Chạy quá tốc độ ở Hà Nội, 3 ngày sau mới bị tóm ở Thanh Hóa. Các cụ tin được không?

gl1600

Xe điện
Em hóng được cái này trên báo Giao Thông Vận tải online
http://www.giaothongvantai.com.vn/phap-luat/hoi-dap/201307/vi-pham-toc-do-vi-sao-3-ngay-sau-moi-xu-ly-322448/

Nguyên văn đây ạ. Ở Tây thì nó quá thường nhưng ở VN nghe cứ lạ tai các cụ ạ.
Hỏi: Mấy hôm trước, tôi cho người quen mượn xe ô tô, đến hôm nay tôi lấy xe ô tô về quê ở Nghệ An, khi xe của tôi đang lưu thông trên đường tới địa bàn tỉnh Thanh Hóa thì CSGT ra hiệu lệnh dừng xe và yêu cầu tôi xuất trình giấy tờ kiểm tra, sau đó CSGT Thanh Hóa thông báo cho tôi là cách đây 3 ngày xe ô tô của tôi đã vi phạm chạy quá tốc độ ở Hà Nội. Vậy, trong trường hợp này CSGT Thanh Hóa đúng hay sai? Nếu ô tô của tôi cách đây 3 hôm có vi phạm chạy quá tốc độ thì sao không xử lý luôn?

Thu Trang (Phương Liên, Đống Đa, Hà Nội)

Trả lời: Việc CSGT tỉnh Thanh Hóa dừng xe ô tô của bạn thông báo lỗi trước đó 3 ngày xe của bạn vi phạm chạy quá tốc độ và lập biên bản lỗi vi phạm trên là hoàn toàn đúng, nếu có hình ảnh, ngày giờ thể hiện rõ phương tiện ô tô của bạn chạy quá tốc độ quy định. Đây là hình thức áp dụng xử lý phạt nguội qua hình ảnh camera.

Xin giải thích thêm để bạn biết, nhằm đảm bảo ATGT trên những tuyến đường, vừa qua Chính phủ đã đầu tư hệ thống camera giám sát 24/24h hàng ngày qua hình ảnh trên 2 đoạn tuyến Hà Nội - Vinh và TP Hồ Chí Minh - Cần Thơ. Có thể hôm bạn cho người quen mượn xe ô tô đã chạy quá tốc độ quy định trên địa bàn Hà Nội, tuy nhiên, tại thời điểm vi phạm nếu CSGT dừng xe kiểm tra, lập biên bản xử lý ngay thì là xử lý trực tiếp. Nếu không, hình ảnh ô tô vi phạm chạy quá tốc độ đã được lưu giữ trong hệ thống camera và hình ảnh vi phạm đó đã được truyền đi các tỉnh đã được lắp đặt camera và thông báo lỗi vi phạm chạy quá tốc độ của xe ô tô bạn. Trong trường hợp này, CSGT tỉnh Thanh Hóa dừng xe kiểm tra và lập biên bản xe ô tô của bạn là hoàn toàn đúng.

Nghe qua có vẻ vô lý nhưng sự thật mà đúng như thế thì các cụ cứ coi chừng nhá. Một ngày đẹp trời bị bắt ớ người ra

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
Cái này VOV hôm trước cũng báo rồi. Đoạn Pháp Vân đang cho phép xử phạt nguội bằng camera

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
Nếu thế thì phải có giấy về tận nhà chứ. Không lẽ bị bắn ở TP hcm ra tới HN có 10 tỉnh thì cả 10 tỉnh lập biên bản à?

Chom Chom

Xe đạp
Nếu thế thì phải có giấy về tận nhà chứ. Không lẽ bị bắn ở TP hcm ra tới HN có 10 tỉnh thì cả 10 tỉnh lập biên bản à?
E cũng có thắc mắc như cụ ạ. Cụ nào biết giải thích cho e biết với. Nếu xxx tỉnh nào bắt xử phạt rồi xóa lỗi đó trong kho lưu trữ thì có phát sinh tiêu cực không ạ?

Caterpillar

Xe tăng
Hố hố, vãi thẳng hỏi và thằng giả nhời. Thế hóa ra là phạt cái xe chứ không phải là phạt thằng lái xe à ?

hakaraoke

Xe tăng
Số 2 ngách 124 Văn chương, Đống đa, Hà nội
Cứ dừng xe đã rồi sẽ lòi ra người lái. Bây giờ xử phạt nguội như vậy thì cũng sợ nhỉ, các cụ đi phải cẩn thận nhé. Em cứ chấp hành đúng luật lệ giao thông là xong

dreamwater

Xe điện
Haizzz. Em đã có thớt bẩm báo với các cụ việc áp dụng xử phạt nguội này rồi mà

Thang N.

Xe tăng
Trường hợp này cần phải yêu cầu CSGT đưa hình ảnh ra. Người ta phạt lái xe về hành vi vi phạm chứ không bao giờ phạt cái xe và chủ xe của nó nếu không có bằng chứng là chủ xe là người vi phạm. Quy định vẫn có những kẽ hở do nhà làm luật copy và paste thôi. Nếu là em, em yêu cầu đưa hình ảnh ra xem có mặt mình đang lái xe không, nếu đúng là mình vi phạm thì bị xử phạt là đúng. Còn nếu không, thì đừng có hòng.

Chom Chom

Xe đạp
Chắc nó có camera lập trình đọc được biển số hoặc thủ côg thì nhập tay. So sánh với ngân hàng số liệu. Kiểu này dịch vụ xe tự lái phải đóng cửa mất. :D

gl1600

Xe điện
Haizzz. Em đã có thớt bẩm báo với các cụ việc áp dụng xử phạt nguội này rồi mà
Vấn đề là lâu nay ta vẫn tưởng phạt nguội là gọi về nhà, nay mới thấy nó chặn ngang đường và tóm. Hic hic. Ở trong bài báo này là 3 ngày, nhỡ cụ gần 1 năm sau mới đi, nó vẫn lưu trong database lúc đó thì có cãi nhau cả ngày.

Mà đúng như cụ gì nói, trường hợp này quái quái thế nào ấy. XXX Thanh Hóa làm sao mà nhớ được cả đống biển để gọi lại thằng vi phạm trước 3 ngày mà ở tận...Hà Nội nhỉ. Chỉ có trường hợp xe này vi phạm gì đó, nó xích lại tiện thể tra ra tiếp lỗi tốc độ thôi nhỉ

Explorer

Xe buýt
Theo em có thể dừng xe, lập biên bản tạm giữ giấy tờ. Xử phạt hay không thì phải chuyển về xxx địa phương nơi vi phạm xử lý. Vấn đề là chủ xe phải xác định và đưa ra ai là người điều khiển khi vi phạm, ko thì ông chủ xe phải chịu hết. Camera của các nước nó chụp được cả mặt người đk phương tiện luôn hay sao ý :D

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em thấy xóa án cũng đơn giản thôi mà, nếu dùng thủ công thì cầm biên bản ra xxx thấy phạt rồi thì thôi, còn hiện đại thì nếu có máy kết nối với hệ thống thì tick cái là được :D
Nhưng mà em tưởng phạt nguội kiểu mò đến nhà chứ chặn ngang đường thế này thì xxx phải nói là siêu nhân, 1 ngày ít thì vài chục, nhiều cả trăm thậm chí nghìn cái xe vi phạm, nhớ thế quái nào được đống biển số mà chặn cơ chứ :-??
Em cũng nghĩ như cụ, vấn đề là ở cái dòng em đánh dấu đỏ ấy.

Muon_biet

Xe cút kít
http://www.giaothongvantai.com.vn/phap-luat/hoi-dap/201307/vi-pham-toc-do-vi-sao-3-ngay-sau-moi-xu-ly-322448/

Hỏi: Mấy hôm trước, tôi cho người quen mượn xe ô tô, đến hôm nay tôi lấy xe ô tô về quê ở Nghệ An, khi xe của tôi đang lưu thông trên đường tới địa bàn tỉnh Thanh Hóa thì CSGT ra hiệu lệnh dừng xe và yêu cầu tôi xuất trình giấy tờ kiểm tra, sau đó CSGT Thanh Hóa thông báo cho tôi là cách đây 3 ngày xe ô tô của tôi đã vi phạm chạy quá tốc độ ở Hà Nội. Vậy, trong trường hợp này CSGT Thanh Hóa đúng hay sai? Nếu ô tô của tôi cách đây 3 hôm có vi phạm chạy quá tốc độ thì sao không xử lý luôn?

Trả lời: Việc CSGT tỉnh Thanh Hóa dừng xe ô tô của bạn thông báo lỗi trước đó 3 ngày xe của bạn vi phạm chạy quá tốc độ và lập biên bản lỗi vi phạm trên là hoàn toàn đúng, nếu có hình ảnh, ngày giờ thể hiện rõ phương tiện ô tô của bạn chạy quá tốc độ quy định. Đây là hình thức áp dụng xử lý phạt nguội qua hình ảnh camera.

Xin giải thích thêm để bạn biết, nhằm đảm bảo ATGT trên những tuyến đường, vừa qua Chính phủ đã đầu tư hệ thống camera giám sát 24/24h hàng ngày qua hình ảnh trên 2 đoạn tuyến Hà Nội - Vinh và TP Hồ Chí Minh - Cần Thơ. Có thể hôm bạn cho người quen mượn xe ô tô đã chạy quá tốc độ quy định trên địa bàn Hà Nội, tuy nhiên, tại thời điểm vi phạm nếu CSGT dừng xe kiểm tra, lập biên bản xử lý ngay thì là xử lý trực tiếp. Nếu không, hình ảnh ô tô vi phạm chạy quá tốc độ đã được lưu giữ trong hệ thống camera và hình ảnh vi phạm đó đã được truyền đi các tỉnh đã được lắp đặt camera và thông báo lỗi vi phạm chạy quá tốc độ của xe ô tô bạn. Trong trường hợp này, CSGT tỉnh Thanh Hóa dừng xe kiểm tra và lập biên bản xe ô tô của bạn là hoàn toàn đúng.

Nghe qua có vẻ vô lý nhưng sự thật mà đúng như thế thì các cụ cứ coi chừng nhá. Một ngày đẹp trời bị bắt ớ người ra
Xử nguội bằng camera là hợp lý và cần thiết. Tuy nhiên vi phạm xảy ra tại Hà Nội mà công an Thanh Hóa lập biên bản và quyết định xử phạt là vô lý, không hiểu căn cứ vào văn bản pháp quy nào đây? Trách nhiệm xử phạt phải thuộc thẩm quyền của CAHN mới đúng.

Hố hố, vãi thẳng hỏi và thằng giả nhời. Thế hóa ra là phạt cái xe chứ không phải là phạt thằng lái xe à ?
Em cũng đồng tình với ý kiến của cụ, ở nước ngoài thì họ làm thế này được chứ ở ta muốn làm thì phải sửa luật, chứ luật hiện hiều không cho phép xxx làm điều này nếu không chứng minh được hai người cầm lái đều là một. Ngay cả cái việc tạm giữ phương tiện khi vi phạm cũng là làm láo vì bản thân cái phương tiện ó đâu có lỗi.

dhhung1978

Xe hơi

vi phạm giao thông mà em thấy như là vi phạm pháp luật ý
vi phạm ở một TP này bắt ở TP khác
truy nã toàn quốc
chạy đâu cho thoát,để ý xem mình vi phạm GT ở đâu ra đầu thú ở đó cho lành

anhtho

Xe ngựa
Hix, nếu thật thế này thì chắc em cũng có thể nằm trong diện bị phạt nguội rồi. Em nhớ có lần đi từ Thanh Hóa về, đoạn vào Bỉm sơn biển lô nhô chúng cắm ngược chiều, em phi gần 70 vào gần giữa thị xã mới biết. Lát sau thấy rất nhiều xxx đứng chặn chỗ bán dứa, em né được.
Nhưng mờ chuyện đó đã hơn .. 1 năm rồi !

gocart

Xe cút kít
Chắc nó có camera lập trình đọc được biển số hoặc thủ côg thì nhập tay. So sánh với ngân hàng số liệu. Kiểu này dịch vụ xe tự lái phải đóng cửa mất. :D
Sao phải đóng cửa.
Chỉ cần thêm một dòng trong hợp đồng.