[Funland] Chia sẻ (share) USB 3G cho nhiều máy tính qua mạng Lan

thietke24.net

Đi bộ
Chỉ với 1 USB Dcom 3G, ta có thể chia sẻ cho nhiều máy tính khác kết nối được với Internet rất tiện dụng. Tôi đã thực hiện thành công 100% cách thức kết nối internet cho 2 máy tính đấu trực tiếp qua 1 dây mạng (bấm chéo để nối từ PC với PC) bằng 1 USB 3G. Nếu bạn muốn kết nối từ 3 máy trở lên, thì cần thêm 1 thiết bị Switch nhiều cổng, với cách làm cũng tương tự. Tôi xin chia sẻ với mọi người cách đã làm như dưới đây:
Máy tính để kết nối:

• Máy tính #1: Máy laptop Dell N5110, dùng window7, 64 Bít
  • Máy tính #2: Máy để bàn thông dụng, cài Window XP
Thiết bị đi kèm cần thiết:
  • 1 USB 3G kết nối được internet
  • 1 dây mạng bấm chéo kết nối trực tiếp giữa 2 máy tính (cắm trực tiếp vào 2 cổng mạng lan của máy tính, không thông qua HUB, Switch nào cả)
  • 1 Switch trong trường hợp bạn muốn kết nối từ 3 máy trở lên. Trường hợp này bạn cắm dây mạng từ máy tính có kết nối 3G với Swith để chia sẻ cho các máy còn lại.

Các bước thực hiện:

Bước 1: Cắm USB 3G vào máy laptop và kết nối internet bình thường
Bước 2: Click vào biểu tượng kết nối internet, click tiếp chuột phải vào biểu tượng kết nối của Viettel và chọn Properties như hình dưới:

Tiếp theo vào Tab Security và Share của hộp thoại và chọn cấu hình như ảnh đính kèm:

Bước 3: Sau đó ta cắm dây mạng lan trực tiếp từ máy Laptop vào thẳng máy tính để bàn
Bước 4: Cuối cùng kiểm tra kết nối ở máy tính để bàn. Nếu bạn thấy có 2 biểu tượng kết nối màu xanh ở hình dưới là đã thành công

Dưới đây là thành quả 2 máy tính đã kết nối Internet thành công:

Về tốc độ, tôi thấy cả 2 máy đều lướt web chạy khá nhanh. Với 1 USB Dcom 3G dùng cho 2 máy tính kết nối được Internet thực sự rất tiện lợi.
Lưu ý: Cách hướng dẫn trên đây không cần phải thiết lập địa chỉ IP tĩnh mà để chế độ tự động mặc định trong windows.
Chúc các bạn thành công!

Nguồn thietke24.net

cheprong

Xe tải
Cảm ơn bác đã chia sẻ !

Vit29T

Xe máy
bác có thể upload cho cái tốc độ và cái cách trừ tiền của cái USB 3G không ợ. có thể dùng iphone và Ipad làm host post xài cũng được. bác viết nốt bài đó được ko?

Ballantine

Xe hơi
Cảm ơn bác về thông tin hữu ích.

thule6

Xe điện
Cách này là cách của sinh viên, đương nhiên dùng cho mạng gia đình cũng đc nhưng chỉ 1 người hoặc cả 2 cùng đi về 1 thời gian biểu tương tự như nhau.
Chưa nói đến cước 3G của mạng nào, tốc độ bao nhiêu.
Em đề xuất thêm 1 Switch 4 post (giá ~ 200k) dây mạng bấm thẳng + 1 đường ADSL gói ytế của VNPT hoặc Viettel -40% tốc độ 5M (miễn phí lắp đặt + modem) vậy tổng cộng giá thành khoảng 300k đầu tư ban đầu và 150k mỗi tháng là ổn, nếu chia thêm cho 2 cụ nữa dùng chung thì chỉ mất 50k/tháng vậy có ổn định hơn ko???

HaiNQ1983

Xe buýt
Share dễ nhưng tốc đôn lởm lắm cụ ạ, cụ có thể kết hợp mua con router wifi Dlink có cổng phát 3g sẽ tốt hơn

HDC411TAMTRINH

Xe hơi
ô hay quá, thanks cụ, cháu về làm y như cụ để hai VC đỡ tranh nhau :x

leetrung74

Xe hơi
Thêm 1 Switch lấy đầu vào từ laptop là có thể chia ra cho nhiều máy hơn nữa đấy

hieuvt21

Xe tải
Website
ohido.vn
tốc độ thế nào cụ .xài mấy cái sợ ko kéo nổi luôn

muoibaconcho

Xe điện
Mua cái cục phát wifi 3g ý. Phát wifi cho cả nhà dùng luôn. Nhanh gọn, dễ dùng. Chi phí: 500k đến 2500k tùy loại.

nathichxe

Xe tải
Ko cần gì hết,bác down phần mềm connectify về là phát wifi ra ầm ầm,bác đợi trưa em vè gửi link cho ạ. Còn nếu dùng mạng dây thì có hub,switch là đc ạ

MARAUDER

Xe máy
Ko cần gì hết,bác down phần mềm connectify về là phát wifi ra ầm ầm,bác đợi trưa em vè gửi link cho ạ. Còn nếu dùng mạng dây thì có hub,switch là đc ạ
Cụ ơi, 3g tốc độ nó rùa bò lắm, câu thêm wifi vào thì bắt thế nào được sóng !

Vit29T

Xe máy
theo e thì rủ thêm cái thằng hàng xóm lắp chung 1 cái wifi. 1 tháng cưa đôi tiền thuế.

huongdt79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, 3g tốc độ nó rùa bò lắm, câu thêm wifi vào thì bắt thế nào được sóng !
Cụ hiểu vậy là không đúng rồi

Nếu ở khu vực bình thường với sóng 3G ổn định sẽ có tốc độ tương đương với gói ADSL home của các nhà mạng hiện nay. Nếu cụ đem so với các đường cable quang thì chắc chắn 3G rùa rồi.

Ngoài ra, việc nhiều máy sử dụng chung cũng không ảnh hưởng tới chất lượng sóng 3G. ;)) nó chỉ tốn tiền hơn và không kiểm soát được chi phí

minhman_2009

Xe hơi
Cách cụ chủ làm em đã từng làm, nhưng tốc độ chậm lắm cụ ạ. Và em đính chính chút, nếu máy tính (lap và Desk) đều đời mới thì dây mạng là chuẩn B( song song) là OK. ko phải bấm chéo!

ktm_anhsonauto

Xe buýt
Em lại tưởng usb thu phát Wifi!

thule6

Xe điện
Hi các cụ!
Có vài vấn đề cần làm rõ ở đây để cụ nào chưa rõ thì hiểu thêm (Cụ nào xem xong thấy cũ thì bỏ qua đừng ném đá :D )
1/ Vấn đề về tốc độ: Ví dụ Cáp quang 6M; Cáp đồng ADSL 5M; 3G 4M (có thể thấp hơn khi sóng kém) Đây là tốc độ do nhà cung cấp dịch vụ mạng cấp cho cái USER của cụ theo ACC, Số sim, số máy .... điều này bất biến khi cụ chưa y/c thay đổi tốc độ. Vậy nên các cụ có dùng 1 PC hay nhiều PC thì cũng chỉ chia sẻ trong khung tốc độ đó thôi.
2/ Vấn đề sử dụng dịch vụ: Ở đây chúng ta đang bàn đến vấn đề làm sao cho số tiền đầu tư ít nhất nhưng mang lại hiệu quả cao nhất, an toàn, tiện lợi ...
* Cáp quang: Suy hao rất ít khoảng 5-15dB tốc độ ổn định giá thành ban đầu khoảng 1 triệu - 1tr500 (nhà cung cấp cho mượn thiết bị) thuê bao ~ 400k/tháng
* Cáp đồng ADSL Suy hao cao khoảng từ 10-25dB Tốc độ phụ thuộc rất lớn về chất lượng đường truyền, giá lắp đặt ~ 400k + 400k bộ phát wifi + 275K/tháng trọn gói 5M
* 3G tốc độ lý thuyết = 7,2M nhưng thực tế chỉ khoảng 4M thôi 25k tiền sim + 600k tiền USB 3G + 600k (giá rẻ nhất) bộ phát wifi3G.

Túm váy lại:
* Cáp quang: ổn định, giá thành đầu tư khoảng 2 triệu thuê bao 400k/th tốc độ 6M - có thể chia cho nhiều máy thông qua Switch + wifi
* Cáp đồng ADSL: Phụ thuộc lớn vào chất lượng dây, cáp đồng giá đầu tư ban đầu khoảng 800k + 275k/th tốc độ 5M - có thể chia cho nhiều máy thông qua Switch + wifi
* USB-3G: Tốc độ phụ thuộc vào khu vực sóng tốt hay kém giá thành đầu tư ban đầu khoảng 1tr2 + 50k/tháng - có thể chia cho nhiều máy thông qua Wifi nhưng bù lại là có tính cơ động cao, thủ tục cực kỳ đơn giản. Nếu biết chọn đúng thời gian KM thì thuê bao tháng rẻ như cho không :D
Đấy là em tổng hợp lại để các cụ nghiên cứu sử dụng loại hình nào cho phù hợp với "gia cảnh" của mình.

Trên kia có cụ nói đến cáp thẳng với cáp chéo thì em cũng xin phép nói luôn:
- Cáp thẳng (Standard Cable 10baseT): loại này là loại thông dụng nhất trong LAN bởi vì đa số PC đều nối vào Switch (ví dụ mấy tiệm net). Dùng để nối các thiết bị khác Layer với nhau (ví dụ PC với Switch, PC với Hub, hoặc Switch với Router ...). Không thể nối giữa 2 thiết bị cùng layer với nhau được (ví dụ không thể nối Switch - Switch hay PC - Router)

- Cáp chéo (Cross-Over Cable): loại này dùng để nối các thiết bị cùng loại, cùng layer với nhau. Ví dụ: PC - PC, Router - Router, Switch - Switch, PC - Router ...

Cách bấm cáp thẳng chuẩn theo mầu nhé:
Lật mặt lam đồng của hạt RJ45 lên trên và xếp mầu cáp theo thứ tự như hình dưới

Cách bấm cáp chéo chuẩn theo mầu nhé:
Lật mặt lam đồng của hạt RJ45 lên trên và xếp mầu cáp theo thứ tự như hình dưới

Cụ nào thấy có ích thì rót cho nhà cháu xin chén rịu nhé! (b)​

Chỉnh sửa cuối: