[Funland] [Chia sẻ] Đăng ký xe và bấm biển số online

ndkhoiits

Xe tải
Em cũng sau vài lần đăng ký xe, có lần thì thuê sale làm hết, mất 1-2tr gì đó, có lần thì sale hỗ trợ 1 phần, còn lại 1 phần mình tự làm, và cũng mất cho công an đăng ký ít tiền vì không mang xe đi theo. Lần này em quyết tâm tự làm từ đầu đến cuối 100%, chia sẻ lại với các cụ chút kinh nghiệm ạ.

Chú ý điều kiện cần là các cụ có tài khoản VNEID định danh cấp 2 nhé.

B1. Sau khi nhận xe, lấy đầy đủ giấy tờ, hóa đơn. Thường thì việc đăng ký nộp thuế trước bạ các bạn sale sẽ hỗ trợ miễn phí luôn, nhưng bạn sale bên em cứ kêu các bạn bên đó đang bận, chờ 1-2 hôm, nên thôi em tự làm luôn.

B2. Kê khai thuê
- Các cụ truy cập vào website của Cục Thuế https://canhan.gdt.gov.vn/ sau đó đăng nhập bằng tài khoản định danh, tốt nhất là đăng nhập trên app xong quét QR là đăng nhập được
- Vào phần Lệ phí trước bạ -> Chọn kê khai lệ phí trước bạ xong sau đó điền đầy đủ các thông tin trong hóa đơn VAT và phiếu xuất xưởng.
Chú ý duy nhất của phần này là cần nhập thông tin địa chỉ trùng khớp 100% so với thông tin trên CCCD, kể cả dấu chấm dấu phẩy. Như của em bước này bị lỗi, vì trên hóa đơn viết theo CCCD, có ghi thông tin tổ, nhưng khi khai tờ khai em ghi thiếu chữ Tổ trong phần địa chỉ, nên tờ khai không đồng bộ được sang cổng dịch vụ công. Và em phải mang giấy tờ ra Chi cục thuế Quận để họ tạo tờ khai mới.

B3. Nộp thuế
- Sau khi đã kê khai thuế xong, các cụ sẽ nhận được mail và tin nhắn mã hồ sơ.
- Truy cập Cổng dịch vụ công quốc gia (https://dichvucong.gov.vn/) đăng nhập và vào phần thanh toán Trực tuyến -> Lệ phí trước bạ (https://dichvucong.gov.vn/p/home/dvc-thanh-toan-le-phi-truoc-ba.html)

- Nhập mã hồ sơ lệ phí trước bạ, mã bảo mật và tra cứu. Như trường hợp của em thì bị lỗi do sai thông tin, còn nếu đúng thì sẽ ra bước nộp tiền, thanh toán chuyển khoản và nhận kết quả hoàn thành.

B4. Đăng ký xe trực tuyến toàn trình
Các bước ở trên thì từ trước đến giờ các cụ cũng làm nhiều rồi, còn đến bước đăng ký này, thì chắc là ít, em hỏi bạn sale thì bạn ấy kêu là ở Hà Nội chưa hỗ trợ đăng ký và bấm biển online, không biết bạn ấy nói đúng không hay nói thế để nhận làm dịch vụ :D

Đăng ký trực tuyến toàn trình thì yêu cầu là đăng ký xe lần đầu, và là xe lắp ráp, sản xuất trong nước. Và các cụ cần chụp ảnh xe, chụp từ phía trước đầu xe theo góc 45 độ, bảo đảm nhìn rõ kiểu dáng xe.

Các cụ vào Cổng dịch vụ công Bộ Công An (khác với cổng dịch vụ công quốc gia ở trên nhé https://dichvucong.bocongan.gov.vn/) rồi vào phần Thủ tục hành chính, chọn
"Đăng ký xe lần đầu bằng dịch vụ công trực tuyến toàn trình đối với xe sản xuất, lắp ráp trong nước" https://dichvucong.bocongan.gov.vn/bocongan/bothutuc/tthc?matt=56952

Không cần phải in ấn hay khai viết tay gì cả, chỉ cần chọn nộp hồ sơ và làm từng bước theo hướng dẫn. Với tài khoàn đã định danh cấp 2 rồi thì gần như không phải nhập gì mấy, chỉ nhập các thông tin về phiếu xuất xưởng và mã hồ sơ nộp phí trước bạ, tra cứu là hệ thống tự điền hết các thông tin cần thiết rồi. Và các cụ cũng cần tải 1 ảnh của xe để hoàn thành thủ tục.

B5. Bấm biển
Sau khi hoàn thành thủ tục nộp hồ sơ, em thấy có tin nhắn gửi về điện thoại và email, thì trong phần dịch vụ công BCA có 1 nút nhấn là bấm biển số xe.

Em cũng liều lĩnh bấm đó thử xem sao :D thì hệ thống quay 1 hồi, báo lỗi quay lại sau ít phút, em cũng chờ 1 lúc xong quay lại, thì vẫn còn nút bấm biển, em bấm lần này thì thành công, có hiện thông tin biển số, và gửi vào email biển số luôn, kèm đường link thanh toán lệ phí, cũng dùng app ngân hàng quét QR thanh toán luôn, vẫn không cần in ấn hay khai tay tí nào

B6. Lấy biển
Mặc dù đã làm online đến gần hết, nhưng phần hồ sơ thì vẫn cần nộp bản gốc, và đi lấy cái biển về, nên em sau khi bấm biển và dky xong buổi sáng, thì tầm buổi trưa thấy có 1 em gọi điện bảo mang giấy tờ gốc lên Phòng dky xe để nộp và lấy biển số.

Em mang hồ sơ lên nộp (chỉ mang bộ giấy tờ, không cần xe cộ gì cả), thì vẫn cần khai, nhưng chỉ khai duy nhất cái tờ bìa, còn không cần dán cà vẹt hay khai vào tờ khai nữa, mà tờ khai đó là các bạn tiếp dân in luôn hết ra rồi, có kèm thông tin biển số rồi. Sau đó qua lấy cái hóa đơn xác nhận đã nộp tiền lệ phí, và cầm biển về, chờ 1 tuần nữa em qua lấy đăng ký. Em quên chưa hỏi là sẽ ship về nhà hay mình qua đó lấy.

Tuy nhiên có điều lạ là các em ở phòng đăng ký có vẻ không hào hứng lắm với việc mình tự bấm biển online, các em bảo anh cứ lên phòng để bấm, thì bọn em cấp luôn giấy hẹn, thì có thể dùng để đi đường được, chứ anh bấm online thì không cấp giấy hẹn được. Em cũng thấy hơi lạ, vì thực ra giấy hẹn thì cũng có giá trị gì trong việc đi đường đâu, không hiểu hay các em muốn mình lên đó để còn thực hiện khám xe, hoặc bấm biển tại phòng thì khác gì so với bấm online không. Nói chung em không quan tâm.

Túm lại, lần đầu em thực hiện đăng ký trực tuyến toàn trình thì thấy đơn giản, em chữ xấu với lười viết nên cứ không phải viết gì ở giấy cả là thích rồi. Ngoài ra thích nhất khoản không phải mang xe đi lên điểm dky để họ khám xe, mà mang đi chưa chắc họ cũng đã khám, nhưng không mang đi thì mặc định phải nhờ bác để vượt qua vòng hồ sơ. Nên lúc đầu em định dky biển tạm, để đi lên phòng dky, nhưng sau thấy thủ tục dky biển tạm cũng lằng nhằng, giờ em thấy còn lằng nhằng hơn là dky biển chính ý.

Các cụ có thêm kinh nghiệm gì vụ này thì chia sẻ thêm ạ. Chúc các cụ ngủ ngon.

Em bấm được biển 78334, nhờ các cụ luận hộ :D