Chia sẻ hành trình gian nan đổi biển xe từ Sài Gòn ra Hà Nội

rfs

Xe điện
Bước 1: E nhờ dịch vụ rút hồ sơ từ Sài Gòn ra Hà Nội. Hồ sơ gồm có (Giấy đăng ký gốc, 2 biển số trước sau, hợp đồng ủy quyền bản chính, hợp đồng mua bán bản chính, giấy khai sang tên, di chuyển (02 bản)- người được ủy quyền trong hợp đồng ủy quyền ký phần "chủ xe").

Hồ sơ mình nhận được từ Sài Gòn gồm: Phiếu sang tên di chuyển, Giấy khai sang tên, di chuyển, giấy đăng ký gốc bị cắt góc và 01 bộ hồ sơ có niêm phong của CA TP. Hồ Chí Minh.
Các cụ đặc biệt chú ý bộ hồ sơ niêm phong này, chỉ bên phòng đăng ký CA Hà Nội mới được bóc nhé, bên thuế không được bóc, nếu bị bóc lại phải qua cò mất xèng.

Bước 2: nộp thuế trước bạ
E hộ khẩu ở Cầu Giấy nên qua Nguyễn Phong Sắc làm thủ tục.
Hồ sơ gồm: Khai 02 tờ khai theo đăng ký sổ đăng kiểm, photo đăng ký, photo sổ đăng kiểm, hợp đồng mua bán bản gốc (bên thuế không yêu cầu hợp đồng ủy quyền).
Xe em I30 nhập khẩu, sản xuất 2009 nên bị áp thuế là 540.000.000 x 50% x 2% = 5.400.000 đồng.
Nộp thuế tại Agribank Trần Đăng Ninh (ngay bùng binh Trần Đăng Ninh - Dịch Vọng).

Bước 3: gian nan bắt đầu từ đây, 1234 đường Láng

Viết thông tin đầy đủ vào "Giấy khai đăng ký xe" (lấy ngay cửa số 1, chỗ đồng chí béo). Sang đầu đường Bưởi (bên trái đường Bưởi, chỗ bãi đỗ xe ngay bùng binh Cầu Giấy), kẹp 200k là ký cái xong ngay. Sau đó đến 1234 nộp hồ sơ. Xếp hàng đến lượt, đc Tám bóc hồ sơ niêm phong ra, nói xe này nhập khẩu, phải giám định "Tờ khai nguồn gốc xe ô tô nhập khẩu". Cái này phải đến 40 Hàng Bài hoặc 99 Nguyễn Tuân (Viện Khoa học kỹ thuật hình sự) để làm. E nhờ bạn e làm cái này hết 1.200.000đ (cò phát giá cái này rất tùy tiện từ 1-3 triệu đồng cho cái tờ giấy này).
Có cái giấy giám định này rồi, bổ sung vào nộp hồ sơ, gặp đúng ông đã khám xe cho mình, nên ông ấy bảo để hôm sau nộp, vì hôm nay anh nhận hồ sơ cả ngày. Nguyên tắc người khám xe và người nhận hồ sơ phải khác nhau.
Sáng nay đi nộp, lại gặp lại đồng chí Tám, khoảng 30 phút sau đến lượt mình, xem xong hồ sơ phán là thiếu hồ sơ tự quản. Lại phải làm tờ cam kết (không phải xác nhận công an phường gì nhé).
Đầu giờ chiều đến nộp lại, khoảng 10 phút sau được gọi tên (buổi chiều vắng hơn các cụ nhé), nhận được quả giấy hẹn 15 ngày rồi.

Như vậy hồ sơ đầy đủ của bước 3 là: Giấy khai đăng ký xe, Cam kết về hồ sơ tự quản, Phiếu nộp thuế trước bạ, Giấy đăng ký xe cắt góc, hợp đồng ủy quyền bản gốc, hợp đồng mua bán bản gốc, Kết quả giám định "Tờ khai nguồn gốc xe ô tô nhập khẩu", hồ sơ sang tên di chuyển (có 8 mục, e thấy được đánh số từ 1-8).

Các cụ chú ý: Xe chuyển vùng đăng ký mà là xe nhập khẩu bắt buộc phải giám định "Tờ khai nguồn gốc xe nhập khẩu".

Tổng chi phí của em: 9.700k, cụ thể như sau:
- Dịch vụ rút hồ sơ: 2.000k
- Hợp đồng mua bán công chứng từ chồng sang vợ: 700k
- Thuế trước bạ: 5.400k
- Khám xe: 200k
- Giám định: 1.200k
- Bôi trơn nộp hồ sơ: 200k.

Thủ tục nhờ các cụ OF giờ e nắm khá rõ, cụ nào cần tư vấn thì cứ pm hoặc hỏi trên thớt này nhá.

Chỉnh sửa cuối:

Mông Sapa

Xe hơi
Khổ thân bác quá,em mua xe trong Đà Nẵng ra,găp chủ xe định giá xong xuôi rùi đưa nhau lên phòng công chứng,đưa trước cho bác chủ xe 5T tiền đặt cọc,sau đó cả 2 cùng đi rút hồ sơ,cái này do bên Bán chịu nên em ko biết là tốn bao nhiêu,sáng nộp lại biển và cuối giờ chiều lên nhận đăng ký tạm và biển tạm.3H sáng bắt đầu hành trình về Lào Cai.

10H đêm về tới Vĩnh Yên,mệt quá nên làm 1 giấc đến sáng hôm sau tiếp tục về Lào Cai

Tới Lào Cai rửa xe rùi hôm sau đưa bộ hồ sơ lên CA tỉnh để họ bóc sau đó họ đưa mình đi nộp thuế trước bạ.

Cửa ải đầu tiên là kẹp 500K, thuế rất dễ chịu và nhanh đến mức không tưởng,sau 15 phút qua kho bạc nộp $ - Kẹp tiếp 50K khỏi phải chờ đợi.Nhận biên lai quay lại CA tỉnh để đăng ký

Cho bộ hồ sơ vào túi nhựa và kẹp thêm 1T tiền bôi trơn,sau 10 phút xem mớ giấy tờ hỗn độn ( xe em qua nhiều đời chủ ) chú trưởng phòng nói là xe qua nhiều đời chủ quá,giấy tờ lộn xộn và còn thiếu 1 số thứ.....bla...bla.....

Lật đến cuối tập hồ sơ thấy 2 tờ xanh nằm đó rùi nên chú chỉ cau mày chút rùi phát cho tờ khai,kêu đi cào số khung và số máy

50K nữa biếu bác cà SK và SM sau đó dán vào rùi nộp

15P sau gọi tên bấm biển,ok...em làm phát 01888 làm chú trưởng phòng chửi đổng ( ĐM cái biển = mẹ nửa cái xe của máy rùi.....) Con xe cỏ em mua về đi cho đỡ mưa nắng..

Lấy cái Biển và nộp 1T tiền phí,sau 2 ngày có đăng ký còn đăng kiểm em hết $ nên chưa đi

Tất cả chỉ có vậy thôi bác à

songbeng

Xe buýt
Chuyện của 2 cụ hài vl. E là e cạch xe ngoại tỉnh... mệt lém

longvu

Xe tăng
Công nhận là gian lan thật, gian lan quá cơ =)).
Em thì rút hồ sơ từ SG xong từ tháng 4, mà đến giờ ...vẫn chưa đc bấm biển đây này, chả dám kêu ca ai vì đó là do lỗi của mình.

Chỉnh sửa cuối:

qaz123

Xe tải
Công sức của bác được bù lại cái biển đẹp quá!

prado1991

Xe tải
Bác cho em hỏi
+ Nếu tự làm thủ tục rút hồ sơ thì chỉ cần chuẩn bị " Giấy đăng ký gốc, 2 biển số trước sau, hợp đồng ủy quyền bản chính, hợp đồng mua bán bản chính, giấy khai sang tên, di chuyển (02 bản)- theo mẫu " là được hay phải cần thêm gì nữa?
+ Những thứ này nếu rút ở HN vè tỉnh thì nộp ở 1234 đường Láng hay ở đâu? Sau mấy ngày thì xong thủ tục ạ?
Tks bác!

The Pole Star

Xe hơi
Xe nhập khẩu nhưng ko phải chuyển vùng thì có phải giám địnhtờ khai nguồn gốc xe nhập ko Cụ chủ?

rfs

Xe điện
Bác cho em hỏi
+ Nếu tự làm thủ tục rút hồ sơ thì chỉ cần chuẩn bị " Giấy đăng ký gốc, 2 biển số trước sau, hợp đồng ủy quyền bản chính, hợp đồng mua bán bản chính, giấy khai sang tên, di chuyển (02 bản)- theo mẫu " là được hay phải cần thêm gì nữa?
+ Những thứ này nếu rút ở HN vè tỉnh thì nộp ở 1234 đường Láng hay ở đâu? Sau mấy ngày thì xong thủ tục ạ?
Tks bác!
Hồ sơ di chuyển như thế là ổn rồi cụ ạ, sau khi có hồ sơ chuyển vùng về thì đi nộp thuế trước bạ, rồi kiểm tra xe, nộp hồ sơ tại 1234 đường Láng, lâu nhất là khoảng chuyển vùng, mất khoảng 7-10 ngày, còn nộp thuế và đăng ký thì có thể trong ngày là xong nếu hồ sơ của bác không có vấn đề gì.

sonkh250

Xe buýt
Hồ sơ di chuyển như thế là ổn rồi cụ ạ, sau khi có hồ sơ chuyển vùng về thì đi nộp thuế trước bạ, rồi kiểm tra xe, nộp hồ sơ tại 1234 đường Láng, lâu nhất là khoảng chuyển vùng, mất khoảng 7-10 ngày, còn nộp thuế và đăng ký thì có thể trong ngày là xong nếu hồ sơ của bác không có vấn đề gì.
Cụ cho em hỏi:
1. Khi sang tên di chuyển xe từ HN về tỉnh, 02 tờ khai di chuyển lấy ở đâu ạ? Xe e đăng ký tại 86 LTK thì khi rút hồ sơ lấy tờ khai tại đấy phải không ạ?
2. Đã sang tên di chuyển tại sao lại phải có các bước tại chỗ e bôi đỏ ạ?
3. Khâu rút hồ sơ có cụ nào tự làm chưa ạ? nếu có e nhờ các cụ chia sẻ kinh nghiệm với ạ! vd các bước bôi trơn...
4. Nếu đã nhận được giấy hẹn rút hồ sơ sang tên di chuyển thì ai là người phải đi nhận hồ sơ? có nhờ người khác nhận thay được k ạ?
thanks các cụ!

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
thế là triển thôi cụ...10 ngày trả hồ sơ cụ nhá
Bác cho em hỏi
Tks bác!

lntin

Xe máy
Tự giám đc mà các cụ. e ra Nguyễn Tuân làm có 900k. Hôm sau mới lấy đc
Hành trình mua xe tỉnh của e như sau:
Ngày 1: hợp đồng mua bán. Bị trục trặc tý nên lâu hơn bt
Ngày 2: ra phòng csgt tỉnh. Tháo biển cầm sẵn. Nhờ khai giấy hết 20k (chưa cần cà số khung, máy nhé). Hs chuyển cho csgt lúc này gồm: đăng ký, hd mua bán, tờ khai, biên lai nộp phí di chuyển (30k) + Bác Hồ (1 củ). Nhớ xin số cán bộ nhận hs. Ra gọi điện nhờ cán bộ làm nhanh (1h) là có phiếu di chuyển. Nộp lại biển số. Lấy hs gốc. Mua biển tạm (1 củ) chạy cho yên tâm về HN
Ngày 3: photo sẵn toàn bộ gì mình có. Em bóc cả hs ra photo. Có bác lại bảo k đc bóc. E bóc chả sao. Ra thuế kê khai và nhận thông báo nộp thuế. Nộp thuế xong trong buổi sáng
Chiều ngày 3: cầm sẵn hs và cmnd mới đc phát tờ khai đk xe. Khai và kẹp 300 vào đống hs. Cán bộ sẽ xử lý cho cadc bác nhanh hơn. Khám xong đc bấm biển. Xe nhập phải đi giám định hải quan. Bấm biển cũng nên có Bác chào cán bộ cho nhanh. Nhớ đọc pass khi đưa hs "cán bộ xem giúp em bộ hs. E cbi đầy đủ rồi". Bấm biển và nộp 20tr và nhận giấy hẹn.
Ngày 4: đăng kiểm xe di chuyển phải đến trạm 3-2 or trạm đh gtvt (em lúc đầu định làm ở Nguyễn tuân nhưng bị chỉ ra 1 in 2 trạm trên)
Lý thuyết là thế nhưng em mất tận 17 ngày

longvu

Xe tăng
Tự giám đc mà các cụ. e ra Nguyễn Tuân làm có 900k. Hôm sau mới lấy đc
Hành trình mua xe tỉnh của e như sau:
Ngày 1: hợp đồng mua bán. Bị trục trặc tý nên lâu hơn bt
Ngày 2: ra phòng csgt tỉnh. Tháo biển cầm sẵn. Nhờ khai giấy hết 20k (chưa cần cà số khung, máy nhé). Hs chuyển cho csgt lúc này gồm: đăng ký, hd mua bán, tờ khai, biên lai nộp phí di chuyển (30k) + Bác Hồ (1 củ). Nhớ xin số cán bộ nhận hs. Ra gọi điện nhờ cán bộ làm nhanh (1h) là có phiếu di chuyển. Nộp lại biển số. Lấy hs gốc. Mua biển tạm (1 củ) chạy cho yên tâm về HN
Ngày 3: photo sẵn toàn bộ gì mình có. Em bóc cả hs ra photo. Có bác lại bảo k đc bóc. E bóc chả sao. Ra thuế kê khai và nhận thông báo nộp thuế. Nộp thuế xong trong buổi sáng
Chiều ngày 3: cầm sẵn hs và cmnd mới đc phát tờ khai đk xe. Khai và kẹp 300 vào đống hs. Cán bộ sẽ xử lý cho cadc bác nhanh hơn. Khám xong đc bấm biển. Xe nhập phải đi giám định hải quan. Bấm biển cũng nên có Bác chào cán bộ cho nhanh. Nhớ đọc pass khi đưa hs "cán bộ xem giúp em bộ hs. E cbi đầy đủ rồi". Bấm biển và nộp 20tr và nhận giấy hẹn.
Ngày 4: đăng kiểm xe di chuyển phải đến trạm 3-2 or trạm đh gtvt (em lúc đầu định làm ở Nguyễn tuân nhưng bị chỉ ra 1 in 2 trạm trên)
Lý thuyết là thế nhưng em mất tận 17 ngày
Cụ mua biển tạm giá 1 củ thì là đát gấp 20 lần so với em mua. Và tại sao lại mất phí rút hồ sơ, em ko mất phí này, cũng chẳng bôi trơn, đúng 1 tuần nhận biển tạm và hồ sơ

rfs

Xe điện
Cụ mua biển tạm giá 1 củ thì là đát gấp 20 lần so với em mua. Và tại sao lại mất phí rút hồ sơ, em ko mất phí này, cũng chẳng bôi trơn, đúng 1 tuần nhận biển tạm và hồ sơ
Anh ơi cụ ấy làm thế cũng nhanh mà, hết 1 củ được lấy phiếu di chuyển luôn sau 1h, nhưng đúng là biển tạm lệ phí có 50k thôi.

Casper2458

Xe hơi
đọc thôi cũng đã thấy mệt , ko hiểu các cụ đi làm thì còn mệt thế nào nữa nhỉ #:-s

rfs

Xe điện
sao các Bác phải đi giám định ở 99 Nguyễn Tuân đắt thế nhỉ?e đi giám định gặp thẳng đ/c CA trực ban,ra giá 900 luôn.sau 3 ngày lấy giấy xác minh..ngày trước SH của e cũng mất toi 500.chắc oto e cỏ quá nên a ấy ko lỡ chặt chém e cũng nên
E lấy sau hơn 2h cụ ạ.

prado1991

Xe tải
Anh ơi cụ ấy làm thế cũng nhanh mà, hết 1 củ được lấy phiếu di chuyển luôn sau 1h, nhưng đúng là biển tạm lệ phí có 50k thôi.
Bác ơi ở HN có rút hồ sơ nhanh với phí bôi trơn như kia được không? Em rút hồ sơ từ HN về tỉnh. Tks bác