[Funland] Chia sẻ và định hướng cấp 3 cho HS 2013

phuongmit

Xe cút kít
- Chào các cụ mợ, đứa lớn nhà em 2013 năm nay vào lớp 6. Em lập thớt này để nhờ các cụ chia sẻ tất tần tật thông tin về độ tuổi này từ học hành, tính cách đến các vấn đề xung quanh và định hướng dần vào cấp 3 cho bố mẹ chuẩn bị sau này đỡ bỡ ngỡ. Hệ thống trường cấp 3 cũng khá đa dạng, thi cử cạnh tranh cũng ngày càng khó, tìm hiểu dần và quan sát khả năng của con từ sớm từ xa đến lúc thi cho chủ động phương án.

- Trước tiên là những biến đổi, khác biệt về tính cách, thói quen từ lớp 5 lên 6, tạm coi là trẻ con thành người hơi lớn lớn, điểm này e thấy rất quan trọng. Các F1 sẽ có xu hướng thế nào, có nổi loạn gì k, nếu có thì tầm giai đoạn nào. Thằng nhà e thì tầm này bạo dạn hơn, nhây hơn mặc dù tiếp xúc xã hội, đường phố k quá nhiều như mình ngày xưa. Thi thoảng còn hay dỗi, nhưng về cơ bản vẫn sợ mẹ nể bố nên cũng chưa có gì nổi cộm.

- Tiếp đến là thay đổi gì trong chương trình học, cấp 2 sẽ có nhiều môn hơn, e google thì ra 12 môn và ngoại ngữ 2 tự chọn tùy trường: “Giáo trình mới nhất của học sinh lớp 6 hiện nay có 12 môn học, bao gồm Toán, Ngữ văn, Ngoại ngữ 1 (Tiếng Anh), Lịch sử và địa lí, Khoa học tự nhiên, Giáo dục công dân, Giáo dục thể chất, Nghệ thuật (Âm nhạc, Mĩ thuật), Hoạt động trải nghiệm và hướng nghiệp, Công nghệ, Tin học. Bên cạnh đó, môn học tự chọn sẽ là Tiếng dân tộc thiểu số hoặc Ngoại ngữ 2”. Đánh giá danh hiệu cấp 2 thế nào, có cần tập trung học đều các môn k hay chỉ 3 môn để thi cấp 3 và thêm môn thi chuyên (nếu có ý định thi) hoặc học tập trung các môn theo khối/ngành để lên cấp 3 định hướng thi vào đại học. Việc đánh giá danh hiệu ở cấp 2 có ảnh hưởng hay bổ trợ gì đến việc thi vào cấp 3 hay k.

- Chia sẻ về học phí, chi phí của F1 ở các loại hình trường đang theo học: công, công CLC, dân lập, quốc tế… và học thêm học nếm, câu lạc bộ, các môn bổ trợ, năng khiếu, thể dục thể thao vân vân và mây mây nếu có.

- Cuối cùng là định hướng vào cấp 3 thế nào. Chủ đề này khá rộng, các cụ mợ chia sẻ dần và để sau vì nhiều thông tin và có thể cũng nhiều thay đổi từ giờ đến lúc các F1 thi. Có những loại hình trường C3 nào, ôn luyện, thi và điều kiện thi ra sao. Căn cứ vào năng lực con nhà e thì hiện giờ em tìm hiểu và tạm định hướng có trường công top đầu và các trường tốp dưới, trong trường hợp k đỗ thì tính đến phương án trường dân lập ổn ổn cả về chi phí, chất lượng dạy và học cũng như mặt bằng học sinh. Rồi cao hơn là các trường chuyên, chọn, thuộc quản lý của Sở hoặc các trường ĐH hay chuyên gì nữa e chưa tìm hiểu hết.

- Em tạm gạch đầu dòng những thứ liên quan đến F1, tiện gì các cụ mợ chia sẻ đấy, biết đâu có những thông tin mới mà e chưa nghĩ ra để đề cập đến. Mục đích là để phụ huynh có con trong tầm tuổi này có thêm thông tin, góc nhìn và các F1 có thể học hỏi lẫn nhau. Cảm ơn các cụ mợ <:-P

edc

Xe lăn
Cụ hỏi ít thôi. :D

Thằng nhà em 2012 thì thấy sách khác thằng anh nó. Toán khó hơn, KHTN bao gồm (lý, hóa, sinh), tin học...chương trình học rộng hơn. Các thày cô cũ trước đây dạy từng môn riêng sau gộp lại (KHTN) cũng làm khó các cô. Nhiều cháu học tốt C1 lên L6 hoc lực có thể bị giảm, lên L7 mà không cố gắng sẽ giảm tiếp.

NNS

Xe ngựa
Cụ hỏi ít thôi. :D

Thằng nhà em 2012 thì thấy sách khác thằng anh nó. Toán khó hơn, KHTN bao gồm (lý, hóa, sinh), tin học...chương trình học rộng hơn. Các thày cô cũ trước đây dạy từng môn riêng sau gộp lại (KHTN) cũng làm khó các cô. Nhiều cháu học tốt C1 lên L6 hoc lực có thể bị giảm, lên L7 mà không cố gắng sẽ giảm tiếp.
chứ lại chả giảm
lớp 5 lớp 6 thì mới chỉ dễ phân tâm để xem hoạt hình thôi, chứ sang 7 -8 là bọn chíp chíp này có đủ thứ để phân tâm, nào game, nào bóng, nào bi-a, nào tiktok, thậm chí cả mê gái nữa thì sểnh cái là chệch đường tàu thôi cụ. Tuổi ẩm ương này là cái giai đoạn khó chịu nhất trong nuôi dạy bọn chíp hôi này.
Còn cụ chủ thì c2 LTV thì đơn giản nhất cũng c3 LTV thôi là nhàn nhất..... Đua sang các quỹ đạo khác như chuyên KHTN, Ams3 kể cũng nhọc con lắm cụ ạ

thirellouma

Xe buýt
Con gái em năm nay cũng lớp 6. Mới mở bát định hướng cấp 3 cho con, vợ đã chê ỏng chê eo mấy trường chuyên, rồi kêu nhà xa...
Em xác định hết tiểu học chỉ cần biết đọc biết viết nên giờ mới bắt đầu định hướng.

BDS68

Xe ba gác
Người OF
chứ lại chả giảm
lớp 5 lớp 6 thì mới chỉ dễ phân tâm để xem hoạt hình thôi, chứ sang 7 -8 là bọn chíp chíp này có đủ thứ để phân tâm, nào game, nào bóng, nào bi-a, nào tiktok, thậm chí cả mê gái nữa thì sểnh cái là chệch đường tàu thôi cụ. Tuổi ẩm ương này là cái giai đoạn khó chịu nhất trong nuôi dạy bọn chíp hôi này.
Còn cụ chủ thì c2 LTV thì đơn giản nhất cũng c3 LTV thôi là nhàn nhất..... Đua sang các quỹ đạo khác như chuyên KHTN, Ams3 kể cũng nhọc con lắm cụ ạ
Em đồng quan điểm với cụ. Nhà em thường định vị trường lớp cho các con từ cấp 1 hoặc cùng lắm là c2 sau cứ học và lên lớp, lên cấp thôi cho nó nhàn. Học giỏi được thì tốt nhưng các kỹ năng, khả năng tư duy ntn cũng quan trọng, là rất thiết thực cho cuộc sống/công việc của chúng sau này ~o)

NNS

Xe ngựa
Em đồng quan điểm với cụ. Nhà em thường định vị trường lớp cho các con từ cấp 1 hoặc cùng lắm là c2 sau cứ học và lên lớp, lên cấp thôi cho nó nhàn. Học giỏi được thì tốt nhưng các kỹ năng, khả năng tư duy ntn cũng quan trọng, là rất thiết thực cho cuộc sống/công việc của chúng sau này ~o)
rõ cụ, định hướng thế nào cho F1 phụ thuộc rất nhiều tham số, từ đk kinh tế, địa lí và nhất là năng lực, tính cách của nó nữa, nên mình phải tính toán, tìm hiểu trước từ sớm và cố giữ cho nó khỏi chệch đường ray nhưng cũng phải lựa để mềm dẻo điều chỉnh cho nó. 2 thằng nhà em 2 tính cách, thằng đầu thì cà chớn cà cháo, cá tính nên khó bảo lại theo được định hướng chuyên do chịu đc áp lực, thậm chí còn làm mình éo bao giờ yên tâm vì nó chả coi trọng chuyện học cho lắm, lúc nào cũng ko tập trung, nhưng thằng thứ 2 thì lại ngược lại, nhút nhát, học tuy ko ngu nhưng nó ko chịu đc áp lực, tuy rất lo lắng chuyện bài cô giao, nhưng cứ hơi khó tí là cuống hết lên, bù lại nó lại rất ngoan, dễ bảo và vâng lời. Nó chỉ thích hợp học trường tư, áp lực ko cao. Nên e vẫn bảo con ngan già khi nó cứ kêu sao cứ mắng thằng anh mà ko mắng thằng em hay ép nó học thì em mới bảo "học để ngoan, nó ngoan sẵn rồi thì học cần gì nhiều" :))

BDS68

Xe ba gác
Người OF
rõ cụ, định hướng thế nào cho F1 phụ thuộc rất nhiều tham số, từ đk kinh tế, địa lí và nhất là năng lực, tính cách của nó nữa, nên mình phải tính toán, tìm hiểu trước từ sớm và cố giữ cho nó khỏi chệch đường ray nhưng cũng phải lựa để mềm dẻo điều chỉnh cho nó. 2 thằng nhà em 2 tính cách, thằng đầu thì cà chớn cà cháo, cá tính nên khó bảo lại theo được định hướng chuyên do chịu đc áp lực, thậm chí còn làm mình éo bao giờ yên tâm vì nó chả coi trọng chuyện học cho lắm, lúc nào cũng ko tập trung, nhưng thằng thứ 2 thì lại ngược lại, nhút nhát, học tuy ko ngu nhưng nó ko chịu đc áp lực, tuy rất lo lắng chuyện bài cô giao, nhưng cứ hơi khó tí là cuống hết lên, bù lại nó lại rất ngoan, dễ bảo và vâng lời. Nó chỉ thích hợp học trường tư, áp lực ko cao. Nên e vẫn bảo con ngan già khi nó cứ kêu sao cứ mắng thằng anh mà ko mắng thằng em hay ép nó học thì em mới bảo "học để ngoan, nó ngoan sẵn rồi thì học cần gì nhiều" :))
Em ưng câu kết của cụ. Em nghĩ ưu tiên hàng đầu với con cái theo thứ tự: Ngoan ngoãn - Chăm chỉ chịu khó - Thông minh học giỏi. Muốn con sau này có cuộc sống tốt hay thành đạt thì trước tiên nó phải thành người đã ~o)

maitung

Xe buýt
Mới đọc xong cái list của cụ đã thấy mệt rồi chứ chưa muốn nói đến reply :). Kinh nghiệm của nhà em là cấp 1 trường tư, cấp 2 trường công, cấp 3 trường chuyên. Mà chuyện học hành của con cái nó cũng phải thuận theo tự nhiên, cũng phải xem tố chất con mình thế nào thì mới hướng được chứ không nên ép quá

Hai-OVC

Xe tải
Nhà e vừa 2009, 2012 3 năm nữa lại phải hóng theo, mợ lo sớm quá vì ở ta thay đổi xoành xoạch ý mà

intheclub911

Xe máy
Học trường làng cho con đi học thuận tiện,đỡ phải đưa đón.

edc

Xe lăn
chứ lại chả giảm
Thằng lớn nhà em L 6-8 nó cứ ngơ ngơ. Nói xong tí nó lại đâu đóng đấy (mấy năm đó tranh việc làm xe ôm, chủ yếu cũng là lúc tranh thủ nói chuyện). Đến lớp 9 bắt đầu đỡ ngơ và có ý thức hơn hẳn chuyện học hành.

Cuaoctom

Xe hơi
Đứa thứ 2 nhà e năm nay cũng lên lớp 6 học tàng tàng e cho học đúng tuyến gần nhà tự đi ko phải đưa đón. Xác định lên cấp 3 con ko thi được e cho vào học trường nghề luôn. Đứa đầu năm nay vào lớp 12 mà ì quá chỉ đi học thêm ở trường về cắm mặt vào máy tính.

le_petit

Xe tăng
Cụ chủ đưa ra quá nhiều vấn đề cho học sinh lớp 6, nó giống như phụ hồ đang phải làm quá nhiều việc: đong cát, bê xi măng, tính toán lượng nước, phải xúc hồ vào thùng... đến mấy chục công đoạn của một quy trình làm việc...phụ hồ!
Đôi khi người lớn cứ thổi phồng việc học của con trẻ làm chúng bị áp lực rồi cuốn theo áp lực lên cả gia đình và xã hội. Tôi thấy thày cô và người lớn quanh năm hối thúc trẻ thi: Khảo sát, đánh giá chất lượng, giữa kỳ, cuối kỳ... đều thành các kỳ thi cả để con trẻ học thêm, thậm chí học cả ca 5-6h30 sáng!
Thật ra, bọn nhỏ chỉ phải đến trường ghi nhớ và khá hơn là tư duy những gì thày cô dạy thôi mà, rất đơn giản. Mà một năm có hàng triệu hs tốt nghiệp phổ thông có mấy ngàn cháu trượt thôi nên chứng tỏ việc học rất dễ.
Những năm con học phổ thông, tôi nói chúng chỉ học và kiểm tra xem chúng học thế nào thôi, chẳng có kỳ thi nào hết (điều này cũng hơi quá!), vì trường cấp 3 lấy đến 70% học sinh học hết cấp 2 rồi, chẳng đáng gọi là một kỳ thi. Chỉ khi kết thúc mới có kỳ thi duy nhất để vào trường ĐH nó muốn. Vì thế khi con vào lớp 6 cụ chủ cứ động viên con học hết khả năng con thôi, tất cả bạn bè chúng đều vẫn học như nó hàng ngày mà.

Bigtits

Xe tăng
Con lớn nhà e cùng tuổi con cụ thớt. Em cũng đang ngâm cứu tiện thớt này em học hỏi quá ưng

beSuSu

Xe điện
Mậy cụ nói đến lớp 5 học đc, lên lớp 6,7 học kém đi nhiều thì khả năng cao là hồi lớp 5 kiểu được luyện để thi, làm đc bài nhưng ko hiểu tại sao, ko tư duy thực.
Tụi này càng học lên cao càng bộc lộ thua kém.
Chả riêng gì 5 lên 67 mà 9 lên 10,11 hay 12 lên đại học cũng thế.
Đứa nào tư duy tốt, tự học, hay học ko theo kiểu luyện đề theo công thức thì chả vde gì.

Nhà e cũng có đứa cháu họ kiểu thế. Bố mẹ cho học thêm nhiều cày nọ kia, cũng thi đỗ chuyên toán lớp 6 (trường nhỏ thôi) ở địa phương nó. Nhưng qua hỏi chuyện, đố vài cái thì thằng cháu này em nghĩ ngừng học thêm, ngừng đc dạy cách làm là rớt, mà có học cũng điểm tự tụt dần vì đầu nó ko kham nổi nhiều dạng bài ngày càng nhiều lên. Vì mọi thứ nó như 1 con vẹt, chả hiểu bản chất tại sao thế, từ những phép tính đơn giản.
Cô giáo giỏi nên dạy dạng đề chuẩn cùng cách làm nên đỗ. Nhưng bố mẹ nó thì ko hiểu, nghĩ nó giỏi. Ko phải.

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Công nhận cụ chủ hỏi nhiều thật 🤣. Em phục cụ ở chỗ sao cụ có thể nghĩ ra được nhiều thứ thế để hỏi chứ? Con nhà em 2 thằng đã học đại học cả nhưng em chưa từng nghĩ hay trăn trở gì trong cả giai đoạn chúng nó lớn lên. Tuy nhiên về tính cách thì cấp 2 em nghĩ chưa có gì nổi loạn. Với 2 thằng nhà em nổi loạn nhất là từ cuối lớp 10 đến giữa năm 12. Tuổi này chúng nó muốn tự khẳng định bản thân trong khi còn non nớt nên sẽ có nhiều hành vi bột phát kỳ cục. Ở tuổi này em nói gì là chúng nó làm ngược lại, tuy trong lòng cáu lắm nhưng em vẫn phải ok với những điều trái khoáy, sau này chúng nó tự trả giá thì nó tiến bộ rất nhanh.
Về định hướng học hành thì em chỉ biết tìm môi trường tốt và phù hợp nhất với chúng nó, lớp toàn đứa có ý chí phấn đấu thì tự nó sẽ ảnh hưởng từ các bạn. Tuổi này ảnh hưởng từ cô giáo và các bạn lớn hơn ảnh hưởng từ cha mẹ.

Giaos sư phuongmit aj, nhà em đơn giản lắm, từ lớp 6 cho phép con học môn nào nó thích và chứng minh bằng điểm số, các môn còn lại chỉ cần tối thiểu 5. Thi lớp 10 cứ đặt nguyện vọng cao nhất, trượt đi dân lập.
Nhờ Trời, nhờ các cụ tổ tiên phù hộ, đến giờ vẫn đang đi đúng hướng.