Cấp cứu

Lovecar86

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ngu tí ạ. Tình hình là em mới lấy xe nhưng sử dụng chưa quen nên hôm qua gặp phải vấn đề sau. Buổi trưa em quên tắt xi nhan khoảng 5 phút sau phát hiện ra thì ra tắt. Để xe tầm 1h sau thì đi. Lúc khởi động em đã thấy có vẻ bị yếu điện rồi. Đến tối thì lúc đi ăn tối xong thì ra cắm chìa khóa vào thì vặt 1 phát đến đề nổ luôn. Thế là mất hết điện luôn. Để 1 phút sau tự dưng lên, xong là lại tắt hết điện luôn, lúc này là em ko nhớ có phải do quên tắt đền trần không, đèn pha thì em tắt rồi. Em mở nó ca pô động vào tí ắc quy thì lại lên. Nhưng khi đi xe thì các đàu cd thấy có điện nhưng ko bật lên được, nó báo chữ AF gì đó. Không biết là chết chưa.
Vậy hỏi các cụ tư vấn cho em cái. Trước khi rời khỏi xe, ngoài tắt đèn pha, đèn trần, còn phát tắt những gì nữa ạ. Ngoài ra xin hướng dẫn thêm về cách sử dụng xe lacetti nữa ạ.
Em lái mới, mong các cụ chỉ giáo. Cảm ơn các cụ trước

giacmoxe4

Xe điện
Truớc hết Cụ kiểm tra các đầu nối hai cọc ắc quy xem đã vặn chặt chưa nhé.

AT_Speed

Xe tăng
Em chỉ tắt mỗi máy là tắt hết. Cụ cẩn thận khi tắt máy xong thì kiểm tra một loạt, đèn cảnh báo cánh cửa, cốp, trần...mà xe cụ có độ đẽo gì phần điện ko, xem có chập cheng chô nào. Nếu ko thì kiểm tra nốt ắc qui sau cùng thì mang ra Gara .

xuancausteel

Xe buýt
Mới sở hữu mà cụ, phải có học phí chứ, lần đầu em đi em còn chả biết tắt đèn pha ở đâu, gạt mưa ntn. Ác quy thì sáng ra hết sạch phải đi kick. Đi thì táng ngay ngày đường cấm oto mặc dù nó có 4 cái biển cấm cách nhau chưa đến 100m. Cái này cũng bình thường thôi cụ, qua mấy gara trên off mà kiểm tra, mình dốt ko biết j đi lung tung có khi lợn lành thành lợn què.

chevrolet.hn

Xe tải
Các cụ cho em hỏi ngu tí ạ. Tình hình là em mới lấy xe nhưng sử dụng chưa quen nên hôm qua gặp phải vấn đề sau. Buổi trưa em quên tắt xi nhan khoảng 5 phút sau phát hiện ra thì ra tắt. Để xe tầm 1h sau thì đi. Lúc khởi động em đã thấy có vẻ bị yếu điện rồi. Đến tối thì lúc đi ăn tối xong thì ra cắm chìa khóa vào thì vặt 1 phát đến đề nổ luôn. Thế là mất hết điện luôn. Để 1 phút sau tự dưng lên, xong là lại tắt hết điện luôn, lúc này là em ko nhớ có phải do quên tắt đền trần không, đèn pha thì em tắt rồi. Em mở nó ca pô động vào tí ắc quy thì lại lên. Nhưng khi đi xe thì các đàu cd thấy có điện nhưng ko bật lên được, nó báo chữ AF gì đó. Không biết là chết chưa.
Vậy hỏi các cụ tư vấn cho em cái. Trước khi rời khỏi xe, ngoài tắt đèn pha, đèn trần, còn phát tắt những gì nữa ạ. Ngoài ra xin hướng dẫn thêm về cách sử dụng xe lacetti nữa ạ.
Xe cụ nguyên nhân chính là lỏng dây ắc quy rồi nhé! Nếu cụ kiểm tra đã siết chặt rồi và vẫn có hiện tượng đó thì ắc quy đã bị lỗi lên đi thay ắc quy luôn để tránh tình trạng lỗi sang phần điện nhé. Còn khi xuống xe thì không có gì quan trọng bằng tắt điều hoà trước khi tắt máy. Và tắt quạt gió luôn. Rồi kiểm tra các thiết bị điện trên xe như đèn trần,xi nhan... Rồi hãy ra khỏi xe và khoá cửa nhé
Chúc cụ sẽ nhanh làm quen và gần gũi với em nó!

Obabasa

Xe tải
Cụ mới đi xe thì tốt nhất đưa tất cả các công tắc về auto đi hén!
Cụ ra hàng ga ra, tiệm xe máy hay tự làm cũng đc, tháo 2 cực ắc quy ra, cực âm trc (dây đen ấy) rồi đến cực dương (dây đỏ) vệ sinh chà ráp cho nó tiếp xúc tốt đầu dây lẫn cực trên acquy. Ráp vào thì cực dương trước, cực âm sau.
Nếu bị nữa ra điện oto nó kiểm tra cho, 1 acquy 2 là chập chen điện đóm rồi!
Đi nhớ đúng luật và thường xuyên kiểm tra đồng hồ trên táp lô ko kẻo hỏng máy và thay dầu đúng hạn ko thì dính nạn ấy!
Chúc cụ lái xe an toàn!