[Luật] Check phạt nguội và một số thông tin hữu ích

VuongLinh19

Xe buýt
Một đợt rộ lên trường hợp bị xe khác làm biển giả và "dính" phạt nguội oan em tưởng lắng rồi nhưng nào ngờ chính em lại là người bị người khác làm giả biển và đã bị phạt nguội, em đã đúc kết được những kinh nghiệm quý giá cho mình.
Cách đây ít lâu, em từng bị xe khác làm giả biển và bị phạt nguội. Đến nay bên Cảnh sát Giao thông đã gửi em thông báo và bảo em có thể mang xe Đăng kiểm vì lỗi đã được xoá. Mọi việc ổn rồi ạ.
Sau việc này em có mấy kinh nghiệm chia sẻ cùng các cụ mợ.
1 - Thi thoảng tự check phạt nguội xe của mình tại đường link:
https://www.csgt.vn/m/tra-cuu-phuong-tien-vi-pham.html
Nhập biển số viết liền, không có khoảng trống, nhập mã xác thực và tra là xong.
Một số anh em có dùng App KGO nhưng có lẽ app này dùng chung database của bên Cảnh sát Giao thông nên như nhau.
Việc tra cứu sớm sẽ dễ kiểm tra nguyên nhân (do ai,địa điểm nào) và khiếu nại sớm, dễ dàng hơn để muộn khi bằng chứng đã mất hết.

2. Trường hợp xe dùng biển giả là loại xe khác, sơn màu khác thì việc chứng minh đơn giản, vì ngay cả Cảnh sát Giao thông cũng gặp không ít trường hợp như vậy.

Trường hợp như của em: Xe giống từ phiên bản, màu sơn thì chứng minh như nào?

- Các bằng chứng tốt nhất là chứng minh vào thời gian vi phạm, xe mình ở địa điểm khác. Vậy tìm bằng chứng bằng cách nào?

+ Check cam hành trình có ngày, giờ. Đây là lý do tại sao phải check phạt nguội sớm. Check sớm để data chưa bị đè.

+ Camera an ninh hay giao thông.

+ Dữ liệu trạm thu phát vé, VETC hay các dữ liệu giám sát hành trình nếu có.

- Phương án may rủi hơn là như trường hợp em đã làm: Soi xem xe vi phạm và xe mình có dấu hiệu nhận biết không để chứng minh 2 xe khác nhau:

+ Ảnh trên đăng kiểm và ảnh xe vi phạm.

+ Các vị trí cá nhân hoá: Độ đẽo, dán tem mác... nhưng phải hợp lý và thuyết phục. Như xe em tem dán từ 2020 đến nay vẫn dùng và tem cũ mèm, trong khi đó xe biển giả vi phạm dán năm 2021.

Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh được thì chẳng còn cách nào là đi đóng phí phạt thay xe làm biển giả vi phạm kia.

3. Xử lý bọn làm giả biển như nào?
Nếu phát hiện sớm và báo công an, họ sẽ có cơ hội bắt xe đó khi ra vào trạm thu phí. Còn về luật của mình hiện chỉ áp mức cao nhất 4-6 triệu cho hành vi dùng biển giả, khá ít. Nhưng không rõ hành vi dùng biển giả gây oan sai hoặc liên quan hình sự thì xử như thế nào.
Nếu phát hiện xe giống xe mình, các cụ có thể chặn + gọi 113 hoặc xem nó để xe đâu rồi gọi công an.
Bên trên là vài thông tin, mong hữu ích cho anh em.
Ofer: Tạ Trường Minh​

Chỉnh sửa cuối:
Đểu thật đấy cụ nhỉ
Oan gia đâu rơi xuống

XeChuaCo

Xe tăng
Một đợt rộ lên trường hợp bị xe khác làm biển giả và "dính" phạt nguội oan em tưởng lắng rồi nhưng nào ngờ chính em lại là người bị người khác làm giả biển và đã bị phạt nguội, em đã đúc kết được những kinh nghiệm quý giá cho mình.
Cách đây ít lâu, em từng bị xe khác làm giả biển và bị phạt nguội. Đến nay bên Cảnh sát Giao thông đã gửi em thông báo và bảo em có thể mang xe Đăng kiểm vì lỗi đã được xoá. Mọi việc ổn rồi ạ.
Sau việc này em có mấy kinh nghiệm chia sẻ cùng các cụ mợ.
1 - Thi thoảng tự check phạt nguội xe của mình tại đường link:
https://www.csgt.vn/m/tra-cuu-phuong-tien-vi-pham.html
Nhập biển số viết liền, không có khoảng trống, nhập mã xác thực và tra là xong.
Một số anh em có dùng App KGO nhưng có lẽ app này dùng chung database của bên Cảnh sát Giao thông nên như nhau.
Việc tra cứu sớm sẽ dễ kiểm tra nguyên nhân (do ai,địa điểm nào) và khiếu nại sớm, dễ dàng hơn để muộn khi bằng chứng đã mất hết.
View attachment 7095923
2. Trường hợp xe dùng biển giả là loại xe khác, sơn màu khác thì việc chứng minh đơn giản, vì ngay cả Cảnh sát Giao thông cũng gặp không ít trường hợp như vậy.

Trường hợp như của em: Xe giống từ phiên bản, màu sơn thì chứng minh như nào?

- Các bằng chứng tốt nhất là chứng minh vào thời gian vi phạm, xe mình ở địa điểm khác. Vậy tìm bằng chứng bằng cách nào?

+ Check cam hành trình có ngày, giờ. Đây là lý do tại sao phải check phạt nguội sớm. Check sớm để data chưa bị đè.

+ Camera an ninh hay giao thông.

+ Dữ liệu trạm thu phát vé, VETC hay các dữ liệu giám sát hành trình nếu có.

- Phương án may rủi hơn là như trường hợp em đã làm: Soi xem xe vi phạm và xe mình có dấu hiệu nhận biết không để chứng minh 2 xe khác nhau:

+ Ảnh trên đăng kiểm và ảnh xe vi phạm.

+ Các vị trí cá nhân hoá: Độ đẽo, dán tem mác... nhưng phải hợp lý và thuyết phục. Như xe em tem dán từ 2020 đến nay vẫn dùng và tem cũ mèm, trong khi đó xe biển giả vi phạm dán năm 2021.

Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh được thì chẳng còn cách nào là đi đóng phí phạt thay xe làm biển giả vi phạm kia.

View attachment 7095927
3. Xử lý bọn làm giả biển như nào?
Nếu phát hiện sớm và báo công an, họ sẽ có cơ hội bắt xe đó khi ra vào trạm thu phí. Còn về luật của mình hiện chỉ áp mức cao nhất 4-6 triệu cho hành vi dùng biển giả, khá ít. Nhưng không rõ hành vi dùng biển giả gây oan sai hoặc liên quan hình sự thì xử như thế nào.
Nếu phát hiện xe giống xe mình, các cụ có thể chặn + gọi 113 hoặc xem nó để xe đâu rồi gọi công an.
Bên trên là vài thông tin, mong hữu ích cho anh em.
Ofer: Tạ Trường Minh​
Cụ viết rõ hơn về việc làm đơn khiếu nại, đi đâu để khiếu nại, chuyện bên lề... đi

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Mệt nhỉ, em nghĩ hình sự hóa lỗi đó cho bọn làm giả nó sợ thì may ra :D

tientaninfotech

Xe tăng
Món tự dưng bị phạt nguội do biển giả
Hên thì nó khác xe mình => chứng minh đc bằng đăng ký, đăng kiểm

Nó lại trùng khớp từ ngoại hình tới biển thì chắc là chịu khó nộp phạt rồi làm cái đơn trình báo tố giác tội phạm thôi. Hên xui.

Chứng mình ntn đc khi mà cam hành trình nó sẽ bị ghi đè. May ra có GPS thì tra cứu lịch sử đc thì đỡ. Ko có thì đau đầu

Nhưng trường hợp trùng từ hãng xe, màu xe, biển số em nghĩ là cực hiếm. Nên ko lo lắm. Cũng ko nên public biển số mình lên mạng thì chả sợ lắm.

nnga040488

Xe tải
Toàn vạ từ trên trời rơi xuống, chán cụ nhỉ

aphich

Xe buýt
Cái vụ này em thấy xử suốt mà mãi ko hết nhỉ

chaien85

Xe tải
Cái gì cũng phải cẩn thận, em cũng hay phải check

Dungnt_93

Xe tải
Em chưa gặp tình trạng này bao giờ, nhưng chia buồn cùng cụ thớt

Duong_Ngan

Xe tải
Vụ này em mới chỉ thấy trên báo chí chứ chưa thấy người quen bị bao giờ

Einstein.

Xe tăng
em chắc cú cứ tháng em check 1 lần

fishazt

Xe buýt
Xe em hay bị mượn nên cũng phải check thường xuyên, may đến nay chưa dính phốt nào

Gau_2

Xe tải
Giải quyết vụ này rắc rối nhỉ

giang83

Xe buýt
Em chưa gặp vụ này bao giờ

hacb307

Xe tải
ông cùng cơ quan em bữa trc cũng mới bị, may sao là 2 xe khác nhau

hai10

Xe buýt
đúng là họa từ trên trời rơi xuống

huyentkk

Xe tải
chuyện rở nhì, chả biết đâu mà lần

kh-oa

Xe buýt
Em cứ có thói quen trc khi đi đăng kiểm cỡ tháng là check phạt nguội rồi bão dưỡng cho n chắc