[Thảo luận] Cẩn thận khi đi sau mấy Bác tập lái - Oan gia bất ngờ

Boing767

Xe điện
Cẩn thận khi đi sau mấy Bác tập lái - Vụ này ai đúng , ai sai các cụ nhỉ ?

E vừa đọc thấy thông tin này mà hậu quả do mấy bác tập lái ... đúng là họa vô đơn chí lần sau phải tránh xa mấy bác tập lái biển xanh ra ....\

1 xe dừng bất ngờ, 6 xe húc liên tiếp

Thứ ba, 5/10/2010, 15:28(GMT+7)​

Nguyên nhân của vụ tai nạn liên hoàn là do 1 chiếc xe đang chạy thì dừng bất ngờ khiến 6 chiếc khác không kịp xử lý.

Thời điểm xảy ra vụ tai nạn là khoảng 12h trưa nay, ngày 5/10. Theo các nhân chứng, khi đang lưu thông trên cầu Tham Lương (quận 12, Tp. Hồ Chí Minh) về trung tâm, 1 chiếc ô tô bất ngờ dừng lại khiến 6 chiếc đằng sau không kịp tránh và húc liên hoàn vào nhau.
Tại hiện trường, 7 chiếc ô tô xếp thẳng hàng, húc đuôi vào nhau. Tất cả đều bị móp đầu hoặc méo đuôi. Trong 7 chiếc xe bị nạn, có 5 ô tô 7 chỗ và 2 chiếc 5 chỗ. Chiếc đầu tiên bị húc là xe 7 chỗ mang biển tập lái của trường đào tạo lái xe Bách Khoa.
Ông Nguyễn Thành Công, giảng viên thực hành lái xe trường đào tạo lái xe Bách Khoa cho biết ô tô là do học viên cầm lái còn ông ngồi bên cạnh chỉ dẫn. Khi xe vừa đổ dốc cầu Tham Lương, học viên xử lý để xe khựng lại thì gây ra vụ tai nạn liên hoàn. May mắn là không có ai bị thương sau vụ tai nạn.
Cảnh sát giao thông quận 12 đã có mặt kịp thời để lập biên bản và nhanh chóng giải phóng các xe khỏi hiện trường chỉ sau một giờ xảy ra tai nạn.​

Một số hình ảnh ghi nhận từ vụ tai nạn liên hoàn:​

Theo Việt Báo

Chỉnh sửa cuối:

4banhxequay

Xe điện
Vụ này đem ra xử thì đền bù thế nào các cụ nhỉ. Những cụ kẹp ở giữa vừa là thủ phạm lại vừa là nạn nhân. Cụ xe tập lái thì chắc giáo viên phải chịu trách nhiệm hoàn toàn rồi, dưng không biết là được đền hay phải đền đây (nếu có lỗi như xe có vấn đề, người lái không có thẻ, thày dạy cũng không có thẻ, không đúng tuyến đường v.v..)

Pet_HUT

Xe container
Chú jolie tập lái bị nhẹ nhất nhỉ! E dự là ông thầy đạp phanh phụ mới dừng dúi dụi thế chứ! Đúng là oan gia

NewPeace

Xe điện
Dưng mà các cụ đi sát nhau quá, hoặc khi sát nhau như thế thì lúc nào cũng phải cảnh giác phanh ngay chứ giật mình thế này a???

sakuraluu

Xe buýt
Đúng là phải tránh xa mấy bác tập lái này, có điều các bác quên luật rồi, bác đi sau không làm chủ tốc độ, không giữ khoảng cách an toàn lại còn bị phạt ấy chứ.

bobibo

Xe máy
Vụ này thì bác phải đổi tiêu đề là "Các bác tập lái cẩn thận bọn có bằng rồi" thì mới đúng chứ. Không hiểu sao nhiều người cứ thích bám đuôi xe đi trước thành đoàn. Mình thì bao giờ cũng phải cách xe trước một đoạn, còn thằng nào muốn bám sau thì bám. Lý do không phải là sợ không phanh kịp, mà sợ là phanh gấp thì đằng sau nó tông vào mình. Mình có lái giỏi đến mấy để không tông vào thằng đằng trước thì cũng không ngăn được có thằng dở hơi nào đó nó tông vào mình nếu mình phanh gấp.

Lungcu

Xe điện
Tránh xa bác tập lái nhưng mà mỗi bác ấy đúng:-??

tuanzs

Xe container
Nếu xe tập lái có đủ giấy tờ (thẻ học viên,...) thì chả làm gì được họ
Mà 6 cái ông đi sau chạy kiểu gì thế nhỉ, bám cho sát *** lắm vào

Sáng ra em gặp một bác dán cái biển MỚI LÁI thế là em phải chạy lo dò đằng sau và cách xa xa ra tí - cẩn thận vẫn hơn. Hồi đi tập lái mình cũng chết máy suốt ấy chứ.>:)

Tribute

Xe container
Vụ này đem ra xử thì đền bù thế nào các cụ nhỉ. Những cụ kẹp ở giữa vừa là thủ phạm lại vừa là nạn nhân. Cụ xe tập lái thì chắc giáo viên phải chịu trách nhiệm hoàn toàn rồi, dưng không biết là được đền hay phải đền đây (nếu có lỗi như xe có vấn đề, người lái không có thẻ, thày dạy cũng không có thẻ, không đúng tuyến đường v.v..)
Xe tập lái chẳng có lỗi gì hết. Xe nào cũng thế, đều có quyền dừng đột ngột, trừ xe đạp. Cụ nào bám hậu, chơi vào mông người ta là cụ đó sai, lỗi không làm chủ tốc độ + không giữ khoảng cách an toàn gây tai nạn. Cụ đi sau cùng thì rõ lỗi rồi, chỉ có mấy cụ ở giữa là lằng nhằng vì rất khó xác định cụ ấy tông vào mông cụ đi trước trước hay là cụ ấy phanh dừng lại được rồi mà vẫn bị cụ đi sau ủn lên va vào xe đằng trước. Vụ này chỉ khổ Bảo hiểm thôi.

f1_hn

Xe container
Các ông đi đằng sau sai lè vì ko làm chủ được tốc độ và giữ k/c an toàn rồi...miễn kêu

bimbimzinzin

Xe tăng
Vụ này cứ ông đằng sau đền ông đằng trước.. thế thôi, luật đã ghi rất rõ là đường nào thì khoảng cách tối thiểu là bao nhiêu rồi mà..

bendoquan

Xe hơi
Các cụ nói thế là chủ quan rồi, xe tập lái chưa chắc đã là không có lỗi còn phải xem học viên có thẻ không, xe có phiếu tập lái không, đi có đúng tuyến không? thiếu các cái đó là cũng gay đấy. Ở VN có bao giờ giữ đúng được cự ly đâu, ví dụ ở mấy thành phố lớn mà cứ xe nọ cách xe kia vài chục mét thì có mà còn lâu mới đi được. Nhưng luật đã quy định thế nên các chú cắn đuôi phải chịu thôi.

CAP_bl

Xe điện
Bác chủ thớt phải đổi lại tiêu đề thôi, em thấy cực kỳ vô lý: xe đi đầu không có lỗi, các xe sau đâm vào phải chịu hoàn toàn trách nhiệm, như vậy lỗi của ai nhể...

gocart

Xe cút kít
Bác chủ thớt phải đổi lại tiêu đề thôi, em thấy cực kỳ vô lý: xe đi đầu không có lỗi, các xe sau đâm vào phải chịu hoàn toàn trách nhiệm, như vậy lỗi của ai nhể...
Lỗi của xe cuối cùng.

Tribute

Xe container
Các cụ nói thế là chủ quan rồi, xe tập lái chưa chắc đã là không có lỗi còn phải xem học viên có thẻ không, xe có phiếu tập lái không, đi có đúng tuyến không? thiếu các cái đó là cũng gay đấy. Ở VN có bao giờ giữ đúng được cự ly đâu, ví dụ ở mấy thành phố lớn mà cứ xe nọ cách xe kia vài chục mét thì có mà còn lâu mới đi được. Nhưng luật đã quy định thế nên các chú cắn đuôi phải chịu thôi.
Những cái lỗi của xe tập lái mà cụ nói nó không liên quan trực tiếp tới tai nạn, đó chỉ là thủ tục hành chính, họ lo đủ ngay.

PhanhGap

Xe điện
Các cụ đã dạy rồi: Làm tớ thằng khôn còn hơn làm thầy thằng dại: Chớ có sai bao giờ. Đi gần mấy ông tập lái, mấy ông hung thần thì khác nào làm tớ thằng dại. Kiểu gì chẳng có lúc hy sinh.8-x

haiphus

Xe buýt
Em cũng chẳng thấy ông tập lái có lỗi gì cả. Toàn là các ông đằng sau đã không chịu giữ khoảng cách, đặc biệt là ông đi ngay sau xe tập lái đã không hề để ý đến cái biển "tập lái" gắn trên xe. Tập lái xong rồi mà còn mắc lỗi gây thiệt hại cho đang tập lái thì phải phạt nặng hơn :D

Nấm mỡ

Xe điện
Nhà cháu thấy xe trước dừng đột ngột mờ xe sau thắng hổng kịp là do gí mũi vào *ít người khác, còn cái gí đó có vi phạm quy định của luật pháp hay không còn tùy thuộc nhiều thứ, nhất là độ trơn trượt của mặt đường. Chỉ có đều, một xe dừng đột ngột mờ hun *ít dồn toa dài thía thì chứng tỏ giao thông & đường sá VN dần dần vươn lên ngang tầm thế giới dồi - nhà cháu thấy có cảm rác 'tự hào' trong nòng :D

Becgie

Xe điện
Haha, em thấy các bác ấy rồng rắn thơm đj't nhau hay quá. Mà sao các bác cứ bảo tránh xa mấy ông tập lái, các bác trước khi có bằng cũng là tập lái mà...