Cao Bằng - Chuyện không mới

An Dong

Xe điện
Em vừa ở Cao Bằng. Pót hầu các bác mấy tấm. Có thể không mới nữa nhưng đây là lần đầu tiên em lên đó. Quả là đẹp thật.

Ảnh 1. Dân bản đi chợ trên đường HCM dẫn tới Khu DTLS Pác Bó

A. 2. Trên đường tới Pác Bó

A.3. Trên đường tới Pác Bó 1

A.4. Trên đường tới Pác Bó 2
Em vào chuẩn bị mâm cơm cúng. Để lát nữa xin pót tiếp hầu các bác.

vietnamarc

Xe điện
Xông thớt! Chúc bác năm mới An Khang Thịnh Vượng!!!(b)(b)(b)

pro8386

Xe tăng
chúc kụ năm mới tài lộc đầy nhà vạn sự như ý,chờ ảnh của kụ đới

Matizcoi

Xe cút kít
Rất ấn tượng ... :6::6::6:

thichtulai

Xe máy
Mấy ảnh bác thộp được quả là đẹp.Chúc bác tài lộc tràn trề,vạn sự như ý !

An Dong

Xe điện
Em phọt tiếp

Đầu năm mới xin kính chúc các cụ vững tay lái, vững tay đàn, cầu tài đắc tàim, cầu lộc đắc lộc, cầu phúc đắc phúc, cầu bình an đắc bình an.
Xin lỗi giờ em mới phọt tiếp được mấy tấm nữa.

Đầu tiên là chúc mừng năm mới này (tấm này em chụp ở Hồ Thang Hen)

Ạ.5 Suối Lê-Nin

A. 6. Suối Lê-Nin (tiếp)

A.7. Suối Lê Nin-Núi Mác

Ạ.8. Đèo Mã Phục

A.9. Thác Bản Giốc
A.10. Thác Bản Giốc (tiếp)

A.11. Thác Bản Giốc (tiếp)
Tạm thế đã, có gì em sẽ pót tiếp hầu các cụ. Có điều nhận thấy rằng, dù đi dọc đường HCM, hay lên miền tây bắc, đông bắc hay ở miền Trung, càng ngày càng thấy đất nước mình đẹp thật. Trong chuyến đi vùng cao này, kỷ niệm vui buồn đều có. Vui thì rõ rồi, đất nước, con người, buồn vì lại chứng kiến nhiều cảnh không cầm được nước mắt. Nếu các cụ không thấy mất hứng, nhà cháu sẽ phọt tiếp trong thớt này ( nó liên quan tới cả mẩu tin mổ tin miễn phí trong box tin tức của một ofer nhà ta), còn nếu các cụ không đồng ý, nhà cháu sẽ phải lập thớt khác.

Chỉnh sửa cuối:

mr_hieu1

Xe điện
ảnh bác chịp đẹp quá

tuananhbmw

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi,chuyện buồn chuyện vui thì cụ cũng cứ kể để chia sẻ chứ ạ..(b)

An Dong

Xe điện
Câu chuyện thứ nhất - đằng sau Hồ Thang Hen

Hồ Thang Hen là một nơi được quy hoạch để nghỉ ngơi giải trí giống như Tản Đà Resort ở Sơn Tây. Trên đường từ Trùng Khánh về thị xã Cao Bằng, chúng tôi tạt qua đó.
ở Hồ Thang Hen, chúng tôi gặp mấy đứa trẻ người H'mông. Chúng nhem nhuốc, và bẩn thỉu. Tuy nhiên, tuyệt nhiên không có đứa nào ngửa tay xin ăn, hoặc tỏ ra quấy rầy khách tham quan. Phần vì vốn tiếng Kinh ít ỏi, cộng với tính sỹ diện của người H'mông cũng cao.
Sau khi chộp được ít hoa đào ( ở bài trước đã pót), chúng tôi chủ động bắt chuyện với chúng và mang quần áo và kẹo mút (loại có cán) cho chúng. Hiệu quả ngay lập tức. Khi hỏi ra thì được biết mấy đứa là anh em với nhau. Đoán rằng phía bên kia hồ sẽ là bản của chúng, nhà cháu và anh em lập tức nhờ chúng dẫn đường vào bản.

A.1. Vào bản với bọn trẻ
Một thằng bé cỡ 8 tuổi dẫn chúng tôi đi, nõ cũng không quên cõng em nó trên lưng cùng bộ quần áo mới và mấy cây kẹo mút.

A.2. Tuy được đề nghị nhưng nhất định thằng nhỏ không để nhà cháu cõng em nó
Đường vào nhà nó càng ngày càng xấu, lối đi toàn đá, vậy mà thằng nhỏ nhất quyết không để người khác cõng em. Em nó, đã ngủ thiếp trên vai anh từ lúc nào.
Nghĩ tới việc những món quà của mình đến được đúng địa chỉ làm chúng tôi phần chấn hẳn. Cố gắng đi theo hai anh em nhà nó. Đi một hồi cỡ gần một tiếng thì qua quả đồi gần tới nhà nó, gọi là lối đi nhưng những gì các bác có thể tưởng tượng là nó chỉ đủ cho vài bàn chân trên đó. Anh bạn đi cùng với nhà cháu khá nản, định quay lại thì thằng bé nói - "Đã đến đây rồi thì lên nhà chơi". Lúc đó, thằng em đã tỉnh và chúng cháu vượt qua sườn đồi phía tây, nên đã có chút nắng.

A.3. Vẻ mặt của thằng bé lúc nó cõng em làm chúng tôi nể phục nó vô cùng, và không cầm nổi nước mắt.
Cuối cùng thì cũng đến nhà thằng bé. Bố nó đi gùi nước ở quả núi khác, chỉ có bà, mẹ, anh và em nó ở nhà. Bà cụ già đã hơn 90 tuổi nhưng vẫn nhanh nhẹn, và khỏe mạnh. Cô con dâu cho biết vợ chồng họ có 6 đứa con. Thằng lớn 14 tuổi, trông rất khôi ngô. Đang học lớp 3 nó phải bỏ học để ở nhà chăn bò giúp bố. Sau một hồi nói chuyện chúng tôi lấy thêm một số quần áo trẻ em, kẹo mút trao cho nhà họ.

A.4. Gia đình nhà A.Minh
Thằng anh lớn (bỏ học) có vẻ rất nhanh nhẹn và thông minh. Nó nói rằng - vì bố mẹ khó quá nên mới phải ở nhà thế này, mình chỉ muốn đến trường thôi.
Nhà cháu ngỏ ý tặng thằng bé cái nón của người Tầy. Nó không hiểu và trả lời " tao không có tiền". Khi hiểu là được tặng, nó rất vui. Nhìn khuôn mặt nó chỉ mong sao nó lại được đến trường.

A.5. "cháu muốn đến trường lắm nhưng bố mẹ khó quá, phải nghỉ học 6 tuổi (6 năm) rồi, ở nhà chăn bò"
Sau khi chia tay với gia đình nhà A.Minh chúng tôi lộn ra ngay, vì mặt trời lại sắp tắt.
Xuống núi với cái túi rỗng, nhẹ bẫng cả đôi vai lẫn cả lòng mình vì những gì mình muốn trao tặng đã đến đúng địa chỉ.

Mr Noob

Xe tăng
kô riêng ở CB mà ở đâu cũng có những mảnh đời, những cuộc sống và số phận khó khăn. cái chính là mình giúp được người ta đến đâu thôi. Từ thiện kô phải là bố thí nhưng 1 số người lại nghĩ đó là bố thí làm em thấy rất buồn. Em cũng rất hay đi Cb nhưng hiềm 1 lỗi cũgn chưa giúp được gì nhiều cho đời như bác chủ thớt. rất mong có nhiwuf người như bác, để chúng ta cùng giúp những người nghèo hơn mình có 1 cuộc sống bớt vất vả hơn. Phải kô các cụ?:)
vodte bác chủ thớt.:P

Luotgio

Xe tải
Phóng sự ảnh của cụ hay quá...
Chúc mừng cụ ảnh đẹp. Chắc máy ảnh xin??

An Dong

Xe điện
kô riêng ở CB mà ở đâu cũng có những mảnh đời, những cuộc sống và số phận khó khăn. cái chính là mình giúp được người ta đến đâu thôi. Từ thiện kô phải là bố thí nhưng 1 số người lại nghĩ đó là bố thí làm em thấy rất buồn. Em cũng rất hay đi Cb nhưng hiềm 1 lỗi cũgn chưa giúp được gì nhiều cho đời như bác chủ thớt. rất mong có nhiwuf người như bác, để chúng ta cùng giúp những người nghèo hơn mình có 1 cuộc sống bớt vất vả hơn. Phải kô các cụ?:)
vodte bác chủ thớt.:P
Bác quá khen nhà cháu. Cuối năm làm việc thiện cho nhẹ người thôi, nhà cháu cũng chẳng làm gì to tát cả đâu. Bác cũng đừng cả nghĩ quá, cứ làm việc gì đó mình cho là tốt là OK rồi. Chúc bác năm mới mọi chuyên suôn sẻ.

mcv30

Xe điện
NIKON D80 mà cụ chụp chưa tốt đâu nhé ! bản em đáng ra có hồn hơn kia .

giangnh74

Xe máy
Phóng sự ảnh của chủ thớt hay ghê. Trước đây em cũng lên CB nhiều rồi (Vợ em giáo viên trên đó, bi giờ "mất dậy" về làm công nhân rồi). Trên đó còn nhiều chuyện hay lém, ví dụ nhé: Đi chợ không gửi 2B (vì không có ai trông), đi chơi thoải mái không lo mất; rượu uống như nước chè dưới xuôi, cả trụ sở xã cũng vậy luôn; chim chóc thoải mái 70k/con, bất kể là khướu hay mi (chắc chắn có hót), tất nhiên chỉ là mộc thôi. Có hôm, em với thằng em lên trên đó thăm vợ nhân thể đi lùng mua chim, lúc đầu trả 500k 2 con Họa mi không bán, chỉ mời vào uống rượu, sau khi làm vài tuần xong chỉ lấy 350k/2 con. Cơ mà bực nhất mua chim trên đó: Không bao giờ bán lồng. Bác nào thích đi CB qua rủ em đi cùng với, trên đó em vẫn còn cơ sở cách mạng. Suýt quyên: TX CB có một quán cháo lòng cực ngon.:101:

Mr Noob

Xe tăng
Cao Bằng nhiều thú ăn chơi lắm các cụ ạ. riêng đồ ăn vặt cũng nhiều vô kể. em nhớ cuối năm ngoái em đi Pác Bó vào 28 tết. lúc về gặp 1 đôi vợ chồng người dân tộc đi chợ tết về. ông chồng uống rượu say cứ bám vào vách núi mà đi, vợ cầm ô và cõng hàng đi bên cạnh đợi. lúc đó nhìn vừa thương vừa cảm động. các cụ lên đó thì phải biết phong tục uống rượu kô lại say nhè ra mà chưa mời hết khách đó:P

An Dong

Xe điện
Câu chuyện thứ 2 - Nhà Lục Thị Yến

Đó là hôm trước khi về HN, ngồi hóng hớt về việc một người đàn bà dân tộc Tầy hàng ngày đi bán chổi nôi con bệnh được đài phát thanh truyền hình Cao Bằng đưa lên như là một địa chỉ cần được giúp đỡ, nhà cháu chợt nhớ về mẩu tin trên OF về việc mổ tim miễn phí với người liên lạc là Hòa ở VOV. Lục tìm lại tin đó trong OF thì đã bị xóa ( sau có 4 tiếng à), may mà hỏi Dr. Google thì vẫn còn. Vậy là quyết định lên đường tới đó. May mà từ thị xã vào cũng gần, đi chừng 20 phút là tới nơi. Nhà cháu quyết định làm một cuộc phỏng vấn đề lẩy tư liệu, nếu bác Hòa phóng viên có hỏi còn có cái mà chìa ra. Mời các cụ nghe tại đây.
http://ifile.it/qfbgw1v/0125M001.WAV
Cả nhà chui rúc trong khoảng 20 m2, dùng cho đủ kiểu sinh hoạt bếp, ngủ, nơi chứa nguyên vật liệu để làm chổi. Hai đứa con gái dặt dẹo, đứa đầu bị tim bẩm sinh, môi thâm xịt, mặt dại đờ, đứa nhỏ bị động kinh cũng chẳng khá gì hơn.

A.1. Gia đình nhà Lục Lâm ( em gọi theo họ nhà đó)

A.2. Gia đình nhà Lục Lâm (tiếp)

A.3. Gia đình nhà Lục Lâm (tiếp)

Tuy nhiên, sau khi hoàn thành phóng sự tới mấy ngày sau nhà cháu cũng không thể liên lạc được với người phóng viên kia. Nhà cháu nghĩ rằng bác phóng viên đang bị bom điện thoại nên phải tắt máy. Mãi về sau này, nhằm ngày 3 tết thì cháu lại liên lạc lại được. Mợ (chứ không phải Mr. Hòa nhé) cho biết chương trình đó đã kết thúc nhưng vẫn còn cơ hội cho những lần khác. Các bác biết tin này cũng đừng có trách mợ ấy nhé.
Ra xuân em lại định làm chuyến nữa cho máu. Hy vọng lúc đó chụp tốt hơn bản như lời nhận xét của cụ MCV30.
Còn nhiều câu chuyện bên lề ở chuyến đi CB này. Mỗi chuyến đi là một kỷ niệm chả đâu giống đâu. Nhà cháu thấy rằng mỗi chuyến đi lại giúp mình sống cân bằng hơn trong cuộc đời này.
Chúc các cụ một năm mới an khanh, thịnh vượng.

thichtulai

Xe máy
Cám ơn cụ đã làm cho nhà cháu và anh em một phóng sự thật cảm động .

Mr Noob

Xe tăng
em mong các bác và em nếu có thể ta cùng nhau giúp những mảnh đời vất vả, khổng chỉ ở CB mà còn mọi nơi