tin vào khả năng gúc của mình hơn là tin vào bác sĩ.

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Những sai lầm trong điều trị bệnh trẻ em, đặc biệt là bệnh đường hô hấp:

- Nghe lời xui dại của người quen. Bệnh trẻ con mỗi đứa 1 kiểu, đơn thuốc cho mỗi trẻ là khác nhau. Đừng vì "cháu nhà chị uống thuốc này khỏi ngay..." mà bắt chước y hệt.

- Nôn nóng mong con chóng khỏi bệnh mà không kiên trì theo hết quá trình điều trị. Thông thường với bệnh đường hô hấp, 2-3 ngày sau khi bắt đầu điều trị, các cháu sẽ ho mạnh hơn, các bậc cha mẹ tưởng là thuốc không tác dụng, không "hợp". Thực ra đó là tiến trình tự nhiên, chưa hết thuốc thì đừng đổi thuốc khác.

- Không tin vào tư vấn/khám của bác sĩ chuyên khoa. Ngày nay nhiều bố mẹ tin vào internet hơn là tin vào bác sĩ (các bác sĩ có trình độ internet chả kém các bố mẹ đâu, nhiều khi là hơn), và tự điều trị theo internet, dẫn đến trẻ nhờn thuốc khó điều trị.

Rất nhiều những sai lầm kiểu như trên, lại rơi vào trường hợp các bậc cha mẹ có học thức, tự tin vào khả năng gúc của mình hơn là tin vào bác sĩ.
Đa tạ Cụ! Em gọi Gấu nhà em lên đọc ngay đây ạ!(b)

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Thấy các bác tư vấn rôm rả mà em không thấy nhắc đến môi trường xung quanh
Mấy hôm trước thay đổi thời tiết 2 bác chú ý nhé!Trẻ sơ sinh nên hạn chế nằm trong phòng điều hòa và những nơi có luồng gió mạnh,nên tạo ánh sáng ,không khí trong lành cho bé.

Chúc cu ốc nhà bác sớm mạnh khỏe.:)