[Funland] Câu Lạc Bộ OFIT – Hội Thảo Hàng Tuần Về CNTT Cho Ofers, Bởi Ofers!

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Tuyệt đối không thuê hosting của/qua công ty việt nam, riêng trong lĩnh vực này chả có tí tín chấp nào, cứ thuê thẳng của mỹ vừa rẻ vừa an toàn, ổn định, management tools đầy đủ ... em đang thuê của godaddy.com

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Bán online hay giới thiệu sản phẩm hả cụ? Giầy em thấy chị em cũng lướt xem nhiều lắm. Bán hay quá còn gì.
Chả là thế này, em đã thôi cái nghề Xây rồi, bác còn nhớ em với Maybach Tau uống bia với bác không? nên vì vậy em chuyển sang nghề kinh doanh giầy VNXK, hiện tại đang bán tại cửa hàng của nhà mình, vừa rồi em cũng thử đăng tin bán trên OF của mình, bị nhận luôn 2 cái thẻ đỏ rồi, việc bán trên OF của mình cũng rất tốt vì hàng chất lượng và giá hợp lý, anh em mua cũng nhiều. Thật tình em muốn làm cái Wep để quảng bá sản phẩm, và cũng có ý định là KD chuyên nghiệp trên OF, nên em cũng đang quan tâm vấn đề này, em vẫn còn số DT của bác, nhất định sẽ nhờ vả bác cái chuyện làm wep này...

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Tuyệt đối không thuê hosting của/qua công ty việt nam, riêng trong lĩnh vực này chả có tí tín chấp nào, cứ thuê thẳng của mỹ vừa rẻ vừa an toàn, ổn định, management tools đầy đủ ... em đang thuê của godaddy.com
Em còn thuê của bon Mẽo mà bị bọn nó bùng kia kìa, nó chuyển host về cho 1 công ty VN quản lý, chán quá.

Maybach Tàu

Xe container
Cụ thể hơn một tí thông tin được không cụ Vòi ơi

Chả là thế này, em đã thôi cái nghề Xây rồi, bác còn nhớ em với Maybach Tau uống bia với bác không? nên vì vậy em chuyển sang nghề kinh doanh giầy VNXK, hiện tại đang bán tại cửa hàng của nhà mình, vừa rồi em cũng thử đăng tin bán trên OF của mình, bị nhận luôn 2 cái thẻ đỏ rồi, việc bán trên OF của mình cũng rất tốt vì hàng chất lượng và giá hợp lý, anh em mua cũng nhiều. Thật tình em muốn làm cái Wep để quảng bá sản phẩm, và cũng có ý định là KD chuyên nghiệp trên OF, nên em cũng đang quan tâm vấn đề này, em vẫn còn số DT của bác, nhất định sẽ nhờ vả bác cái chuyện làm wep này...
Ảnh bỏ cái vụ kia rồi à? em vẫn vật vã cái vụ nhà máy nhưng đúng là nhiều cái quá tầm quá:(

Giày cụ thể là thể loại giề thế lãnh đạo? thể thao, lịch sự hay cao gót:D. Có dòng sản phẩm chuẩn đầu tư vào kênh bán hàng cũng không tệ đâu ạ.
Nhớ đăng ký tham dự hội thảo để em ăn % nhá:))

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Cụ thể hơn một tí thông tin được không cụ Vòi ơi

Ảnh bỏ cái vụ kia rồi à? em vẫn vật vã cái vụ nhà máy nhưng đúng là nhiều cái quá tầm quá:(

Giày cụ thể là thể loại giề thế lãnh đạo? thể thao, lịch sự hay cao gót:D. Có dòng sản phẩm chuẩn đầu tư vào kênh bán hàng cũng không tệ đâu ạ.
Nhớ đăng ký tham dự hội thảo để em ăn % nhá:))
Lúc nào rảnh anh em cafe nhé, giầy xuất khẩu hẳn hoi, toàn xuất sang Korea, trên trang wep nước ngoài nó tính mấy chục ngàn won, mình có em gái làm GD trực tiếp cái nhà máy đó, nên lấy sản phẩm ra bán nội địa giá rẻ hơn 1 nửa, đợt trước cũng bán trên OF nhiều lắm, nhưng vì chưa đăng ký KDCN nên bị MOd chảm! he he, nhờ vả xin xỏ mãi mới lấy lại được nick, vì MOD cũng mua giầy nhà mềnh rùi ;))

Maybach Tàu

Xe container
Lúc nào rảnh anh em cafe nhé, giầy xuất khẩu hẳn hoi, toàn xuất sang Korea, trên trang wep nước ngoài nó tính mấy chục ngàn won, mình có em gái làm GD trực tiếp cái nhà máy đó, nên lấy sản phẩm ra bán nội địa giá rẻ hơn 1 nửa, đợt trước cũng bán trên OF nhiều lắm, nhưng vì chưa đăng ký KDCN nên bị MOd chảm! he he, nhờ vả xin xỏ mãi mới lấy lại được nick, vì MOD cũng mua giầy nhà mềnh rùi ;))
Nghe đồn là phải tặng mỗi ông vài đôi mới lấy xe ra được hả:))

Vụ đó làm tốt nếu anh có nguồn hàng tử tế và ổn định. Em có đứa bạn làm hàng OEM xuất đi Mỹ, quần áo trẻ em. Hàng nó "đánh" ra ngoài giá cực tốt, bán buôn bán lẻ không kịp. Nhưng ngặt một điều là vì nó chỉ làm thêm trên mỗi đầu sản phẩm và không thể làm ào nên nguồn hàng không ổn định. Suốt ngày bị mấy mối quen giục và chửi về tội giờ cao su:))

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Em còn thuê của bon Mẽo mà bị bọn nó bùng kia kìa, nó chuyển host về cho 1 công ty VN quản lý, chán quá.
Thuê host của mỹ thì yên tâm lúc nào cũng gọi được support của nó chỉ sau một phút, dù email hay điện thoại, thuê ngay tại việt nam thì có khi nửa ngày chưa thông vì "anh kỹ thuật đi vắng, em không biết .... " buổi đêm thì nhịn luôn :D nói chung là không có chữ bảo đảm. Càng tuyệt đối không được đăng ký domain qua Registrar ủy quyền tại viet nam, cứ phang thẳng với Registrar cấp 1. Hình như chỉ có 5 Registrar cấp 1 cho toàn thế giới, đều ở mỹ hết, hiện nay em dùng

1) idotz.net
2) godaddy.com (host and registrar)

Tính hay lo xa nên em reg domain ở thằng số 1 và host ở thằng số 2, không để trứng trong một giỏ

Chỉnh sửa cuối:

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Cái này chuẩn nhưng chưa đủ, xét về tổng thể thôi, còn chi tiết thì tùy vào từng site mới quyết được việc đặt hót ở đâu và thế nào. Câu trả lời sẽ có ở ô fit :))

Vâng, có gì bác cứ call em nhé, gặp nhau là tốt nhất bác ạ. Cuối tuần em chạy vào chỗ cụ Maybach Tầu, bác có gửi gì không? :))

hoabinhauto.com

Xe buýt
Bên em đặt 2 con máy chủ tại VDC ngoài ra thuê thêm 01 máy chủ qua nhà cung cấp. Nói chung hỗ trợ kỹ thuật rất tốt. Alo nhát được luôn. Kinh nghiệm đứa em thuê hos nước ngoài mất oan dữ liệu. Bao nhiêu công cốc anh gúc gồ index. Em chơi Vịt mình thôi, đắt tý nhưng alo tiếng Việt vẫn dễ chịu hơn.

Chỉnh sửa cuối:

vanquanxd

Xe buýt
Cụ ơi! nhà đất chính chủ duy nhất tại Việt Nam - n
Website
www.nhadatchinhchu.com
Thế có cụ nào thuê hots của FPT mà mất dữ liệu như em chưa? chuyển server mà bên đấy chẳng báo trước cho em backup. hic. đến lúc phần cứng lỗi thì ôi thôi dữ liệu hơn 2 tuần của em cũng bay luôn. :-<.
Công văn công viéc mãi bên đấy mới đền bù cho tý google adword trong 1 tháng. vừa hết hạn hôm quá. haizz.
Sao top hay dư lày mà giờ em mới thấy nhỉ:(

onlinefisher

Xe điện
Cụ vòi hơi chủ quan à nha, mỗi thứ có những ưu nhược điểm riêng của nó, cần kết hợp với đặc điểm kinh doanh đặc thù của mình để biết được cái nào tốt hơn cụ nhị. Đơn cử như cụ, em dự khách hàng 90% là máu đỏ da vàng chứ ạ, cụ sướng lên làm cái host ở bển, thế thì làm sao mà khách hàng của cụ vào web phăng phăng được?! Đấy là chưa kể mấy vụ các bác thuyền chài như em kinh tế khó, các bác ấy cầm dao phay nặn xuống thủy tinh cung, peng một phát đi vài sợi cáp quang chơi, vậy là toàn bộ đống khách của cụ ở VN há hốc mồm vì ngạc nhiên ạ, mà cái vụ này một năm ở việt nam cũng xảy ra đôi ba lần đấy cụ ạ! Ngoài ra còn một số vấn đề cực to nếu cụ kinh doanh kiểu Online Shopping nữa đấy ạ, còn nhiều nữa,.. nếu cụ đồng ý, vodka cho nhà cháu thì cháu kệ tiếp ạ.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Bên em đặt 2 con máy chủ tại VDC ngoài ra thuê thêm 01 máy chủ qua nhà cung cấp. Nói chung hỗ trợ kỹ thuật rất tốt. Alo nhát được luôn. Kinh nghiệm đứa em thuê hos nước ngoài mất oan dữ liệu. Bao nhiêu công cốc anh gúc gồ index. Em chơi Vịt mình thôi, đắt tý nhưng alo tiếng Việt vẫn dễ chịu hơn.
chẳng qua là cụ không nói tiếng Tây tốt nên cụ ngại, chứ em thấy Tây nó support tốt hơn nhiều, làm việc vơi những hosting hàng đầu không bao giờ có chuyện mất dữ liệu, chẳng qua do thiếu kinh nghiệm nên chọn nhầm reseller mới bị thế chứ em làm cái web đầu tiên vào khoảng Jan 2000 đến giờ chưa bị sự cố lần nào

@ Cụ Cá mạng:

Cháu hiểu vấn đề cụ nói nếu việt nam bị cô lập thì sẽ vẫn sử dụng được trang web nếu như cả user và host đều ở việt nam đúng không ?
Điều này hoàn toàn đúng với tên miền có đuôi .VN và không hoàn toàn đúng với các tên miền có đuôi chấm Côm, Nét, Sex, Org . . . lý do vì tên miền .VN được quản lý bởi hệ thống máy chủ đệm DNS của việt nam, chắc các cụ ở đây đều trình cao hiểu rõ DNS là các máy chủ chỉ đường, nó nhận Request từ User rồi chỉ cho User đó đến IP nào để nhận Data của cái web mà họ muốn xem

Vấn đề là toàn bộ các máy chủ DNS quản lý các tên miền Côm, Nét . . . đều nằm ở nước ngoài, khi một người muốn xem otofun.net chẳng hạn thì qui trình làm việc như sau

- Máy PC gửi yêu cầu truy cập otofun.net tới Máy chủ dịch vụ tức là nhà cung cấp ADSL, 3G ...
- Máy Chủ Dịch vụ gửi yêu cầu tới các Máy chủ DNS hỏi xem Máy chủ host chứa website otofun.net nằm ở đâu trên cái mạng nhện toàn cầu
- Máy chủ DNS nhận chỉ thị từ Registrar (thường nó nhận 1 lần rồi nhớ) để biết cái website Otofun.net nằm ở Máy Chủ host nào (bao giờ các bác cũng phải khai tối thiểu 02 địa chỉ IP của hosting cho Registrar là để phục vụ việc này)
- Máy chủ DNS trả lại kết quả cho PC rằng website otofun.net nằm ở IP nào (địa chỉ máy chủ host) ví dụ 203.165.1.78
- Từ dữ liệu nhận được, máy PC mới gửi yêu cầu liên lạc tới cái Máy chủ host, và phiên liên lạc bắt đầu, bác bắt đầu duyệt web

ở hai thủ tục bôi màu đỏ, dù là otofun.net và bác cũng ở Viet nam nhưng luồng Request vẫn phải vòng ra nước ngoài, đó là nói về thủ tục đầy đủ, tất nhiên các máy chủ đều có Caching nên việc này không phải hoàn toàn như thế. Nhưng bộ nhớ Cache chỉ có hạn, sau khi đứt liên lạc với thế giới một thời gian thì Cache sẽ đầy và không hiểu gì nữa (tất cả mọi máy chủ DNS thường xuyên phải làm thủ tục Synchronize data với nhau để cập nhật, chục năm trước để cập nhật host mới thường phải trên 24 giờ, bây giờ chỉ hơn một giờ là đã nhận host mới chứng tỏ việc Sync của các máy DNS phải cực kỳ nhiều trong ngày) . . tới lúc này về nguyên tắc trong nước việt nam chỉ dùng được các website đuôi VN

@ tất nhiên Host ở gần User thì vẫn nhanh hơn, vì sau khi đã thiết lập liên lạc là nó gửi data tới thẳng với nhau

Chỉnh sửa cuối:

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Nghe đồn là phải tặng mỗi ông vài đôi mới lấy xe ra được hả:))

Vụ đó làm tốt nếu anh có nguồn hàng tử tế và ổn định. Em có đứa bạn làm hàng OEM xuất đi Mỹ, quần áo trẻ em. Hàng nó "đánh" ra ngoài giá cực tốt, bán buôn bán lẻ không kịp. Nhưng ngặt một điều là vì nó chỉ làm thêm trên mỗi đầu sản phẩm và không thể làm ào nên nguồn hàng không ổn định. Suốt ngày bị mấy mối quen giục và chửi về tội giờ cao su:))
Cái đó là làm hàng theo % dư thừa trên mỗi hợp đồng (khoảng 5%), còn anh nhé! đặt vô tư chỉ sợ không có đầu ra, anh sẽ gửi email cho em xem sản phẩm.

imaXeo

Xe tải
chẳng qua là cụ không nói tiếng Tây tốt nên cụ ngại, chứ em thấy Tây nó support tốt hơn nhiều, làm việc vơi những hosting hàng đầu không bao giờ có chuyện mất dữ liệu, chẳng qua do thiếu kinh nghiệm nên chọn nhầm reseller mới bị thế chứ em làm cái web đầu tiên vào khoảng Jan 2000 đến giờ chưa bị sự cố lần nào
Support ở VN giờ cũng khá tốt cụ ạ nhưng vẫn k bằng Tây được. Như cụ onlinefisher nói, cũng tùy vào khách hàng ở đâu. Ví dụ khứa của em ở VN chắc chắn em sẽ mua server ở VN rồi. Còn phục vụ khách nước ngoài thì mua của tây. Băng thông đường ra QT và QT vào VN còn hạn chế nên truy cập các site host ở tây từ VN còn chậm lắm và ngược lại.

Website
www.otofun.net
Hihi, em cũng có tài khoản Hosting của Godaddy và từng có của BlueHost. Hoàn toàn ủng hộ ý kiến của cụ Vòi. Riêng vụ Hosting, em từng nói chuyện với một số cụ là nếu chúng ta đều có website, có nhu cầu dùng server thì tại sao lại phải mỗi thằng 1 cái và dùng của công ty nào đó cũng đi mua lại và share tỏng khi có thể chia sẻ với nhau, vừa rẻ, vừa tốt (vì dịch vụ hậu mãi của bọn nó chuận đến 99%). Có cam kết chất lượng và đền bù nếu bị down:))

Website
www.otofun.net
Có thể cụ chọn nhầm thằng lởm trong số hàng triệu thằng lởm, dù là của Tây:)). Bọn nó bảo vệ thương hiệu lắm nên cứ chọn mấy thằng có thương hiệu là okie. Em từng dùng của Yahoo, BlueHost, Godaddy và em thấy thằng nào cũng ổn cả:))

onlinefisher

Xe điện

@ Cụ Cá mạng:

Cháu hiểu vấn đề cụ nói nếu việt nam bị cô lập thì sẽ vẫn sử dụng được trang web nếu như cả user và host đều ở việt nam đúng không ?
Điều này hoàn toàn đúng với tên miền có đuôi .VN và không hoàn toàn đúng với các tên miền có đuôi chấm Côm, Nét, Sex, Org . . . lý do vì tên miền .VN được quản lý bởi hệ thống máy chủ đệm DNS của việt nam, chắc các cụ ở đây đều trình cao hiểu rõ DNS là các máy chủ chỉ đường, nó nhận Request từ User rồi chỉ cho User đó đến IP nào để nhận Data của cái web mà họ muốn xem

Vấn đề là toàn bộ các máy chủ DNS quản lý các tên miền Côm, Nét . . . đều nằm ở nước ngoài, khi một người muốn xem otofun.net chẳng hạn thì qui trình làm việc như sau

- Máy PC gửi yêu cầu truy cập otofun.net tới Máy chủ dịch vụ tức là nhà cung cấp ADSL, 3G ...
- Máy Chủ Dịch vụ gửi yêu cầu tới các Máy chủ DNS hỏi xem Máy chủ host chứa website otofun.net nằm ở đâu trên cái mạng nhện toàn cầu
- Máy chủ DNS nhận chỉ thị từ Registrar (thường nó nhận 1 lần rồi nhớ) để biết cái website Otofun.net nằm ở Máy Chủ host nào (bao giờ các bác cũng phải khai tối thiểu 02 địa chỉ IP của hosting cho Registrar là để phục vụ việc này)
- Máy chủ DNS trả lại kết quả cho PC rằng website otofun.net nằm ở IP nào (địa chỉ máy chủ host) ví dụ 203.165.1.78
- Từ dữ liệu nhận được, máy PC mới gửi yêu cầu liên lạc tới cái Máy chủ host, và phiên liên lạc bắt đầu, bác bắt đầu duyệt web

ở hai thủ tục bôi màu đỏ, dù là otofun.net và bác cũng ở Viet nam nhưng luồng Request vẫn phải vòng ra nước ngoài, đó là nói về thủ tục đầy đủ, tất nhiên các máy chủ đều có Caching nên việc này không phải hoàn toàn như thế. Nhưng bộ nhớ Cache chỉ có hạn, sau khi đứt liên lạc với thế giới một thời gian thì Cache sẽ đầy và không hiểu gì nữa (tất cả mọi máy chủ DNS thường xuyên phải làm thủ tục Synchronize data với nhau để cập nhật, chục năm trước để cập nhật host mới thường phải trên 24 giờ, bây giờ chỉ hơn một giờ là đã nhận host mới chứng tỏ việc Sync của các máy DNS phải cực kỳ nhiều trong ngày) . . tới lúc này về nguyên tắc trong nước việt nam chỉ dùng được các website đuôi VN

@ tất nhiên Host ở gần User thì vẫn nhanh hơn, vì sau khi đã thiết lập liên lạc là nó gửi data tới thẳng với nhau
Ô hô, cụ biết nhiều quá, dù chả được chén rượu xuông nào của cụ nhưng vẫn chém tí vậy:
1. Kể cả DNS như cụ nói, khi sự cố cụ vẫn có thể cung cấp IP hoặc 1 địa chỉ dự phòng (tên miền .vn) cho khách hàng của cụ, để người ta biết sự cố , chứ không phải cụ định chuồn.
2. Nếu Reqest and Repply answer DNS như cụ nói thì có những cái Message khi về đến đính nó đã nghẻo vì về muộn, trên thực tế khi có request nó sẽ tìm đến server DNS gần nhất của client mà đây là Viet teo,FPT, or VNPT,... hoặc cấp cao hơn, những dns cấp dưới sẽ lại học thông tin hoặc thông báo cho mother của nó cái mà nó quản lý. Như vậy trừ khi cụ khai mạc salon vào đúng ngày sự cố, còn không thì nó vẫn hiểu hết cụ ạ. Đấy là chưa kể, khi sự cố, Link DNS server sẽ là cái cuối cùng bị đứt ẹ, mất đứt thì em nó vẫn nhớ mà, chỉ không học được điều mới thôi!
3. Đúng là bọn khoai tây dịch vụ tốt thật, tuy nhiên lại chỉ tiện với những cái web nho nhỏ thôi cụ ạ, còn hệ thống phức tạp một chút thì phát sinh nhều nhều vấn đề nan giải lắm cụ ạ. Người việt mình cũng phải có bản "sắc riêng" cụ nhé, tây nó to cao,văn minh thế mà vào VN mình vẫn gậy tầm vông, lưỡi mác chém chết như thường cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ian

Xe điện
Website
www.americandoor.vn
Có thể cụ chọn nhầm thằng lởm trong số hàng triệu thằng lởm, dù là của Tây:)). Bọn nó bảo vệ thương hiệu lắm nên cứ chọn mấy thằng có thương hiệu là okie. Em từng dùng của Yahoo, BlueHost, Godaddy và em thấy thằng nào cũng ổn cả:))
Dạ em thuê của bọn dot.com ah.

vanquanxd

Xe buýt
Cụ ơi! nhà đất chính chủ duy nhất tại Việt Nam - n
Website
www.nhadatchinhchu.com
Chào các cụ, cho em hỏi về SEO ạ:
Các cụ giải thích cho em cụ thể Semrush Rank là gì được không ạ và làm thế nào để tăng con số này lên được.

Website
joombooking.com
Hihi, em cũng có tài khoản Hosting của Godaddy và từng có của BlueHost. Hoàn toàn ủng hộ ý kiến của cụ Vòi. Riêng vụ Hosting, em từng nói chuyện với một số cụ là nếu chúng ta đều có website, có nhu cầu dùng server thì tại sao lại phải mỗi thằng 1 cái và dùng của công ty nào đó cũng đi mua lại và share tỏng khi có thể chia sẻ với nhau, vừa rẻ, vừa tốt (vì dịch vụ hậu mãi của bọn nó chuận đến 99%). Có cam kết chất lượng và đền bù nếu bị down:))
Cụ ơi, ý cụ nói đúng nhưng chỉ trong một số tình huống thôi ạ

Em ví dụ hostgator là nhà cung cấp hosting hàng đầu, với 120$ /1 năm cụa mua được gói business với unlimited domain, disk, bandwidth ... về lý cụ có thể đưa là nghìn, thậm chí hàng triệu cái website lên đó được, nhưng nhiều khả năng sẽ không chạy được, vì trong term condition của nó chỉ cho phép cụ dùng không quá 25% CPU usage. Nghĩa là chỉ cần vài website có dung lượng truy cập lớn là nó pause website của cụ lại, chưa kể nó còn limited process nữa.

Cụ Vietvoi làm khách hàng ở Việt nam thì đương nhiên server ở VN sẽ có nhiều lợi thế hơn, tuy nhiên nếu số lượng truy cập ít thì cụ cũng có thể đặt hosting ở nước ngoài. Băng thông quốc tế của Việt Nam vẫn hạn chế và KHÔNG ỔN ĐỊNH.