[Funland] Chán thành phố về quê , vùng ven xây nhà đang là xu hướng hả cccm

Altis 2011

Xe điện
Nhà em có mảnh đất 720m2 của khu Tập thể Trung tâm nghiên cứu Dê và Thỏ ở Phường Xuân Khanh TX sơn tây, cách đường Cu ba khoảng 50m. Đường lên Ba Vì, cách Hà nội khoảng 35km. Đất nhìn thẳng ra hồ và đồi thông, phong cảnh giống Đà lạt. Nhà em bận ko lên làm được nên cụ nào đam mê thì inbox em ah.

Thanhvuóng71

Xe điện
Nhà em có mảnh đất 720m2 của khu Tập thể Trung tâm nghiên cứu Dê và Thỏ ở Phường Xuân Khanh TX sơn tây, cách đường Cu ba khoảng 50m. Đường lên Ba Vì, cách Hà nội khoảng 35km. Đất nhìn thẳng ra hồ và đồi thông, phong cảnh giống Đà lạt. Nhà em bận ko lên làm được nên cụ nào đam mê thì inbox em ah.
Cụ ib cho xin thông tin cụ thể và giá cả với ạ

hoang anh 4826

Xe đạp
e mà tích dk khá tiền e cũng về quê trồng rau nuôi gà. thành thị đông đúc bon chen e ngán lắm r. cơ mà vẫn cứ phải kiểm xiền

babeo

Xe điện
Em thì tuần nào cũng về, chỉ trừ khi đi công tác... cũng được 10 năm như thế này rồi.
Em chỉ trồng cây bóng mát và ít cây ăn quả, cũng không nuôi con gì cả. Chỉ là chuẩn bị khuôn viên cho khoảng chục năm nữa về ở hẳn đây.
Cụ tâm huyết, kiên định với khu vườn này thật. Chí ít ra ở đây cũng có cụ và nhà cháu có thú vui với vườn tược thật sự, chứ không phải đua theo phong trào. Cháu cũng chuẩn bị sẵn khuôn viên để khoảng chục năm nữa về ở hẳn. Giờ túc tắc tuần lên 1, 2 lần , cũng thấy vui vẻ thoải mái tinh thần.

Mr qhunter

Xe tải
Chỗ này đối diện, chếch chếch đường vào Tản Đà Resort đúng ko cụ?

Taica

Xe tải
Em năm nay 40 rồi, đã từng ở đất xuân mai, lương sơn 10 năm từ 1999-2009, mua 5 sào đất ở lương sơn ngay cạnh xuân mai nhưng nay em để không, nói thực đất vùng này hơi cằn, cây ăn quả chỉ phù hợp mỗi na và họ cây có múi (bưởi, cam), thời tiết vùng này rất nóng, nếu vị trí trong rừng, gần hồ lớn thì dễ chịu hơn đôi chút nói chung không lắm, nhưng về già vẫn xác định về với thiên nhiên lên định sẽ tậu một mảnh rộng ở khu vực đường xá thuận tiện, khí hậu ôn hòa, cách hà nội khoảng 2h-3h chạy xe, để khi mình gần 60 con cái nó đi học đại học hoặc đi làm hết thi lui về xây nhà ở ẩn hẳn, xác định khi ấy rời xa đô thị về sống hẳn từ bỏ bụi bặm chốn phồn hoa. Hiện tại em vẫn phải gắn bó với nội đô vì công việc của mình và học hành của con, vài cuối tuần mới rảnh một lần thì bỏ ra đôi triệu thuê cái căn hộ trải nghiệm khá ở bên ecopark, cũng thỏa mình mình vào thiên nhiên cây cối, đường xá quy hoạch đoàng hoàng, dã ngoại, thể thao, bơi lội đủ cả, xong rút về mà chả phải bận tâm gì, tính ra rẻ hơn mua cái căn hộ đấy, mà mình có nhu cầu mua rồi để trống đâu, cho thuê thì tính ra thấp hơn LSNH.
Cụ nói hợp ý em lắm.

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu thật sự có xu hướng của thớt thì những người như vô va mốc m õm,
Dân Hà Nội chẳng ngày ngày chịu hít khói bụi trong những đám tắc đường.
Người ngoại thành mà làm việc trong thành hàng ngày mất cả tiếng đi, tiếng về, hưởng khí thải, bụi bậm của tất cả các thể lọại phương tiện xung quanh.
Dồn về đô thị thì đâu chỉ có Hà Nội hay các thành phố lớn ở VN, mà là xu thế chung trên cả thế giới từ khá lâu rồi.
Nhưng ở VN nhờ có lũ mua được chính sách, phá vỡ mọi quy hoạch nên không còn chỉ là xu thế, mà đang là dòng lũ làm cho các thành phố trở lên chật hẹp quá nhanh so với những sự phát triển khác của xã hội!

ubisapro

Xe trâu
Món này phải thực sự đam mê và thích yên tĩnh 1 mình. Cụ nhà e trước cũng tính kiểu này, e đưa về quê sống 2 tuần, có cả họ hành xung quanh, ấy thế mà đã đòi lên rồi. Ko cần phải khuyên gì cả :))

Justforfuntoo

Xe container
Nhà em cũng có gần 1000m2 ở quê, xây nhà 3 gian, sân vườn đầy đủ, trồng rau trồng ngô trồng cây hoa quả
Các cụ nhà em cũng thích, thỉnh thoảng về chơi, giỗ chạp. Bọn em về ké ăn hoa quả, rau sạch, câu cá
Ở mấy ngày thì thích, ở lâu thì chán nên các cụ cứ đi đi về về
Lúc nào không ở thì cho họ hàng mượn nhà trồng hoa màu, phơi thóc lúa

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cụ tâm huyết, kiên định với khu vườn này thật. Chí ít ra ở đây cũng có cụ và nhà cháu có thú vui với vườn tược thật sự, chứ không phải đua theo phong trào. Cháu cũng chuẩn bị sẵn khuôn viên để khoảng chục năm nữa về ở hẳn. Giờ túc tắc tuần lên 1, 2 lần , cũng thấy vui vẻ thoải mái tinh thần.
Thực ra là em thích cách sống đơn giản và yên tĩnh như thế nên mới theo được lâu như thế, chứ cảnh đẹp hay nhà đẹp thì nhìn quen mắt thì thấy cũng bình thường. Lên trên vườn thì cắt cỏ, cuốc đất, rảnh nữa thì leo núi, bơi lội, câu cá thấy người ngợm nó khoẻ ra, chứ ở nhà suốt ngày ăn với ngủ thấy người ngợm bải hoải lắm. Giờ bọn trẻ con nó còn phải đi học, mình còn phải đi làm nên chưa về hẳn được, nhưng em vẫn mong đợi đến ngày chuyển về đấy ở. Nói tưởng xa xôi thế nhưng đi về trung tâm Hà nội chỉ cỡ trên dưới 1 tiếng, nên cũng tiện chứ không phải là quá xa.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Nhà bà bác em, làm hẳn con nhà gỗ trên Hoà Lạc, mấy tháng đầu ở trên, sau buồn quá, đi đi về về, sau nữa tháng đôi lần, giờ thì đang méo mặt vì phải chống mối.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Mua nhà kiểu này nó là 1 dạng tự sướng tinh thần của mấy cụ xuất thân nhà quê.

Khí hậu kinh khủng của Bắc Trung Bộ thì bỏ cmn cái ý tưởng nhà với chả vườn đi cho khoẻ.

Mùa đông rét căm căm
Mùa hè nóng ko thở nổi
Mùa nồm sờ đâu cũng nhớp nháp
Độ ẩm lúc nào cũng 80-90%

Thấy ông nào khoe nhà vườn em chỉ cười thầm :))
Cụ chuẩn, nói chung là oai với bạn bè họ hàng thôi, 3 bữa lại chán ấy mà. Phải như Thành Chương, Mỹ Linh mới là ở, nhưng họ làm về nghệ thuật ko bó buộc cuộc sống hàng ngày mới làm được như vậy, còn mấy ông roanh nhân thì thời gian đi về mất bố nửa ngày.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Sao mình lại phải nhổ cỏ trong khi mình có người làm vườn, nuôi gà, nuôi chim, trông vườn hàng ngày?
Mỗi năm tiền thuê người làm và chăm sóc vườn đủ tiền mua thực phẩm hàng ngày, nhiều lúc cả tháng không lên rau sạch, gà chim vẫn được thu hoạch và gửi về HN cho cụ đàng hoàng, mọi hoạt động đều có Camera giám sát theo dõi cả khu vườn hết, không có gì là mệt mỏi cả trừ khi cụ không có đk kinh tế hoặc không biết sắp xếp thôi.
Chắc cụ đang nằm mơ, tất nhiên với người thừa tiền thì ko nói, còn lại cụ thuê ai? Cụ trả bao nhiêu/tháng để người ta hầu cụ như cụ nêu ở trên. Mịa cho nó hết những cái thu hoạch được nó còn chẳng làm cho ấy, cứ ngồi mà tưởng bở.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Chắc cụ đang nằm mơ, tất nhiên với người thừa tiền thì ko nói, còn lại cụ thuê ai? Cụ trả bao nhiêu/tháng để người ta hầu cụ như cụ nêu ở trên. Mịa cho nó hết những cái thu hoạch được nó còn chẳng làm cho ấy, cứ ngồi mà tưởng bở.
Cụ ngồi máy lạnh nên phán như đúng rồi, nhà em đang có nhà vườn thuê người đây, tuần lên 1 vài lần, lúc nào bận thì 2 tuần, cách HN có 40 phút tới nơi, gà chim người làm vườn chăm sóc đầy đủ cả không phải lo, cây cối hoa cỏ cắt tỉa đầy đủ.
Quanh nhà em có 1 ngài Thượng tướng, 1 ngài quan Thành Uỷ HN, 1 Doanh nhân toàn thuê hết có sao đâu, hihi

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn

Vùng ven của em, chục năm nữa bằng 1/2 vườn anh Giang Còi là dc>:D<
Em vừa cho trồng 100 gốc Thanh long cả đỏ và trắng ốp vào tường rào, thấy đang lên rồi. Khoảng bao lâu sẽ có quả hả cụ?

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Nói là thừa tiền thì cũng hơi quá nhưng có thể nói họ có đủ tiền trả cho chi phí như vậy, vì nó là thú chơi của mỗi người :). Giống như nhiều cụ chơi cây, chim, cá cảnh... nhiều môn ăn chơi không nhất thiết phải mang lại lợi ích kinh tế nhưng lợi ích về tinh thần là có. Thuê người trồng rau, nuôi gà thì đương nhiên đắt hơn rau sạch, gà sạch ở ngoài chợ nhưng được ăn rau mình trồng, gà mình nuôi vẫn có cái khoái riêng của nó. Mà trang trại hay nhà nghỉ cuối tuần thì đều phải thuê người trông, nên việc trồng thêm mấy cây rau, nuôi thêm dăm con gà thì cũng chỉ là kết hợp thôi, chi phí cũng không tăng nhiều.
Nói chung là nhà vùng ven, nhà ở quê, nhà vườn hay trang trại chỉ là thứ để chơi theo sở thích khi dư giả cả thời gian lẫn tiền bạc, không hy vọng kiếm được tiền từ cái này. Tuy nhiên, nếu măy mắn mua được rẻ, phong cảnh tự nhiên đẹp thì cũng có tí lãi giống như đi buôn đất.

Chỉnh sửa cuối:

zonda82

Xe container
Sẽ là xu hướng tương lai dành cho người giàu.