Cảnh báo các cụ hay rửa máy !

Thế Ngọc

Xe hơi
Website
www.tonyberlin.good.to
Chuyện là thế này các cụ ạ .
Hôm lâu em đi rửa xe thì thấy có cụ Forte rửa trước em sau khi rửa xong bên ngoài thì thấy cụ í nói với mấy cậu rửa xe là " Em ơi rửa máy luôn đi " giọng cụ ấy tự tin lắm ạ , nên em đoán chắc cụ í làm như thế nhiều lần rồi nên em mới hỏi là rửa như thế thì có sao ko . Cụ í bảo chẳng sao cả anh rửa suốt , xe em thì máy phải nói là bẩn lắm rồi em định đi rửa mấy lần nhưng chưa tìm dc cụ nào rửa xe ko fai phun bằng vòi như thế nên em cũng vẫn để đấy , nay thấy có người chỉ bảo lại đc nhìn tận mắt nên em cũng tự tin bảo mấy cậu rửa xe là rửa luôn cho e. Xong thấy cái máy nó sạch sẽ em cũng hể hả lắm . Ra về anh Forte và em còn dơ tay chào nhau đàng hoàng . ^^
Chuyện nếu có thế thì cũng ko có j để nói phải ko các cụ :)) Nhưng hôm qua ông anh rể em thấy xe ông í mỗi khi nổ máy thấy dây curoa nó rít ghê quá mang đi vào ga ra thì bảo thay bộ bi j đấy 400k rồi tiện thể dặn luôn là rửa cho anh cái máy luôn . Xong đâu đó bỏ đi làm vài cốc .. Chiều quay lại lấy xe thấy xe êm ru , máy sạch bóng thích thú lắm . Nổ máy đi được tầm dăm cây số , xi nhan vượt anh xe BÍt to đùng lên quá đầu xe anh í thì thấy bảng đồ hồ táp lô nháy nháy chớp chớp ... Sáng hết tất cả các loại đèn từ công tơ mét , xi nhan các loại đèn bào lỗi đều chớp vài cái rồi đen xì ( Ông í còn bảo em là anh tưởng là do anh uống bia ) =))) đang thì ôm cua để vào phải tay lái cứng đờ 1 chỗ ko thể di chuyển . Theo phản xạ là đạp phanh hết cỡ ... May thế nào cũng ko fai là đi quá nhanh ... Vừa kịp yêu em vỉa 1 tí . Anh xe buýt thì dừng bến ko quả đấy anh í mà ko vào bến thì khéo khi đau lòng . Sau đấy là xe ko nổ dc máy , ko bẻ dc lái nằm im luôn , gọi mấy ông thợ ở ga ra vừa làm ra xem thì thấy rút rút đấu đấu cái j đó tầm 1 tiếng thì nổ dc , em và ông anh bảo đưa xe về xưởng rồi xem thế nào kiểm tra mai anh lấy , đi về đến xưởng vừa đỗ xe cậu thợ vừa sửa còn lon ton hồn nhiên
" Anh ơi xe anh đi về được đến đây là không sao đâu , anh cứ đi xe về đi "
Em nghe xong em tí chửi cho nó trận , anh mình vừa tí chết mà nó nói cứ như là chuyện đùa í . Em biết là có để lại chắc là nó cũng ko làm thêm cái j đâu , nhưng thôi để đấy ma lấy còn hơn đêm hôm đi về nhỡ ngang đường nó lại dở quẻ ra thì mệt lắm .
Sáng hôm sau ra lấy xe ông chủ xưởng cười rõ tươi , xe em ko sao đâu , anh đi thử suốt từ sáng đến giờ rồi , " Hết hẳn 1 vạch xăng " Chán hẳn
Sau vụ này em sợ luôn ko bao giờ dám động đến máy móc điện đóm nữa luôn hãi quá !

Chỉnh sửa cuối:

B-TekCarService

Xe đạp
Đúng là các máy ấy rửa máy suốt thật, nhưng thỉnh thoảng lại dính lỗi 1 chú ( chắc tại bác đen ấy mà..), Nói chung em thường tư vấn cho mấy anh em là xe để dùng thì ko cần rửa máy làm gì vì chỉ đi vài bữa là lại bẩn như cũ, Rửa xe vừa tốn xèng lại rủi ro cao đặc biệt là với những xe đã cũ cũ.

alecom

[Tịch thu bằng lái]
rủa máy phải bít cách rửa cơ, ko phải cứ dùng vòi xịt vào như rủa ngoại thất đâu, có 1 lần em đi xe cq ra gara mitsu ở nguyễn văn cừ(xe hãng mà) nó rủa máy bằng nước nóng mà có 1 giàn như phun mưa ở ống nước với áp lức nước lớn, rủa vùa thấy an toàn mà sạch lắm

Manzzo_wood

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
manzzo.com
Em cũng chạ hiểu sao nhiều cụ lại liều thế. Không ảnh hưởng ngay thì sau này các giắc điện, bugi cũng sẽ bị oxi hóa tiếp xúc kém. Còn rủi thì chết IC, củ phát,...báo lỗi loạn lên.

Metalboong

Xe hơi
Ae nhà cụ hiền thật đấy!

Greenwood

Xe buýt
Em xem bọn thợ nó rửa máy rồi, chỉ tháo acquy, lọc gió, bọc ni lông hộp cầu chì, cổ hút gió... rồi mang xà phòng vào kì cọ sau đó phun nước. Nói chung là chẳng có kỹ thuật gì riêng biệt, cũng như không phân biệt loại xe khác nhau,... nhìn thấy có vẻ rất nguy hiểm.
Em là em quyết không dây vào cái trò đấy cho nó lành.

riang153

Xe tăng
Ui....ông anh vợ nhà iem đợt tết vừa roài cũng nhờ mấy chú rửa xe rửa máy....kết quả là bị nước bắn vào hộp đen và báo lỗi+ xi nhan loạn xạ.....chạy quanh hà nội mới có 1 chỗ nhận sửa hộp đen....đến muộn chút nữa nứoc thấm vào bảng mạch 3 lớp thì.....mua hộp đen mới chạy cho nó nuột luôn.Các Kụ rút kinh nghiệm nhé!

Cảm ơn cụ chủ thớt nhé . Em đang đi mang xe đi rửa máy đây nhưng mà đọc xong vụ này em cứ để máy đấy chạy cho nó lành .

anhtho

Xe ngựa
Theo em, trừ khi các cụ định bán xe, làm hàng tí cho nổi thì nên rửa máy. Còn bình thường theo em là không cần thiết. Nếu về đẹp thì có ai mở nắp capo ra để khoe đâu. Còn độ sạch, để chống ô xi hóa, em thấy mấy miếng kim loại nguyên bản tuy hơi bụi có khi còn thích hơn cái bị kị cọ nhiều.
Tuy nhiên, xe cụ nào đã bị lũ tí kéo vào làm tổ thì phải rửa ngay, vì nếu không, các sản phẩm thải của chúng đủ để làm ô nhiễm xe và gây ô xi hóa mạnh các cụm dây đồng.

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Một lần em rửa nữa ở chỗ cụ Lý Quỳ nhưng được thợ dán băng dính cẩn thận các điểm quan trọng nên ko vấn đề gì nhưng em vẫn ko yên tâm. Mấy tháng trước em rửa bằng CO2 thấy cũng chưa vấn đề gì.

inovavgj

Xe container
em cũng thấy nhiều cụ rửa máy khi rửa xe rồi dưng em ko dám theo, iem xợ

quyluong_3bánh

Xe điện
Các cụ rửa bằng co2 thì các ống nhựa và cao su nhanh bị lão hóa lắm,giòn dễ vỡ.xe em trước đi hơn 2 năm chưa 1 lần rửa máy mà có sao đâu.rửa máy may thì không sao còn không là lỗi.tốt nhất em mặc kệ,thỉnh thoảng bật capo lên xịt cho bay bớt bụi.quan trọng nội thất sạch là được.

TVPL

Xe container
Em cũng hãi đoạn rửa máy ! Đang tính rửa khô vậy: Dùng vòi xì khô / thổi áp lực và chổi sơn để phủi bụi cho nó đỡ bẩn và mát máy. Thế có được không các cụ nhỉ và ở HN có chỗ nào làm service thế không ạ ?
À mà hôm nào rảnh em mang đến chỗ cụ Digium gạ xem thế nào :)

cwise

Xe container
Em cũng hãi đoạn rửa máy ! Đang tính rửa khô vậy: Dùng vòi xì khô / thổi áp lực và chổi sơn để phủi bụi cho nó đỡ bẩn và mát máy. Thế có được không các cụ nhỉ và ở HN có chỗ nào làm service thế không ạ ?
À mà hôm nào rảnh em mang đến chỗ cụ Digium gạ xem thế nào :)
Chính xác nếu rửa thì nên như này, chỗ Digium em thấy có làm cụ ạ, mất chừng 4 tiếng thì phải.

TVPL

Xe container
Chính xác nếu rửa thì nên như này, chỗ Digium em thấy có làm cụ ạ, mất chừng 4 tiếng thì phải.
Thank cụ !
Lần trước đến em thấy chỗ cụ Digium có rửa máy, em ngồi xem đến cuối. Công nhận sau đó trông ngon như mới, đề phát nổ ngay ngon lành cành đào.
Nhưng em vưỡn khoái vụ rửa khô kia hơn, hôm nào em phải trốn việc một buổi mò đến chỗ cụ í mới được.

Lý Quỳ

Xe buýt
Một lần em rửa nữa ở chỗ cụ Lý Quỳ nhưng được thợ dán băng dính cẩn thận các điểm quan trọng nên ko vấn đề gì nhưng em vẫn ko yên tâm. Mấy tháng trước em rửa bằng CO2 thấy cũng chưa vấn đề gì.
Em đã bỏ vụ rửa nước này rồi ạ. Kể cả có che chắn mấy cũng rất nguy hiểm. Em xin góp đôi nhời về rửa máy:
1- Khẳng định 100% rửa máy xịt nước là không an toàn. Trước bên xưởng em đã làm theo cách này và ít nhất bị lỗi 2-3 chú rồi ạ. Trường hợp cuối cùng là con Mẹc của cụ Hung_xalo, sau khi rửa khỏi xưởng 10p là đèn checkengine sáng. Sau đó phải qua Mẹc xóa lỗi. Kể cả có che chắn kỹ đến mức nào đi nữa nước vẫn len được vào các chi tiết quan trọng để gây chập và báo lỗi. Chính vì thế xưởng em đã XÓA SỔ dịch vụ rửa máy dùng nước xịt bằng súng cao áp hơn 1 năm nay rồi. Dịch vụ hiện tại bên em chỉ dùng loại súng này để xịt nước (dễ điều khiển nên sẽ tránh được những chỗ hiểm ác). Loại súng này là Engine cleaner chuyên dụng.

2- Những dấu hiệu lỗi động cơ hoặc chập cháy nếu không xảy ra thì nó cũng tiềm ẩn nguy cơ lâu dài: nước chui vào các giắc điện mang theo tạp chất, nếu không tháo giắc điện ra sẽ không thể sạch được. Nhưng khổ nỗi có ai rửa máy xong tháo giắc ra xì khô đâu. Thành ra chắc chắn nước nằm trong đó và sẽ làm oxi hóa các tiếp xúc, gây ra tiếp xúc kém. VD điển hình là xe của cụ KiaK5 hôm trước vào xưởng em, đồng hồ táp lô báo nhiệt độ quá nóng. Em kiểm tra thì giắc cắm quạt gió giàn nóng bị chập chờn nên quạt không chạy, gây ra nhiệt độ động cơ tăng cao và hệ thống điều hòa tự ngắt. Nếu cố đi thêm thì nguy cơ cháy xe là chắc chắn xảy ra.
Ngoài ra, nó còn nằm trong các tiếp xúc Bugi gây ra hiện tượng 4 máy nhưng chỉ có 2-3 máy chạy, máy còn lại chạy đỡ. IC máy phát điện, hộp đen, cầu chì, ...

Chỉnh sửa cuối:

Lý Quỳ

Xe buýt
Nếu các cụ không muốn rửa máy khô bằng hóa chất thì có thể rửa máy bằng CO2, cách này cũng ổn ạ. Tuy nhiên cũng có những nhược điểm là nếu máy xe quá cũ thì nguy cơ đứt dây điện, nứt nhựa dễ xảy ra vì lực bắn CO2 rất mạnh.

Lý Quỳ

Xe buýt
Các cụ đi Lacetti phiên bản mới hết sức lưu ý là rửa máy dòng này cực hay báo lỗi và xóa nó rất khó ạ. Trước vào xưởng em có 1 chú sau khi rửa xong đèn check engine sáng, em giật mình alo cho cụ chủ thì cụ ý nói là bị lỗi từ hồi trước rửa máy ở hàng rửa xe rồi ạ. Em thở phào cứ tưởng tại bên em rửa.